ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเล่าให้ฟัง ได้ไปลอง ECO CAR 3ยี่ห้อมา  (อ่าน 6286 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ขอเล่าให้ฟัง ได้ไปลอง ECO CAR 3ยี่ห้อมา
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 16:32:37 »
3ยี่ห้อ บนถนนพระราม3

เริ่มจาก suzuki ศูนย์ใหม่ล่าสุด อยู่ปากซอยที่บ้านเลย

การต้อนรับดีมากๆ แม้จะเป็นวันอาทิตย์ก็ตาม โค้งคำนับตั้งแต่เริ่มเข้าศุนย์ ถึงออกศูนย์ รับตั้งแต่หน้าประตู
ตัวรถเองก็ดูดี เกินราคา
เบาะนั่งหลังสูง รับต้นขาดี เบาะนั่งหน้า นั่งสบาย ดูดีมีสกุล น่าขับ ที่สุด

แต่เสียดายวันนี้ไม่มีรถให้ลองขับ

รถบางรุ่นบางสีรับได้เลย ไม่ต้องรอนานแล้ว และเข้าใจว่า ตัวท๊อปบางศูนย์ สามารถตัดให้ได้เลย เพราะศูนย์ใหญ่ๆ รับรถมาเดือนละ 100 คัน แต่ลุกค้าไม่สามารถรับรถได้ทั้งหมด จึงมีช่องว่างตรงนั้นตัดรถให้ได้เร็วขึ้น

--

มิตซู

เดินเข้าศูนย์ไป ไม่แน่ใจว่าศูนย์ปิดรึเปล่า ถามยามก็บอกว่าเปิด เดินเข้าไปไม่มีพนักงานต้อนรับ รถจอดในโชว์รูมสามคัน
แต่บรรยากาศโหลงเหล้ง มาก มีคนนั่งเล่นคอมอยุ่ เลยบอกว่ามาดูรถ จากนั้นพนักงานค่อยมาขาย

อันนี้จับลักษณะการขาย เหมือน พนักงานอยากขายรถ ตัดปล่อย โปรอะไรก็อัดเต็มมาให้หมดเลย
แถมขาย mirage sedan ให้อีกพร้อมโปร ส่วนลด1หมื่น+ประกัน ตั้งแต่ยังไม่เปิดตัวกันเลย

วันนี้ได้ลองขับ mirage เกียร์ธรรมดา ก่อนขับ ห้องเครื่อง แล้วเสียงน่าดูเพราะไม่มีวัสดุเก็บเสียงเลย
เบาะนั่งหลังเตี้ย หลังคาก็เตี้ย ตัวรถโดยรวมก็เตี้ย เลยต้องทำแบบนี้
คอนโซลภายในดูด้อยราคา กว่า ออกแบบภายใน ส่วนตัวไม่ประทับใจ

ลองขับดู ครัช เกียร์ เบามาก แต่อัตราเร่งถือว่าใช้ได้ เพราะเกียร์ธรรมดาด้วย
ส่วนเสียงเครื่องเข้ามาภายใน เยอะพอสมควร เพราะกั้นด้วยเหล็กเพียวๆไม่มีส่วนซับเสียงเลย

ช่วงล่างเสียงดัง จากจังหวัด ยุบหดตัวของโชีค
--

สุดท้าย march / almera

พนักงานบ้านๆมาก ด้วยลักษณะการพูดจา แถมโจมตีคู่แข่งด้วย โจมตีข้อมูลก็แน่นอีกต่างหากนะ
หน้าตาไม่ค่อยรับลูกค้าเท่าไหร่

ตัวรถเอง เบาะนั่งหน้ารู้สึกเบาะใหญ่ โอบตัวดีมาก headroom สูงกว่าทุกรุ่นที่นั่งมา
ภายในออกแบบโอเค น่ารัก ลงตัว เบาะนั่งหลัง นั่งสบาย

almera หนักขึ้น80 โล ได้ความยาวของที่วางขา ยาวมากกกก แถมที่เก็บของหลัง ก็กว้างมากก วางถังแก๊สสบายเลย
ใครมีรถคันแรก นั่งกันหลายๆคน ไม่ขับรถเร็ว คันนี้ลงตัว

ท้งสองคันไม่มีรถให้ลองขับ !!
----

สรุปตามอันดับ

1swift ดีสุดทุกด้าน วัสดุดี เบาะนั่งลงตัว แต่ march น่าจะสบายกว่าด้วยเบาะที่ใหญ่กว่า และ head room เยอะกว่า
แต่ swift ตำแหน่งเบาะสูงกว่า ทุกรุ่น

2march เบาะนั่งหน้า น่าจะสบายสุด ออกแบบโอเค

3mirage รถเล็กมาก เตี้ย ดูด้อยราคา ตอนแรกชอบดีไซน์ mirage สุด แต่พอลองขับ ลองดู ไม่ผ่านจริงๆ ออฟชั่นผมเฉยๆ ผมดูพื้นฐานการออกแบบ

----
จริง พระราม3 honda มีหลายศูนย์มาก แต่ ไม่เข้าไปดู brio กับ amaze เพราะเคยดูแล้ว แล้วก็ไม่ชอบ งานประกอบ กับดีไซน์ภายใน คงในเกรดเดียวกับ mirage

สุดท้ายตลาด eco car กำลังซื้อคงอ่อนแรงลงไปมาก
ช่วงนี้จะรับรถอะไรก็คงรอไม่นานมากแม้กระทั่ง swift ก็ตาม

เลยเขียนมาเล่าให้ฟังกันครับ :)

ออฟไลน์ decptt

Re: ขอเล่าให้ฟัง ได้ไปลอง ECO CAR 3ยี่ห้อมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:31:11 »
ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ udis

Re: ขอเล่าให้ฟัง ได้ไปลอง ECO CAR 3ยี่ห้อมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:44:31 »
สรุปคือได้ลองขับคันเดียว นอกนั้นไม่มีรถให้ลองขับ อ่านตั้งนาน 555+

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 18:43:00 »
มิราจมันดังมากกว่าคู่แข่งจริงๆด้วย นึกว่าเราคิดไปเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:10:25 »
เห็นด้วยทุกประการครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 21:20:15 »
mirage เสียงดังจริงครับ
แต่ท่านจะประทับใจอัตราเร่ง และอัตราสิ้นเปลืองครับ มันสุดยอดจริงๆ ครับเพราะผมใช้อยู่ไม่ได้เชียร์นะครับผมแต่ใช้จริงจะรู้ครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 21:41:41 »

คนใช้จริง  เติมน้ำมัน 900 วิ่งได้ สิบวัน  วันละ 40 กว่ากิโล   เสียงดัง ใส่ยางกันลมขอบประตู สี่ร้อยกว่าบาท  เปลี่ยนแม็ก 15 ยาง 185 /55 / 15  แค่นี้ พอใจแล้ว  พวงมาลัย ช่วงล่าง ขับแล้ว ไม่อยากขับมาร์ช หรือบริโอ้  เด็ดขาด

ความหนึบ แพ้แค่สวิฟรุ่นเดียว  แต่เกียร์ และอัตราเร่ง  บอกได้สั้นๆ  เกินหน้าเกินตา B car หลายๆคัน

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 22:05:31 »
ขอเสริมอีกนิดนะครับ ในบรรดาอีโคคาร์ทั้งหลายในบ้านเราตอนนี้ เจ้ามิราจนี่ถือว่าเป็นแชมป์ประหยัดน้ำมันที่สุดเลยนะครับถึง 27 กม./ลิตร ในขณะที่มาร์ชจะอยู่ที่ ประมาณ 21 - 22 นี่แหละ ข้อมูลดังกล่าวผมได้มาจากรีวิวมิราจของคุณจิมมี่และข้อมูลจากหนังสือ Best Car Thailand นะครับ  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 02:35:45 »
ขอเสริมอีกนิดนะครับ ในบรรดาอีโคคาร์ทั้งหลายในบ้านเราตอนนี้ เจ้ามิราจนี่ถือว่าเป็นแชมป์ประหยัดน้ำมันที่สุดเลยนะครับถึง 27 กม./ลิตร ในขณะที่มาร์ชจะอยู่ที่ ประมาณ 21 - 22 นี่แหละ ข้อมูลดังกล่าวผมได้มาจากรีวิวมิราจของคุณจิมมี่และข้อมูลจากหนังสือ Best Car Thailand นะครับ  ;)

เดี๋ยวๆๆๆ

รีวิว ผมเขียนว่า 18.5 ในรุ่นเกียร์อัตโนมัติ และ 17.6 ในรุ่นเกียร์ธรรมดา วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ครับ

ตัวเลขที่คุณยกมา คุณไม่ได้ยกมาจากผมครับ อย่าทำอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 05:54:13 »

เดี๋ยวๆๆๆ

รีวิว ผมเขียนว่า 18.5 ในรุ่นเกียร์อัตโนมัติ และ 17.6 ในรุ่นเกียร์ธรรมดา วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ครับ

ตัวเลขที่คุณยกมา คุณไม่ได้ยกมาจากผมครับ อย่าทำอย่างนี้ครับ

เอ้าเหรอคับ ออแสดงว่าผมน่าจะจำผิดน่ะคับ ขออภัยด้วยคับ แหะๆ :)

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:21:31 »
จขกท.เคยบอกชอบช่วงล่างกับfeelingการขับ ของมิราจ ไม่ใช่หรอคับ หรอว่าที่เคยลองเป็นเกียร์auto
อยากรู้ว่าเกียร์ธรรมดากับAuto ช่วงล่างแตกต่างกันหรอคับ ผมขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นอ่าคับ :)
ก็เลยอยากรู้นะคับ ;)

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 13:12:31 »
แต่ผมกลับรู้สึกว่านั่งในมิราจแล้วสูงนะ มันรู้สึกว่าสูงกว่ารถเก๋ง แต่ก็ไม่ต่างจากมาร์ช หรือสวิฟ  แถมยังรู้สึกกว้างกว่าสวิฟอีกด้วย สวิฟรู้สึกอึดอัดกว่าแต่ได้อารมณ์สปอร์ต เพราะการตกแต่งห้องโดยสารในแนวนั้น  ส่วนวัสดุผมว่า มาร์ชกับมิราจไม่หนีกัน สวิฟจะดีที่สุด   
ความบางของตัวถังมิราจนอนมาครับ บางจริงแต่เข้าใจว่าเขาตั้งใจให้ออกมาแบบนี้เพราะทำโครงสร้างภายในให้แข็งแกร่ง แต่เวลาก้อนกรวดโดนเสียงดังชัดมากๆ

ส่วนความแรงกับความประหยัด มิราจ ชนะเลิศครับ(อันนี้อ่านจากรีวิว)

ทุกวันนี้ขับมิราจ ขับแบบปกติไ่ม่ได้เน้นประหยัด ก็กินน้ำมัน18+ โล ต่อลิตร  สภาพเดิมๆเกียร์ธรรมดานะ

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 16:17:14 »
ขอบคุณมากครับ  :)

ตอนผมเลือกรถ eco ผมก็พยายามหาลองขับทุกคันครับ เสียท่าตรงไม่ได้ขับ mirage ครับ .... แต่ก็เห็นเหมือน จขกท ตรงที่ดูภายในตัวจริงแล้ว บอกได้เลยว่าเมียไม่ชอบแน่  ;D

สรุปว่าไปได้ Swift มาครับ ...  ;D

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 17:53:09 »
อยากให้ไปลองนั่งเบาะหลังของ Honda Amaze ก่อนครับ !!!!  ;D

ในกรณีถ้าคุณขับแค่คนเดียว และไม่มีผู้โดยสารตอนหลัง ผมเชียร์ Swift

แต่ถ้ามีคนในบ้านต้องมานั่งโดยสารตอนหลังด้วยแล้วล่ะก็  ผมไม่อยากให้พลาด Amaze ครับ  นั่งสบายกว่าหรือไม่แพ้ City / Vios อีกนะครับ   :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 17:54:45 โดย itimkati »

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 23:00:32 »
มายืนยันว่าเสียงเครื่องมิราจ ดังจริงๆ ยืนนอกรถ ได้ยินเสียงดังมาก เสียงฟังดูน่ากลัว นั่งภายในเคยลองขับตัวท้อป
เวลาใส่เกียร์ D หรือ R ยังมีอาการสั่นเบาๆด้วย แถมเวลาวิ่งบนคอนกรีตได้ยินเสียงภายในรถ ดังก๊อกแก๊ก โดยเฉพาะประตูท้าย
ทำให้ผมคิดว่า มิราจใช้วัสดุไม่ดี การประกอบไม่ค่อยโดยใจมาก ถึงแม้อุปกรณ์จะเยอะจริง แต่รูปแบบที่เห็นคือมันไม่ค่อยสวยงามเท่าไหร
แต่ดีกว่า บริโอ้ ในความเห็นส่วนตัวผมล้วนๆนะคับ เพราะบริโอ้ไม่เคยลองขับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"