ผู้เขียน หัวข้อ: civitc mt vs swift mt  (อ่าน 6866 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
civitc mt vs swift mt
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:01:30 »
ผมกำลังวางแผนซื้อเก๋ง mt ครับในตลาดตอนนี้ที่สนใจอยู่ก็ swift mt กับ civic fb mt ครับ
ผมมีเรื่องสงสัยเรื่องช่วงล่างครับ
1.อยากทราบว่า ช่วงล่าง swift เป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทีียบกับ fb ครับ(ในกรณีการเข้าโค้งและิ่่วิ่งทางครงเร็วๆ 140+)
2.fb จะแต่งช่วงล่างให้ดีเทียบเท่า focus ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
Re: civitc mt vs swift mt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:10:13 »
ผมว่าไป fb เถอะครับ
สวิฟผมใช้อยู่ ขับดี แต่ขับนานๆแล้วอึดอัดเล็กมาก

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:41:46 »
สวิฟผมใช้อยู่ ขับดี แต่ขับนานๆแล้วอึดอัดเล็กมาก

เข้าโค้งดีป่าวครับ ผมอยู่ภาคใต้โค้งเยอะ ราคาต่างกันมาก ถ้าช่วงล่างพอๆกัน ก็จะไป swift

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:47:31 »
สวิฟไม่เคยขับ
เคยขับFBอยู่130ถนนไม่เรียบ ก็ยังไม่ลอยนะเอาอยู่ง่ายๆ 140น่าจะไหวอยู่
ช่วงล่างมันแต่งได้สารพัดอยู่แล้วช่างเซ็ตเก่งยังไงก็ดีได้
เข้าโค้งนี่ส่วนตัวผมไม่ชอบFBตรงพวงมาลัยมันไวมากต้องแต่งเยอะไปหน่อย บางคนเค้าว่าดีแต่ผมว่ามันไวเกินบางทีแค่ขยับตัวนิดนึงมือโดนหน่อยหน้ารถไปแล้ว ชอบให้หน่วงนิดนึง

แต่ขับขึ้นเขาบ่อยผมว่าดูตัวเครื่องใหญ่กว่าอย่างFBไม่ดีเหรอครับเพื่อวันไหนบรรทุกเยอะ

ออฟไลน์ NIKE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:51:37 »
....ถ้าอยู่ภาคใต้ ก็ fd เถอะครับ ช่วงล่าง ก็โอเคนะเกาะถนนดีเหมือนกัน แต่กระด้างไปนิด ต้องเปลี่ยนไซส์ยยางด้วยนะครับ จะได้เกาะดีขึ้น

พวงมาลัยไวดีนะครับ แต่บางครั้งก็ไวเกินไป เค้าโค้งต้องค่อยๆ ช่วงล่าง fb ทำต่อได้อีกเยอะครับ ทำแล้วดีกว่า โฟกัสแน่นอน  ;D ;D ;D

ขับทางไกลน่าจะสบายกว่าสวีฟนะครับ เก็บของได้เยอะอยู่ วิ่ง 140 ก็ยังนิ่งครับ แต่อย่าเข้าโค้งที่ 140 ละกัน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:56:30 »
อยู่แถวไหนครับ ผมอยู่ภูเก็ต  ;D ;D

ไปซีวิคเถอะครับ น่าจะเหมาะกว่า

สวิฟ MT สู้ ซิวิค MT ยังไงก็ไม่ได้
แถมมวยคนละรุ่นด้วย
ซีวิคขับสนุกกว่าเยอะครับ
ถนนบ้านเราเส้นหลักๆยังโล่ง โค้งเยอะ แอ่งกระทะตามถนนอีก
ความรู้สึกต่างกันครับ เวลาบรรทุกคนนั่งหลังด้วย ซีวิคยังไงก็ดีกว่า

ไปซีวิคเตอะ เหมาะสุด

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:57:42 »
ถ้ามองแค่ช่วงล่าง ผมว่าไปสวิฟเถอะครับ

ราคาต่างกัน 2 เท่า เงินเหลือ ก็เอามาลงช่วงล่าง ล้อ ยาง หนึบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Valentine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 18:01:02 »
civic mt ขับสนุมมากครับดึงๆนิด แต่กินน้ำมันกว่า auto นะครับ

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 18:02:12 »
FB 140 ทางตรง ถ้าผิวถนนดีๆ ก็ไปสบายๆนิ่งชิลๆ กำลังเครื่องมีมากพอ ขับไม่เหนื่อย แต่จะเหนื่อยก็ตรงพวงมาลัยมันไวมาก ถ้าไม่ชินนี่จะขับมือเดียวลำบาก ต้องแต่งพวงมาลัยตลอดครับ
เข้าโค้งความเร็วก็พอเอาตัวรอดนะครับ จากที่ขับมาก็ยังไม่ต้องลุ้นอะไรมาก แต่ก็มีความรู้สึกในใจอยู่ลึกๆว่าถ้ามันถึงลิมิต บทจะหลุดโค้งมันจะหลุดไปเลยแน่ๆ ไม่มีค่อยๆหลุดให้แก้ตัวแน่นอนครับ

Swift เคยนั่งแค่สั้นๆ ไม่ออกความเห็น อิอิ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 18:10:34 »
civic mt ขับสนุมมากครับดึงๆนิด แต่กินน้ำมันกว่า auto นะครับ

เกียร์ธรรมดามันต้องประหยัดกว่าออโต้นะครับ ถ้าไม่เลี้ยงรอบ ขับแบบแท้กซี่ ยังไงธรรมดาก็กินน้อยกว่าออโต้ อย่ามองที่รอบเครื่องมันสูงกวว่าออโต้นะครับ ต้องดูว่าเกียร์ธรรมดามันสูญเสียกำลังขับน้อยกว่าออโต้มากๆ ยิ่งขับในภาคใต้ ธรรมดาชนะโลด ส่วนช่วงล่าง ต้องเปลี่ยนเหล็กกันโคลงหลังให้ใหญ่ขึ้นครับ เพราะเมืองไทยให้เหล็กขนาดเล็กมากกกกก

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 18:13:46 »
ภาคใต้ฝนตกแยอะ และสวิฟไม่มี ABS รถทัวร์ภาคใต้วิ่ง 140 มั่นใจในการแซงด้วยเครื่อง 1250cc ไหม

ตัวเลือกยังจะมี สวิฟ อยู่รึป่าว

ออฟไลน์ chaowalit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 18:59:40 »

เข้าโค้งดีป่าวครับ ผมอยู่ภาคใต้โค้งเยอะ ราคาต่างกันมาก ถ้าช่วงล่างพอๆกัน ก็จะไป swift
เข้าโค้งยอมรับครับ มันมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:09:23 »
งบไม่เกี่ยง ไป FB ครับ

ทำช่วงล่างก็เทพกว่า Swift แล้ว เครื่องก็แรงกว่า แซงไม่ต้องลุ้น

ปล.ถ้าอยากประหยัด จัด สวิฟ ละโมช่วงล่างใหม่ยิ่งเทพกว่าเดิม แต่งใต้กระโปรงสักพอประมาณก็ขับมันละครับ แต่มันจะเล็กไปรึเปล่า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:15:44 »
ภาคใต้ฝนตกแยอะ และสวิฟไม่มี ABS รถทัวร์ภาคใต้วิ่ง 140 มั่นใจในการแซงด้วยเครื่อง 1250cc ไหม

ตัวเลือกยังจะมี สวิฟ อยู่รึป่าว

ปัจจุบันผมขับกระบะไททัน ไม่มี ABS ครับ ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะ ฝนตกวิ่ง 120
และ swift mt ที่ดูคุณ Jimmy เทสไว้ ก็เร็วพอๆกะ city auto อะครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:38:49 »
เลือกได้ขนาดนี้ ก้อ FB  เถอะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:51:27 »
civic ไปเถอะครับ เพราะผมขับ FD ก็เหยียบตลอด ช่วงล่างเดิมๆ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 20:21:31 »
ซีวิค อีกเสียงครับ

ในอนาคตซัก1-2ปี ผมก็มีแผนว่าจะซื้อ mt เหมือนกัน และก็เล็งซีวิค นี้แระครับ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 20:48:04 »
ถามเรื่องช่วงล่าง ความรู้สึกผมไปทางสวิฟท์ครับ เซตมาดีเข้าโค้งมั่นใจ มุดสนุก
แต่ถ้าให้เลือกคู่นี้ใช้งาน ผมไป FB ครับ เพราะ ABS Airbag คู่ และเครื่องยนต์ที่แรงกว่า รถใหญ่กว่า
เรื่องการกินน้ำมัน ถ้าบอกว่า บาท/กิโล พอๆกัน จะเชื่อไหมครับ(e20 ประมาณ 1.8-2 บาท ความเร็ว 110
ทางต่างจังหวัด auto ทั้งคู่)

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 20:55:24 »
จขกท เอนไปทางสวิฟแล้วรึเปล่าครับ
เลือกคันที่เราชอบดีกว่าครับ
ช่วงล่างไม่น่าจะหนีกันมากหรอก ของแต่งเพียบทั้งคู่
แต่เครื่องนี่ต่างกันนะครับ ยิ่งเคยขับกระบะมา ลองชั่งใจดูดีๆ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 21:15:36 »
มวยคนละรุ่นเลย....ถ้างบถึง FB ไปเลย
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 21:26:11 »
ที่ผมถามช่วงล่างเพราะว่า มวยคนรุ่นกัน เลยไม่ถามเรื่องเครื่องและความกว้างอะครับ
พอดีในตลาดมีเกียร์ MT น้อย ที่น่าสนก็มีแค่นี้
ความชอบก็ชอบทั้งคู่นะ สวยคนละแนว
และอ่านในรีวิวดู อัตราเร่งของ swift mt ก็พอๆกะ honda city เลยไม่ได้ซีเรียสอะไรน่าจะเอาอยู่นะ
ผมให้จะเทน้ำหนักไปที่การขับขี่มากกว่า พวกพวงมาลัย ช่วงล่าง ไว้เข้าโค้งแถวภาคใต้ครับ(ชอบโค้ง)
ส่วนทางตรงผมคงวิ่งไม่เกิน 140 นะ
ที่ตัด city mt ไปเพราะไม่ชอบรูปทรงครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 21:30:57 »
civic แต่งยังไงช่วงล่างก็ไม่เหมือน focus แต่ถ้าถามว่าทำให้เกาะขึ้นได้มั้ยได้ครับแต่มันจะแข็งขึ้นพอควร

รถที่ออกแบบมาดีมันจะนิ่มแล้วเกาะ คือเกาะถนนที่เท่ากันรถที่ดีจะนุ่มกว่า ส่วนรถที่ไม่ดีมันจะแข็งกว่าในการเกาะถนนที่เท่ากัน

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 21:55:25 »
ผมเคยอ่านรีวิวสวิฟท์ที่คุณจิมมี่เขียนไว้นะครับ รู้สึกว่าคุณจิมมี่จะตั้งข้อสังเกตไว้นะครับว่าช่วงล่างของสวิฟท์ดีกว่าซีวิคคือเกาะถนนกว่า ให้ฟีลแบบยุโรปประมาณนั้น ถ้าจำไม่ผิดนะครับ รู้สึกว่าในรีวิวครั้งนั้นคุณจิมมี่จะขับสวิฟท์กลับมาจากเทสต์แทนซีวิคด้วยนะครับ  :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 22:35:07 »
ผมขับประจำเลย Swift M/T รถเพื่อนผมเอง เวลาเอารถไปทิ้งที่อู่มัน มันก็ให้ผมเอาไอ้นี่แหละมาขับ
ดังนั้นยิ่งขับยิ่งคอนเฟิร์มว่า..ช่วงล่างสู้ FB ไม่ได้หรอก และสิ่งที่สู้ FDรุ่นเก่าได้คือฟีลการซับแรงกระแทก
ที่ความเร็วต่ำ แบบไม่เกิน 60

ผมว่ามันเป็นรถที่ช่วงล่างดีถ้าเทียบกับอีโคคาร์ และวิ่ง 130 ผมว่ามันนิ่งกว่า Vios โฉมที่เพิ่งตกรุ่นไป
แต่ผมมั่นใจว่ามันสู้ FB ไม่ได้เพราะช่วงล่างหน้ายังมีอาการยวบให้ตัวมากไป

ส่วนจะทำ FB ให้เกาะเท่า Focus ลองใส่ล้อ 17 ยาง 215/45 เลือกยางใหม่ที่เกาะถนน
แค่นั้นก็เกาะแล้ว แต่แยกให้ถูกนะครับ คำว่าเกาะคือใส่โค้งแรงๆแล้วตัวรถไม่แหกลงข้างทาง
มันอาจเกาะ แต่เกาะไปด้วยความรู้สึกที่ไม่หนึบแบบ Focus ซึ่ง Focus นั้นวิศวกรคิดมาทั้งตัวถังแล้ว
ว่ามันจะหนึบแบบนั้น ล้อ ยาง ช่วงล่าง ตัวถัง รับกันหมด ส่วน Civic นั้นถ้าเดิมๆมาผมว่าสู้ไม่ได้
แต่ถ้าได้ยางดีๆ จะเกาะ แต่ถ้าได้โช้คสปอร์ต ทีนี้จะเกาะ และยวบน้อย แต่โอกาสที่จะเกาะ
และนุ่มไปพร้อมๆกัน..อันนี้แล้วแต่ประสิทธิภาพโช้ค
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 22:53:49 »
ถ้า 140+ ผมว่า FB ดีกว่าครับ ยังได้ระบบความปลอดภัยมาบ้าง

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 23:13:04 »
ถ้าผมเชียร์jass จขกท.จะโกธรผมไหมเนี่ย ได้ดิส4ล้อด้วยขนาดก็กำลังโอเค ภายในก็สีดำเหมาะกับเอาไปซิ่งสุดๆ ลองเอาไปคิดูนะคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 23:17:13 »
Sawib เสียตรงที่มีถุงลมน้อยมาก และไม่มีระบบเบรคอย่าง EBD และ ABS ครับ
ส่วนซีวิค ถึงช่วงล่างจะไม่ถึงกับดีกว่า ก็ยังได้อะไรรวมๆคุ้มกว่าครับ เอาไปเถอะ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 00:03:04 »
ไม่น่าเทียบกันได้ครับคู่นี้ยังไงก็ FB ครับ

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 08:27:31 »
FB ครับ ช่วงล่างเค้าเกาะดีจริงๆ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 12:05:46 »
ผมใช้Swift/mtอยู่
ถ้าเรื่องช่วงล่าง โดยเฉพาะถ้าจะเอาไว้วิ่งทางไกลข้ามจังหวัดบนเงื่อนไขว่าเป็นถนนบ้านเรา
ช่วงล่างสวิฟต์ถ้าเจอถนนที่ไม่เรียบ(ไม่ถึงกับขรุขระ แค่เป็นคลื่นเล็กๆ) บอกได้เลยว่าเด้งบรรลัย ขับไกลๆแล้วจะล้าพอสมควร
และท้ายออกไวครับ กำลังเข้าโค้งยาวๆอยู่ถ้าเจออะไรไม่เรียบมาสะกิดล้อหน่อย ท้ายสะบัดให้พอรู้สึกได้เลย

แต่ถ้าเทียบกับค่าตัวไม่ถึง5แสน ผมว่ามันคุ้มค่าและขับสนุกมากๆ
ถนนที่รถเยอะขับเกะกะ ต้องอาศัยการมุดการแซง สับเกียร์บ่อยๆจะบันเทิงมากๆ   ;D

.-_-.