ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอาการสตาร์ทติดยากของโซลูน่า ติดแก็ส  (อ่าน 3822 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
พอดีเพื่อนฝากถามว่า เค้าใช้รถโซลูน่า ไฟท้ายหยดน้ำ เครื่อง 5a-fe
ติดแก็สระบบมิกซ์ รถมีอาการสตาร์ทติดเครื่องยาก เวลาตอนเช้าหรือจอดทิ้งไว้นานๆ
จะมีอาการเหมือนติดแล้วดับ ต้องสตาร์ทยาวอีกครั้ง ถึงจะติด ซึ่งเมื่อก่อนผมก็ใช้รุ่นนี้ ไม่เคยสตาร์ทยาวเลย นี่ต้อง สองครั้ง
แบตเพิ่งเปลี่ยน  ไม่ทราบเป็นที่อะไรคับ
ทั้งที่ตั้งระบบออโต้ สตาร์ทด้วยน้ำมันตลอด รถเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คระบบแก็สแล้วเมื่อ สงกรานต์
อาการแบบนี้เข้าข่ายหัวฉีด หรือระบบวาล์ว หรือไม่คับ รถไม่มีควันขาว เร่งดีปกติ ไม่เบาดับ หรือสั่นใดๆทั้งสิ้นเมืาอติดเครื่องแล้ว

ปล.รถวิ่งมา 250000 โลคับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ลองเช็กปั้มติ้กครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
ตอนดับเครื่องให้ลองดับเครื่องด้วยน้ำมันครับ แล้วก็สลับกับน้ำมันใช้บ้างสัก 200 กิโลเปลี่ยนมาใช้น้ำมันสัก 5-10 นาที

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ลองเหยียบคันเร่งช่วยตอน start ถ้าติดง่าย  แปล gas รั่วไปในห้องเผาไหม้ 

ดับด้วยน้ำมัน

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
จากง่ายไปหายากนะครับ
1. หัวเทียน
2. ปั๊มติ๊ก
3. วาล์ว+ลิ้นปีกผีเสื้อ

น่าจะจบไม่เกินข้อ 2 นะครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ลองเติมน้ำมันเต็มถังดูนะครับ  แ้้ล้วดับเครื่องด้วยน้ำมัน  หัวเทียน สายหัวเทียนก็อาจเสื่อมสตาร์ทติดยาก ;)

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
เกี่ยวหรือไม่คับ เห็นเพื่อนบอกว่าอาจจะเป็นที่ใช้แก็สขับตลอด โดยไม่ได้ปรับเป็นออโต้ก่อนหน้านั้น และระดับแก็สในถังเกือบหมด
แต่เท่าที่ฟังดู พอสตาร์ทแล้ว ตอนแรกมีอาการควันดำ นิดนึง แต่พอเครื่องติดแล้วก็ไม่พบควันใดๆ. แต่พอใช้ออโต้สตาร์ทด้วยน้ำมันก็ยังติดยาก
แต่ก็ดีขึ้นบ้างคับ กลัวรถมีปัญหารุนแรงจัง เพราะคันนี้ตั้งใจซื้อต่อให้พี่สาว เพราะรถเดิมๆ ใช้ตั้งแต่มือหนึ่ง เปลี่ยนยาง ทำช่วงล่าง ภายในดี สีเดิมทั้งคัน
มีแค่มือเปิดประตูที่หัก ซึ่งเจ้าของเปลี่ยนมาแล้ว แต่เป็นสีดำ ยังไม่ได้ทำสี กับรอยตรงมุมกันชน ที่เหลือรถเดิมทั้งคันคับ

ตอนนี้กำลังหาอู่ที่ชำนาญแก็ส รอไว้แล้ว ซึ่งเพื่อนก็ทำการเช็คมาแล้วรอบนึง
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"