ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการเผาทำลายรถผิดกฏหมาย ทำไมรัฐไม่นำมาใช้ประโยชน์ให้มากกว่านี้(เช่นส่งให้นักศึกษา  (อ่าน 4025 ครั้ง)

ออฟไลน์ speedpicking

• Jr. Member
  • **
เรื่องพวกรถ Supercar ผิดกฏหมายโดยทั่วไป ทำไมถึงต้องเผาทำลายครับ

ผมเข้าใจ มันเป็นการกำจัดของกลาง แต่หากมองในมุมของคนรักรถ และงานศิลปะ มันเป็นสิ่งที่ผู้ผลิตก็ตั้งใจทำ  บางอย่างก็เป็นงาน Hand made บางรุ่นก็ผลิตร่วมเดือนกว่าจะได้แต่ละคัน

ผมมองว่า ถ้านำมาจดทะเบียนส่งเวียนให้สถานศึกษาทางด้านวิศวะกรรมในแต่ละมหาลัยของรัฐไปศึกษา จะเป็นประโยชน์และเป็นแรงบรรดาใจต่อผู้เรียนมากๆนะครับ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
มีด้วยเหรอครับ
เห็นมีแต่เอามาประมูลขายต่อ

ยกเว้น F456 สีเงินนั้น คันเดียวมั้งที่เอา รถมาบด ด้วยรถตักทับทุบทิ้งไป
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
เอามาตั้งเป็นพิพิธภัณฑ์ ซูเปอร์คาร์ผิดกฏหมาย ให้คนเอาไว้ดูเล่นน่าจะดี  ;D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ส่วนมากเอามาประมูลขายต่อครับ
ได้เงินด้วย ยกเว้นรถที่โดนไหม้ไปแล้วบางส่วน ตัวนั้นอาจจะเอามาเผา
ส่วนที่เหลือ เอามาประมูลขายครับ
เงินๆ ทองๆ พูดมากไม่ดี
แต่ยอดจากการประมูลขายได้ ทีมที่เข้าจับกุมมีส่วน

ออฟไลน์ jingjoes

• Newbie
  • *
ยึดได้ยึดไป กล่องไม่มี

ตอนประมูลก็นะ.....

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่มีมั้งครับเผามีแค่ประมูล  ยกเว้นคันนึงโดนบดทิ้งเฟอร์ด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ผมว่าถ้ามีการทำลายก็น่าจะดีนะครับ

ผมมองว่าการประมูลเหมือน ทำของผิดกฏหมาย ไห้เป็นของถูกกฏหมาย

ส่วนให้นักศึกษาผมว่า ไห้รถไม่พอ  ต้องมีเครื่องมือเฉพาะสำหรับรถรุ่นนั้นๆด้วย ห้องวิจัย ช่างผู้ชำนาญรถสมรรถนะสูง มาบรรจุเป็นอาจารย์

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คดีที่รถไฟไหม้นั่น ยังสงสัยระหว่าง "วางเพลิง" กับ "อุบัติเหตุ" ครับ

ส่วนเฟอรารี่456GT อันนั้นถึงส่งไปให้เด็กวิศวะแกะดูก็อาจไม่ค่อยเข้าใจครับ เพราะ"กล่อง"ไม่อยู่กับรถครับ

ออฟไลน์ H.

เดี๋ยวก็ประมูลครับ ไม่ทุบทิ้งหรอก แต่ไม่รู้ว่ารอบนี้ไหวตัวกันทันมากน้อยแค่ไหน ถ้าทันก็ถอดกล่อง เจ้าของก็ไปลอบบี้ประมูลถูกๆกลับมาใส่กล่องขับได้เหมือนเดิมแถมถูกกฏหมาย 100% ด้วย

ถ้าไหวตัวไม่ทันก็อาจจะเจ็บเยอะหน่อย
H.

ออฟไลน์ babynew

• **
ผมว่าใช้วิธี ทุบทำลายดีที่สุด  เอาออกประมูลถึงแม้ว่าเงินจะเข้ารัฐ

แต่อาจเกิดการกระทำผิดแบบต่อเนีองได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คดีที่รถไฟไหม้นั่น ยังสงสัยระหว่าง "วางเพลิง" กับ "อุบัติเหตุ" ครับ

ส่วนเฟอรารี่456GT อันนั้นถึงส่งไปให้เด็กวิศวะแกะดูก็อาจไม่ค่อยเข้าใจครับ เพราะ"กล่อง"ไม่อยู่กับรถครับ
ไม่มีกล่องก็ใช่ว่าจะศึกษาไม่ได้นี่ครับ
อย่างน้อยก็ Materails Science and Engineering ก็เอาไปใช้ได้ล้านแปดพันเก้าแล้ว
เวลาเค้าเอาไปดูไม่ได้หมายความว่าต้องเอาไปลองขับหรือเอาไปในสภาพที่มันขับได้ อันนั้นมันอู่รถซิ่งละ
ถ้าบ้านเราสามารถผลิตชิ้นส่วนไฮเทคพวกนี้ได้เองหรือประกอบรถยี่ห้อคนไทยได้เจ๋งกว่ารถพวกนี้ก็พังๆมันไปเหอะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ keikun

• **
เดี๋ยวก็ประมูลครับ ไม่ทุบทิ้งหรอก แต่ไม่รู้ว่ารอบนี้ไหวตัวกันทันมากน้อยแค่ไหน ถ้าทันก็ถอดกล่อง เจ้าของก็ไปลอบบี้ประมูลถูกๆกลับมาใส่กล่องขับได้เหมือนเดิมแถมถูกกฏหมาย 100% ด้วย

ถ้าไหวตัวไม่ทันก็อาจจะเจ็บเยอะหน่อย

ตามนี้เลยครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ถ้าไม่ประมูล ก็เอามาเป็นรถตำรวจทางหลวง  ดีกว่าไปเผานาาา

ถ้าเอาเป็นรถตำรวจทางหลวง สงสัย อาจเทียบได้แบบซาอุ อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com