ผู้เขียน หัวข้อ: ---> รบกวนขอความเห็นและการเลือกรถระหว่าง Fiesta vs Focus ครับ <---  (อ่าน 4821 ครั้ง)

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
ข้อมูลการซื้อรถเบื้องต้นคือ
1. คุณพ่ออยากซื้อ Ford และไม่กลัวปัญหาต่างๆ เพราะอยากได้ Ford Ford และ Ford เพราะรถดี แข็งแรง สมรรถนะดีสุดในกลุ่ม
2. ไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณแต่สรุปไว้ดู 2 รุ่นนี้เท่านั้น ซึ่งเหมาะสมกับการงานใช้แล้ว
3. ขับในเมืองมากกว่า 90% และใช้ไม่เกินเดือนละ 1,000 กิโลเมตร

ตัวเลือกคือ 1. Fiesta 5 ประตู 1.6L Sport Ultimate AT ราคา 759,000 (อันนี้หายากหน่อยเพราะ Ford ไปเน้นผลิต 1.5)
                 2. Focus 4 ประตู 1.6L Ti-VCT Trend AT ราคา 829,000

ทั้งคู่ร่วมโปรโมชั่นรับส่วนลดเงินสด 70,000 บาท (มีดูตัว Focus 5 ประตูแต่ร่วมรายการเฉพาะรุ่น Ambiente จึงตัดออกไป)

ใครมีความคิดเห็นอะไร อย่างไร ว่ากันได้ตามสบายครับ หรือแนะนำได้ แม้แต่ยี่ห้อ รุ่น อื่นๆ ที่คุณสมบัติใกล้เคียง ที่น่าพิจารณาเพิ่มเติมประกอบกัน

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 10:16:06 โดย ck_win »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รอ
คำเดียวสั้นๆ
1.0 eco boost วิ่งในเมืองด้วย

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
 Focus สิครับ เพราะมันดูกว้างสบายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 10:52:40 โดย john »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
ถ้าผู้ใหญ่ขับรถไม่เร็ว เอาความกว้างขวางมาก่อนดีกว่าครับ
fiestaเบาะนั่งจะบีบพอสมควรถ้าตัวเล็กหน่อยจะโอเคครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เห็นด้วยที่ว่า รอ Fiesta Ecoboost 1.0 ดีกว่าครับ..

ถ้าไม่รอผมเลือก Focus ครับ..

ภายในกว้างกว่าเฟียสต้านิดหน่อย (นิดหน่อยจิงๆ)
เครื่อง 1.6 เหมือนกัน ม้าโฟกัสเยอะกว่า 4 ตัว แต่แบกน้ำหนักมากกว่า..
ช่วงล่างโฟกัสซับแรงดีกว่า เฟียสต้าตัว Ultimate แน่ๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fly to dream

ช่วงนี้เฟียสต้าลดแหลกครับเพราะจะไมเนอร์แล้ว ส่วนกัสยังขายได้จึงไม่ค่อยลด ผู้ใหญ่แน่นำโฟกัสดีกว่าครับ คนแก่ๆขับรถเล็กๆผมมองว่าดูเปรี้ยวไปนิด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
ecosport ครับ  ;D

ออฟไลน์ SitdownstrikE

รถดี แข็งแรง สมรรถนะดี  และไม่กลัวปัญหาต่างๆ ด้วยซ้ำ

แนะนำ เชฟวี่ โซนิค อีกตัวนึงครับ (ผลการทดสอบ Euro NCAP คะแนนเยอะที่สุดใน segment เดียวกัน)
ช่วงล่างไม่แพ้เฟียสต้าด้วยครับ ไม่มีปัญหาเกียร์กระตุก

แต่อืดพอสมควร บางคนรับได้ บางคนก็รับไม่ได้

ปล. ความเห็นส่วนตัว ถ้าเลือกระหว่าง Fiesta , Focus, Sonic  ผมเลือก Focus
แต่ถ้า Fiesta (no ecoboost), Sonic  ผมเลือก Sonic นะ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ถ้ารอก็Fiesta 1.0 Ecoboostครับ
ถ้าไม่รอก็Focusโลดดดดด ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตตอบหน่อยนะครับ ปกติอ่านอย่างเดียว วันนี้สมัครเพือตอบ
เพราะวันนี้เห็นกระทู้ FORD Fiesta 2 กระทู้ติดกัน

สำหรับคนที่ยังคิดจะซื้อรถ FORD อยู่ครับ
ผมขอตอบแทนผู้ "เคย" ใช้ หน่อยนะครับ

ถ้าคุณมีเวลาว่างจากงานมาก สามารถวิ่งเข้าวิ่งออกศูนย์
และเสียเวลานั่งรอซ่อมรถเป็นวัน หรือไม่มีรถใช้งานเป็นอาทิตย์ได้
รวมถึงคุณห้อยพระดี ดวงเฮง แคล้วคลาดจากอุบัติเหตุ

นั่นคือ life style ที่เหมาะกับคุณครับ

ผมไปดับกลางอากาศ เวลาแซง, U-turn บนถนนมิตรภาพ ที่รถเยอะและวิ่งเร็วมาก
เป็นปัญหาเรื้อรังที่แก้ไปหลายเดือนก็ไม่หาย
clip นี้ ผมเลียบเข้าข้างทาง เข้าเกียร์ P ตั้งกล้องถ่ายมาได้

จากผู้ใช้ FORD ตัวจริง ที่รอดตายมาได้

ปล Focus ก็ไม่ต่างกันนะครับ ผมเคยอ่าน web อื่น เขาก็กำลังฟ้องร้องเรื่อง com แอร์ไหม้
ควันโขมงทั้งห้องเครื่อง Focus ตัว TOP 4 ประตู รถใหม่ 3 สัปดาห์

ออฟไลน์ beerrl

เห็นด้วยครับ รอ 1.0 Eco-boost ใน Fiesta ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ยายอ้วน Fiesta 1.6 ผมนอกจากแบตจะงอแงที่ 1ปีครึ่ง ซึ่งทำให้คลัชไม่ค่อยยอมจับ ไปแต่รอบ แซงเหยียบแล้ววืดไป 3 วินาที พอเปลี่ยนใหม่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ควรหาศูนย์ที่ใว้ใจได้ บริการพอใช้ การแก้ไขพอได้ ก็จะดีครับ เห็นแต่ละเคสแล้วฟอร์ดควรแจกพาราให้ลูกค้าคนละกระปุกอ่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ รอ 1.0 ecoboost

ออฟไลน์ zeb80

เห็นคนใช้ฟอร์ดแต่ละคนมาบ่นนี่ไม่กล้ายุ่งจิงๆเรย

แต่ไม่เคยใช้อยากใช้ Focus มากๆ