ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คใหม่ต้องใช้ไปซักเท่าไหร่ถึงจะเข้าที่ครับ  (อ่าน 3595 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
รถอัลติสหน้าหมูครับ โช๊คเดิมลาโลกไปทั้งหน้าหลัง ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเป็นของเดิม แต่ช่างที่อู่บอกว่าKYBมันตายง่ายแนะนำเป็นAmada จำรุ่นไม่ได้ครับกระบอกขาวๆ ขับมา2-3วันรู้สึกว่ามันกระด้างมากถ้าเทียบกับโช๊คเดิมตอนยังไม่เสีย เวลาเจอถนนเป็นคลื่นๆนี่กระเด้งกระดอนได้ใจ ไม่รู้ว่าโช๊คมันยังใหม่อยู่หรือบุคลิกของโช๊คAmadaเป็นแบบนี้ ต้องวิ่งไปซักเท่าไหร่ครับโช๊คถึงจะเข้าที่

ออฟไลน์ panjap

Re: โช๊คใหม่ต้องใช้ไปซักเท่าไหร่ถึงจะเข้าที่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 16:29:01 »
ถ้าไม่ชอบดัดแปลงอะไรมาก ผมว่ายี่ห้อเดิมดีที่สุดแล้วนะครับ ส่วนยี่ห้อนี้ผมไม่เคยได้ยินครับ

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
Re: โช๊คใหม่ต้องใช้ไปซักเท่าไหร่ถึงจะเข้าที่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 17:01:17 »
จริงๆมันเข้าที่ตั้งแต่ใส่เลยละครับ
ถ้าแข็งมันก็จะแข็งอย่างนี้ไปตลอด
2-3ปีถึงจะรู้สึกว่ามันนิ่มลงนิดนึง

ลองขย่มตัวถังดูถ้ากดไม่ลงแสดงว่าช็อคอัพค้างแล้ว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 21:43:18 »
amada เป็นโช็คอัพ ไทยทำ ไทยออกแบบ เท่าที่ทราบมีแต่โช็คอัพน้ำมัน
ส่วนกี่ กม ผมว่าถ้าเข้าที่ เข้าทางก็จะนุ่มลงนิดหน่อย ภายใน 2,000-3,000 กม ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 23:16:38 »
กระทู้ล่าง ของ Bee-Em Eff 30 บอกว่าวิ่งไปเป็นหมื่นถึงแข็ง/ลงตัว ขึ้นครับ แต่ของคุณคนละคันกันมันก็ไม่แน่

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:41:30 »
ถ้าโช้ค ส่วนตัวที่ผมเคยเปลี่ยน ตอนแรกแข็งโป็ก ใช้ไปประมาณ หมื่นกิโล ก็รู้สึกนุ่มขึ้นอย่างรู้สึกได้ หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ถ้าไม่รั่ว

ป.ล ผมวิ่ง สองเดือนนิดๆก็หมื่นโล แล้วครับ ปีนึงใช้รถ ห้าหมื่นโล ;D

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 11:26:26 »
ยี้ห้อนี้เคยใช้ คุณภาพก็ใช้ได้เลย แต่อายุสั้นไปหน่อย 

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 11:54:23 »
KYB ตายบ่ยนี่ไม่เคยได้ยินนะครับ ถ้า โชคเดิมๆอย่าง ทาคิโกะ ที่โตโยต้าติดให้มากับรถค่อยว่าไปอย่าง ยี่ห้อนี้ไม่เคยใช้ครับเลยตอบให้ไม่ได้ แต่เคยเอาแคมรี่ไฮบริดของภรรยาไปเปลี่ยนเป็น KYB New SR บอกได้คำเดียวว่าแค่เปลี่ยนโช้ค ชีวิตก็เปลี่ยน นุ่ม แน่น หนึบ แต่ถ้าเป็ excel G จะแข็งกว่านี้ครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะเอานุ่ม ทาคิโกะ เดิมๆ นี่นุ่มสุดแล้วครับ แต่มันเสียง่าย (อาจเป็นเพราะถูกรึเปล่าไม่ทราบ) และก็ย้วยๆ ถ้าเป็นโช้คนอก ส่วนใหญ่จะแข็งและกระด้าง แต่แรกมาด้วยการเกาะถนนที่ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องเข้าที่ โช้คนี่ปรัมาณพันโลก็เข้าที่เข้าทางแล้วครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 20:35:14 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เท่าที่หาข้อมูลในเวบ อมาด้าจะแข็งกว่าโช๊คเดิมๆแต่ก็หนึบกว่านิดนึง
คงต้องขับไปซักพักถึงจะชิน  :(