ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเบื่อ หรือเหลืออดกับพฤติกรรม ของ taxi หรือเปล่าครับ  (อ่าน 5014 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
วันนี้ตอนเช้า จะขึ้นรถพอเปิดประตู เห็นรอยสีครูดไปกับประตู เอาสิ ไอ่พี่แท็กทำตูอีกแล้ว สังเกตุได้ง่ายเลยครับ ว่าเป็นแทกซี่ สีมันจะสดๆ และข้อดีของแท็กซี่คือรถมันพ่นสีหนามาก โอกาสที่สีรถเราจะหลุดไปน้อยมาก555 มีแต่สีรถมันที่จะมาฝากไว้กับเรา พี่ผมก็เคยโดน รถสีขาวมีสีเหลืองมาแฉลบข้างประตู เห้อ ปลงจริงๆครับ หาข้อดีของพวกนี้ไม่ได้จริงๆ ทั้งปฏิเสธผู้โดยสาร ขับรถส้นเท้า อย่างว่าละครับมีใบขับรถสาธารณะก็เช่ามาขับได้ละ การศึกษา การมีมารยาท การมีคุณธรรมไม่จำเป็นต้องมี

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ผมว่าส่วนใหญ่คือรถเช่า ขับแบบไม่สนใจสภาพรถกันด้วยมั้งครับ
ต้องบอกว่าช่างหัวมัน เวลาเจอก็หลุดด่าแต่ก็ไม่เก็บมาคิดครับ ด่าออกไปเหมือนคนกลุ้มแล้วถอนหายใจ

เกลียดผมเกลียดมอเตอร์ไซค์มากกว่า ในชีวิตผมไม่เคยเจอมอเตอร์ไซค์คันไหนเร่งแซงให้ห่างแล้วเปิดไฟเลี้ยวแล้วค่อยเปลี่ยนเลนส์ตามระเบียบวิธีที่อบรมกันเลย เจอแต่ปาดแค่แยกเป็นปาดแบบเปิดไฟเลี้ยวกับไม่เปิดไฟเลี้ยว แล้วชอบคิดกฏหมายขึ้นเองเข้าข้างรถเล็ก มีเรื่องกับมันทีปวดประสาท เผลอเฉี่ยวชนทีก็เจ็บตัวอีก เฮ้อ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
Taxi ไม่เคยโดนครับ แต่ว่ามันขับกวนมากแต่ละคัน

เคยโดนแต่มอไซ หลังจากล้างรถเสร็จก็ภูมิใจในความเงางามเดินรอบๆระไม่มีอะไร ทีนี้ขับรถไปส่งแฟน ส่งเสร็จลงมาชื่นชมความเงางามอีกรอบ
เฮ้ยยยยยย กันชนหลังตรูไปครูดดดดดกับอะไร เป็นแบบรอยเฉี่ยวตรงหัวมุมกันชนพอดี เลยรู้ว่าตอนติดไฟแดงมอไซแมร่งมุดมาขูดชัวร์ !!!

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมว่า พวกรถตู้โดยสารตีนผี นี่ก็เหมือนกัน มันขับ ยังกะจะพาคนไปตาย ทั้งปาด ทั้งเบียด พาคนสิบกว่าคน ด้วยความเร็วขนาดนั้น

สงสัย มันคิดว่า มันคือ เซบาสเตียน เวทเทล  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตั๊กฉีมีทั้งเช่าและซื้อครับ เขียวเหลืองไม่ได้หมายความว่าจะขับเองนะครับ มีเช่าช่วงเหมือนกัน และ สีต่างๆก็มีทั้งซื้อและเช่า

ส่วนมอไซค์ ต้องโทษการที่รถมันออกกันง่ายเหลือเกินแต่ละร้านก็อัดโปรฟรี ☆ แล้วคนที่ขี่ก็หัดกันเองแบบมั่วๆ บางคนพ่อแม่ซื้อให้ขี่ บางตัวขโมยพ่อแม่มาขี่ บลาๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ 6162002

บางทีนี่ โคตรปรี๊ดเลยครับรถพวกนี้ อยู่ดีๆปาดเข้ามา  บางทีเราจะเปลี่ยนเลน แม่งพุ่งเฉียดไปซะเกือบชน

ตอนจะโบก ถามแต่ละที แม่งก็คิดโคตรนานว่าจะไปดีมั๊ย   

บางทีบอกทางมัน มันบอก ทางนั้น ถ้าไปแล้วรถติดทำไง??  (ที่มรึงอยู่ตอนนี้ ไม่ติดเลยนะ)
เฮ่อ...

แต่แท๊กซี่ดีๆก็มีครับ นั่งคุยด้วยแล้วได้มุมมองดีๆเยอะ  แต่มักเจอดึกๆ -.-

ออฟไลน์ MystogaN

สงสัยพี่แกกำลังอินกะ The Fast 6 อยู่ อารมมันค้าง

ออฟไลน์ joeyote

เจอประจำครับ Taxi มีพฤติกรรมทรามๆ ดังนี้

1.พวกชอบแทรก  เค้าต่อคิวมาตั้งนาน มาหน้าด้านแทรกคิวคนอื่น ทำมากระแซะๆๆเบียดดๆ ผมคนนึง อย่าฝันว่าจะได้แทรกหน้าผม
2.พวกมีไฟเลี้ยวแล้วไม่ใช้  คือ ผม ไม่ใช่ เจน ญาณทิพย์ นะครับ จะได้สัมผัสได้ว่าคุณเมิง จะไปซ้ายรึขวา อยากเลี้ยวก็เลี้ยว น่าตบมากกก
3.พวกตัวกินเลน  ชื่อคล้ายสัตว์ในนวนิยายจีน แต่อันนี้คือขับกินเลน ไม่เอาซักเลน เป็นคนใจโลเล ซักเลนมั้ยพี่ รำคาญญญญญญ

ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 21:46:41 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ r0okiEz

ผมว่า พวกรถตู้โดยสารตีนผี นี่ก็เหมือนกัน มันขับ ยังกะจะพาคนไปตาย ทั้งปาด ทั้งเบียด พาคนสิบกว่าคน ด้วยความเร็วขนาดนั้น

สงสัย มันคิดว่า มันคือ เซบาสเตียน เวทเทล  ;D

55 ผมชอบครับ  ;D

ส่วนเรื่องแท็กซี่นี้ ประสบการณ์ในการขึ้นแท็กซี่ตอนไม่มีรถผมเจอหลากหลายกรณีเลยครับ เช่น
1. ไม่รับผู้โดยสาร(ไทย)(ใครเคยไปแถวพันทิป คงจะรู้ซึ้งเลย) แต่พอฝรั่งถาม แม่มบอกไปทุกที่(เพราะแท็กซี่ให้ฝรั่งเหมา) โครตน่าโมโหเลย

2. กดมิเตอร์2ครั้ง เพราะไป2สถานที่ ตอนแรกไปส่งแฟนที่หน้าหมู่บ้าน แล้วรอเอาของจากแฟนประมาณ 5-10นาที(มิเตอร์วิ่งไปเรื่อยๆ) ในขณะที่รอของ

ผมก็เกริ่นๆไปว่าจะให้กลับไปที่เดิมที่รับมา หลังจากได้ของแล้วเราก็บอกว่ากลับไปที่เดิม ปรากฏว่ามันให้เราจ่ายเงินก่อนแล้วต้องกดมิเตอร์ใหม่ ไอเราก็ไม่

เคยเจอก็เลยถามว่ากดใหม่ทำไม มันบอกว่า"ก็ตอนแรกคุณบอกแค่ว่าจะไปไหน แต่ไม่ได้บอกว่าจะกลับด้วย" ไอเราก็พยายามบอกว่าผมยังไม่ทันลงจากรถ

เลยนะแล้วขึ้นมาทั้งชีวิตละไม่เคยมีปัญหาแบบนี้เลย มันก็เหมือนไม่พอใจเริ่มแสดงออกทางสีหน้า แล้วมันก็ถามว่า "จะเอายังไง ถ้าไม่กดมิเตอร์ก็จ่ายเงินมา

แล้วไปเรียกคันใหม่ก็ได้นะ" ผมก็เลยบอกมันไปว่าจะไปเรียกคันใหม่ ก็จ่ายเงินให้มันไป หลังจากนั้นเวลาขึ้นแท็กซี่ผมบอกละเอียดยิบเลยถ้าจะไป-กลับโดย

แท็กซี่คันเดิม เพื่อไม่ให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย

ปล. เหตุการณ์ที่2 แท็กซี่ก็สามารถกดมิเตอร์ใหม่ได้แระมั้ง แต่ทำไมไม่บอกเราตั้งแต่ตอนรอของทั้งๆที่เราก็เปรยๆไปแล้วว่าจะให้ขับกลับด้วย มิเตอร์วิ่งกิน

เปล่าตั้ง5-10นาที พอได้ของปุ๊บถึงค่อยบอกแบบนี้มันจงใจเกินไปอะ และน่าจะมีน้ำใจซักนิดดดดดนึง เพราะว่าเราไม่รู้จริงๆ   :'(  พูดแล้วเพลียย  :'( :'( :'(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ oak7070

เบื่อเหมือนกันครับ  แต่เกลียดรถโดยสารสีแดงครีมของ ขสมก มากกว่าครับขับจี้ตูดชอบเบียด  เมื่อไหร่จะมีมารตฐานที่ดีกับคนขับรถสาธารณะมั่งนะ  

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่าควรเรียกคนขับแท๊กซี่กับรถสาธารณทั้งหมดมาสอบใบอนุญาตใหม่ให้หมดนะ  อบรมมารยาทในการขับขี่  มารยาทต่อผู้โดยสาร  เอาให้หนักๆ  เข้มๆ  แล้วให้ทำข้อสอบแบบยากๆชนิดที่ถ้าไม่อ่านหนังสือมาดีๆไม่ผ่านแน่ๆ เกี่ยวกับมารยาทและกฎจราจร  และมีข้อสอบจิตวิทยาเพื่อดูสุขภาพจิต  ลักษณะนิสัย  ทัศนะคติ 

รถกระบะส่งของเองก็ใช่ย่อยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เบื่อ แต่ยังไงก็มีแต่ทรุดกับทรงครับ เชื่อดิ

1.พวกชอบแทรก  เค้าต่อคิวมาตั้งนาน มาหน้าด้านแทรกคิวคนอื่น ทำมากระแซะๆๆเบียดดๆ ผมคนนึง อย่าฝันว่าจะได้แทรกหน้าผม

โดนตรงนี้แหละ พวกสถุลก็ไม่ได้แทรกหน้าผมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
ขออภัยครับ เลวมาก โดยส่วนใหญ่ ดีมีน้อยเหลือเกิน อาชีพนี้ แถมเพิ่มอีกหน่อยนะ คือ รถตู้นรก มินิบัสตัดวิญญาณ รถเมล์ร่วมบริการขวางความเจริญโลก +++++ ทำใจอย่างเดียว ผู้คุมกฏ หรือหน่วยงานที่รับผิดชอบ เขาไม่มีเวลาดูมัน++++++

ไม่ต้องไปถามถึงจรรยาบรรณ หรือ ความรับผิดชอบต่อสังคมหรือใครๆน่ะ เพราะดีมีไม่มากจะถึงสัก 10% ไม๊ ต้องขออภัยที่คุมอารมณ์ไม่อยู่เมื่อพูดถึงอาชีพเหล่านี้ หากมีคนดีมาอ่านต้องขออภัยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่าว่าแต่แท็กซี่เลย รถนั่งส่วนบุคคลผมก็เบื่อ

ชินละครับ ทำใจให้ชิน มันเป็นเรื่องเกิดขึ้นทุกวัน

ออฟไลน์ 2k

แท็กซี่มีดีมีเลว.....แม้จะมีเลวมากกว่าดีก็ตาม  :P ลองเปิดคลื่นส.ว.พ.91ดูครับแท็กซี่ที่เอาโทรศัพท์ถุงโตๆมูลค่าหลายแสนไปคืนเจ้าของก็มี เวลาที่มีคนขอความช่วยเหลือดึกดืี่นคนที่พุ่งตัวไปช่วยกลุ่มแรกก็แท็กซี่อีกเหมือนกัน ของที่ผู้โดยวารลืมบนรถไม่ว่าจะแทปเลท สมาร์ทโฟนต่างๆนาๆเค้าก็เอาไปส่งที่สำนักงานส.ว.พ.จนจะล้นโกดังเก็บแล้วก็มาก หรือจะวีรกรรมสองปีก่อนที่มีคนแจ้งว่ากระบะโดนขโมยไปแล้วเบาะหลังมีลูกสาวของเจ้าของรถติดไปด้วยเพราะนอนหลับ ทันที่มีคนแจ้งเบาะแสรถที่ตรงกับคันที่หายและย่านทีี่พบเห็นก็แท็กซี่อีกเหมือนกันที่กรูกันไปสามสี่คันขวางหน้าขวางหลังถ่วงเวลาจนตำรวจตามไปจับตัวคนร้ายได้ เรื่องที่แท็กซี่ทำคุณแก่สังคมก็มีเยอะนะครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

กับ Taxi ผมไม่ค่อยเจออะไรนะ ยกเว้นตู้วินขับรถทุกครั้งต้องเจอทุกครั้งน้อยคันที่จะเจอดีๆ Taxi ดีๆเยอะนะผมว่า(การขับรถ)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ารถที่ขับแย่ๆ มันมีทั้งนั้นอ่ะ แท็กซี่ รถตู้ รถเมล์ รถจักรยานยนต์ ไม่เว้นแม้แต่รถบ้านที่ใช้ๆกัน โดยเฉพาะเวลาขี่มอเตอร์ไซค์ เจอประจำรถบ้าน นึกจะจอดก็จอด เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว เลี้ยวไม่เปิดไฟเลี้ยว เปิดไฟเลี้ยวแช่ไว้แต่ไม่ทำอะไร (เข้าใจว่้าคงลืม) บางคนตั้งใจหาเรื่องมอเตอร์ไซค์โดยเฉพาะ ไม่รู้เป็นบ้าอะไร แต่คันที่ดีๆมีน้ำใจให้กันก็เจอบ่อย มันทำให้พอลืมเรื่องงี่เง่าไปได้บ้าง

คือแค่อยากจะบอกว่ามันมีพฤติกรรมแย่ๆในรถทุกประเภทนั่นแหละ ผมเองแต่ก่อนก็เป็นบ้าง ขับรถเกรียนๆ

ขออภัยที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้ของจขกท.เลย

ออฟไลน์ S6

เมื่อเช้าจับได้ ข่มขืนสาวๆไป 5-6 ราย บังอาจ

ออฟไลน์ prokhall

"ทุกรัฐบาล ไม่เคย สนใจ" ครับ โทรไปแจ้งแล้วไง ... ผลเหมือนเดิม

ออฟไลน์ YenChar

เอาตรงๆเลยนะ แท็กซี่เด๋วนี้ ผมเฉยๆ
ผมไม่ชอบแค่ 2 อย่างคือ
1. จอดรับคนไม่เป็นที่เป็นทาง (ทำไงได้ เค้าอยากได้ตัง)
2. แต่ประเด็นหลักคือ จอดรับ แล้วแมร่งไม่ไป (แล้วจะจอดทำไมว่ะ!!)

นอกนั้นผมเฉยๆครับ
รถเสีย ส่วนมากคนที่จอดช่วยเหลือคือแท็กซี่
ทั้งๆที่เค้าเช่ารถมาทำมาหากิน แต่เค้าก็ยอมจอดเสียเวลาช่วย

ที่ผมรำคาญจริงๆคือ"รถตู้"ครับ
เมื่อวันสองวันนี้ ผมขับเส้นเพชรเกษม ทางไปชะอำลงใต้
ผมขับอยู่ 140 ทางโล่งๆรถผมทำช่วงล่าง ยาง เบรค ค้ำ ล้อเบา ทำมาครบๆ ยังคิดว่าเร็วแล้ว
เจอรถตู้มาข้างหลังแต่ไกล ผมรีบหลบซ้าย มันแซงผมไปอย่างเร็ว มาไม่ต่ำกว่า 170 แน่ๆ
เจอแบบนี้ 3-4 คัน
รถตู้นะครับ ในเมืองไม่ต้องพูดถึง จอดยึดที่ตั้งวิน ปาดแทรกทุกช่อง รถกูใหญ่กูจะไปกูจะผ่าน

เซ็งรถตู้มากๆครับ