ผู้เขียน หัวข้อ: ขับๆเบรคๆทั้งๆที่รถไม่ติด  (อ่าน 3854 ครั้ง)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
ขับๆเบรคๆทั้งๆที่รถไม่ติด
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 23:45:33 »
เคยสังเกตุรถหลายๆคันบนทางด่วนหรือถนนปกติเวลารถไม่ติด...จะขับไปเรื่อยๆแล้วก็เบรค ไปต่อหน่อยแล้วเบรคอีกนิด ตลอดเส้นทางจากต้นถึงปลายทาง...อะไรคือสาเหตุ...ประมาณ 90% จะขับลักษณะนี้บนท้องถนน...ขับแบบนี้ก่อให้เกิดอุบัติเหตุน่ะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขับๆเบรคๆทั้งๆที่รถไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 00:05:14 »
ก. มือใหม่ยังไม่รู้จักวิธีควบคุมความเร็วรถ จะว่าไปแล้ว เพื่อผมเคยหักหลบรถพวกนี้จนหมุนชนขอบทางด่วนรอบคันมาแล้ว
ข. บ้านขายผ้าเบรครถ เอาผ้่าเบรคแต่ละยี่ห้อมาลองด้วยการกระทืบเบรคให้ผ้าเบรคหมดไวๆ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 00:24:23 »
เคยเจอเหมือนกันครับ

ขนาดทางด่วนเส้นอุดรฯ ยังเจอ

ทุกวันนี้ยังงง ว่ามันทำไปเพื่ออะไร - -

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 01:25:48 »
เจอเยอะมากส่วนใหญ่พวกใหม่ๆทั้งนั้น โครตรำคาญ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 08:02:01 »
ก. มือใหม่ยังไม่รู้จักวิธีควบคุมความเร็วรถ จะว่าไปแล้ว เพื่อผมเคยหักหลบรถพวกนี้จนหมุนชนขอบทางด่วนรอบคันมาแล้ว
ข. บ้านขายผ้าเบรครถ เอาผ้่าเบรคแต่ละยี่ห้อมาลองด้วยการกระทืบเบรคให้ผ้าเบรคหมดไวๆ
55555

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 08:23:16 »
พฤติกรรมการขับขี่ครับ หัวหน้าเก่าผมชอบขับแบบพุ่งออกไป พอจะไหลไปซัก 120-140 ก็ยกคันเร่ง ตลอดทางเลย ไม่เคยกดยาวๆ แล้วชอบเบรคแบบกระชั้นชิด จี้ตูดเขา ผมละเสียว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:26:15 »
ผมเจออย่างบ่อย แล้ว ใน กทม. ด้วยดิ เสียรมมาก

ไม่รู้จะเบรกอะไร เบรกทำไม ข้างหน้าก็โล่ง ตีกอล์ฟได้

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 11:56:10 »
เจอประจำ น่าจามือใหม่
หนักสุดเจอ audi TT รุ่นพวงมาลัยติด ipad บนมอเตอร์เวย์ ขับๆเบรคๆ แช่ขวา ที่140

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 12:47:08 »
มือใหม่ หรือ วัยชรา ครับ
อ่อ อีกพวก โทรศัพท์ไปด้วยแบบเอามือถือแปะหู

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 12:59:00 »
ผมเคยเจออีกแบบนึงครับ บ่อยเหมือนกัน รู้สึกขับแบบนี้กันเยอะ
คันหน้าขับช้าอยู่เลนขวา ข้างหน้าก็โล่ง แต่ไม่ไป ส่วนเลนกลางกับซ้ายก็มีรถเหมือนกัน
ผมก็ขับตามห่างๆ จะรอดูจังหวะแซงออกไปจากจุดนั้น แต่เน้นย้ำว่าไม่ได้จี้ตูดใครแน่นอนครับ
ไม่บีบแตรเปิดไฟไล่ใครทั้งสิ้น ถือว่าขับช้าไม่ว่ากัน แต่ถ้ามีช่องว่างระยะห่างปลอดภัย ผมก็จะขอแซงไปก่อน
พอมีจังหวะจะแซง ผมเปิดไฟเลี้ยวขอทางด้านซ้ายมือ พอรถผมเคลื่อนเพื่อเปลี่ยนเลนเพื่อจะแซง โดยรถผมอยู่เลนขวา
กำลังจะเปลี่ยนเข้าเลนกลาง เพราะจังหวะนั้นเลนกลางโล่งแล้ว
แต่ไอ้คันที่อยู่ขวาสุดแล้วดันขับช้าเนี่ยสิ ข้างหน้ามันก็โล่งโจ้ง เห็นเราเปลี่ยนเลนจะแซงก็กดเบรคให้ไฟสว่างซะนิดนึง
เหมือนจะแกล้งให้เสียจังหวะ ผมถือว่าเป็นมุขกระจอก ไม่หลงกล และก็แซงไปได้
แต่แค่รู้สึกว่าทำไมแค่นี้ต้องแกล้งกันวะเนี่ย

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 12:59:13 »
มือใหม่ยังไม่รู้จังหวะรถ + กับกวนเท้าเรา 555

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 13:25:03 »
555
มือใหม่ หรือผู้สูงอายุครับ
ถนนมีน้อยก็งี้แหล่ะครับ ^ ^

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 13:43:26 »
เคยเจอ เมาก็มี คุยกับลูกๆก็มี ลูกกระโดดโลดเต้นในรถก็มี มีเหมือนกันที่ได้เห็นเขากำลังเอาโทรศัพท์ขึ้นมาดู แล้วก็รูดหน้าจอขึ้นไปเรื่อยๆ สงสัยกำลังอ่านเวป Headlightmag อยู่ครับ  ;)

อย่างไรก็ตามถ้าผมเจออาการขับรถแปลกๆ จังหวะแปลกๆ ก็จะหลบเลี่ยงออกห่างไปครับ^^

ออฟไลน์ End

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 13:47:42 »
เขาทดสอบเบรคหรือเปล่าครับ (เบรคมีปัญหา, เปลี่ยน ผ้า/จาน/คาลิปเปอร์ เบรคใหม่, etc.)

ส่วนตัวแนะนำให้คิดในทางบวกไว้ครับ สบายใจดี
คนคิดลบมีเยอะแยะแล้วครับ ไม่เห็นเคยได้ยินว่ามีอะไรดีขึ้นมานะ

ถ้าเขากวนบาทาเราจริงๆ เราไม่สนใจ และหลบไปอีกทาง

ความขุ่นเคืองมันก็หายไปแล้วครับ Enjoy Driving ต่อ

ออฟไลน์ mavin36

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 15:20:58 »
ผมเจอบ่อย และจะรีบแซงไปให้พ้นรำคาญมัน

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:37:03 »
ผมเคยถามคนรู้จัก 2-3คนเขาบอกว่ากลัวความเร็วเกิน90มันจะเปลืองน้ำมันเขาจึงเบรคเพื่อให้ความเร็วคงที่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 22:56:02 »
พวกเพี้ยน ความพร้อมไม่มี สติไม่อยู่กับที่ ไม่สมควรขับรถในที่สาธารณะให้กีดขวางและอันตรายครับ
ผมเคยถามคนรู้จัก 2-3คนเขาบอกว่ากลัวความเร็วเกิน90มันจะเปลืองน้ำมันเขาจึงเบรคเพื่อให้ความเร็วคงที่ครับ
เบรคอย่างนี้ยิ่งเสียพลังงานไปเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ mingkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 10:51:56 »
ผมอ่ะชอบแตะเบรคไม่ชอบขับจี้ตูดมากกลัวอยู่ๆเบรคกะทันหันแรงๆแล้วเบรคไม่ทัน >,<
พอดีชอบตัวพุ่งๆน่ะครับ กำลังปรับปรุงอยู่