ผู้เขียน หัวข้อ: Camry hybrid เวลาขับมีกลิ่นคล้ายกลิ่นไหม้ครับ  (อ่าน 4152 ครั้ง)

ผมสังเกตกลิ่นจะชัดมากเวลาตอนกลางวันครับ คนที่นั่งข้างๆก็ได้กลิ่นครับ

ตอนแรกคิดว่ากลิ่นรถใหม่ครับ เพราะออกยังไม่ถึงเดือน แต่ผมใช้รถใหม่มา6คัน ไม่เคยได้กลิ่นแบบนี้ครับ

ปกติ กลิ่นรถใหม่มันก็จะเป็นพวกกลิ่นหนัง หรือกลิ่นคอนโซล แต่นี่คล้ายกลิ่นไหม้ๆ

ผมหาต้่นตอกลิ่นจนพบว่า มาจากท้ายรถ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากชุดแบตเตอรี่รึป่าว แต่โทรไปถามหัวหน้าฝ่ายเทคนิคเขาบอกว่าถ้าแบตเตอรี่ไหม้จะวิ่งไม่ได้

แต่อาจเป็นได้ที่จะมีกลิ่นจากชุดแบต  ผมเริ่มใจเสียแล้ว อยากทราบว่าเพื่อนๆในนี้มีใครใช้แคมรี่ไฮบริด 2012 แล้วมีกลิ่นแปลกๆเวลาขับบ้างครับ

เดวผมจะเอาเข้าไปเชคเพื่อหาสาเหตุและแก้ไข เพราะถ้ากลิ่นแบบนี้เป็นเรื่องปกติ ผมถือว่ารับไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
Re: Camry hybrid เวลาขับมีกลิ่นคล้ายกลิ่นไหม้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 00:26:55 »
ของผมไม่มีนะครับกลิ่นที่ว่า จะมีก็แต่กลิ่นความชื้นที่มาจากช่องแอร์ แต่ตอนนี้จัดการเรียบร้อยแล้ว

ยังไงก็ลองเข้าศูนย์ดูครับถ้ากังวลจริงๆ

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
Re: Camry hybrid เวลาขับมีกลิ่นคล้ายกลิ่นไหม้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 10:36:04 »
แสดงว่าท่านเท้าหนักนะครับเนี่ย  ;D

ผมใช้พรีอุสอยู่ครับ มีกลิ่นไหม้เหมือนกันครับ เข้าใจว่ามาจากช่วงที่เหยียบคันเร่งมาก

แบตจ่ายไฟเต็มที่ เลยมีกลิ่นไหม้ครับ  และเป็นทุกครั้งที่เหยียบเกือบสุดคันเร่งครับ ยิ่งเหยียบนานกลิ่นยิ่งเยอะครับ

เป็นตั้งแต่ออกรถมา 2 ปีครึ่งแล้วครับ ผมก็ยังไม่ได้ให้ศูนย์เช็คให้นะครับ  แต่ผมคิดว่าลองปรับพฤติกรรมการขับดูก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 14:47:35 »
แสดงว่าท่านเท้าหนักนะครับเนี่ย  ;D

ผมใช้พรีอุสอยู่ครับ มีกลิ่นไหม้เหมือนกันครับ เข้าใจว่ามาจากช่วงที่เหยียบคันเร่งมาก

แบตจ่ายไฟเต็มที่ เลยมีกลิ่นไหม้ครับ  และเป็นทุกครั้งที่เหยียบเกือบสุดคันเร่งครับ ยิ่งเหยียบนานกลิ่นยิ่งเยอะครับ

เป็นตั้งแต่ออกรถมา 2 ปีครึ่งแล้วครับ ผมก็ยังไม่ได้ให้ศูนย์เช็คให้นะครับ  แต่ผมคิดว่าลองปรับพฤติกรรมการขับดูก่อนดีกว่าครับ

รถรักโลก ผมเจอ แต่ละีคัน ดุๆ ทั้งนั้น

;D ;D ;D

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 15:24:58 »
รถผมไม่มีกลิ่นไหม้นะครับ แต่ถ้าเหยียบหนักๆ ถึงขีดpowerสุดท้าย นานๆเหยียบปล่อยๆตลอดทาง (เรียกว่าซิ่งครับ)อากาศข้างนอกร้อนๆ เปิดแอร์ในรถน้อยๆหรือauto อุณหภูมิสูงๆ เบาะหลังซ้ายอาจอุ่นๆบ้างขับโหด เบรคโหดแค่ไหนก็ยังไม่เคยมีกลิ่นนะครับ
ลองสังเกตดูครับ ว่ารถของท่านมีกลิ่นไหม้ตลอดเวลามั้ย หรือเป็นเฉพาะเบรคเยอะๆ ติดๆในเมือง เข้าDหรือ N/P หรือเป็นตอนเหยียบเยอะๆหนักๆ ปิดแอร์ ปิดA/Cแล้วหายมั้ย จอดทิ้งไว้เครื่องดับเปิดแอร์ไม่ปิดไฟหายมั้ย ถ้าใช้แบตวิ่งAV modeแล้วมีกลิ่นไหม หรือกดสวิตซ์หมุนเวียนอากาศ offดู แล้วลองสังเกตดูนะครับ ยังไงเข้าศูนย์เลยก็ดีนะครับ