ผู้เขียน หัวข้อ: ---> ขอถามนิดครับ "แซงมรึงนี่กรูผิดมากใช่ม้ายยยยย?" <---  (อ่าน 10126 ครั้ง)

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
อันนี้เจอมาหลายครั้งแล้ว แต่จะเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อวานนี้ให้ฟังครับ

คือผมขับบนทางด่วนเลนส์ขวาสุด ไปเรื่อยๆก็เจอรถคันนึงขับช้าราวๆ 80 กม./ชม.

ข้างหน้าก็โล่ง เลนส์ซ้ายก็โล่ง เค้าก็ไม่เร่งหรือหลบให้แต่อย่างใด

ผมก็ขับตามเค้าไปซักพัก ไม่ได้บีบแตร ไม่ได้ตบไฟใส่ พอเห็นว่าไม่หลบแน่นอนแล้ว ผมจึงแซงออกซ้าย

ขณะแซงออกและแซงกลับเข้ามาในเลนส์ ผมก็เปิดไฟเลี้ยวเพิ่อเปลี่ยนเลนส์อย่างถูกต้อง

แต่พอเปลี่ยนกลับเข้าเลนส์ขวาซักพัก คันที่โดนผมแซงก็ตบไฟสูงใส่ผมหลายครั้ง

จนผมขับทิ้งเค้าไปไกลปู๊นนนน เค้าก็ยังไม่หยุดตบไฟ

อยากรู้จริงๆ ว่ามันอารมณ์ไหนครับเนี่ย? ผมผิดอะไร? และต้องการบอกอะไร?

คุณขับช้าแต่อยู่เลนส์ขวา แถมยังมาตบไฟใส่รถที่แซงอีกแหนะ

เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้หลายทีครับ แต่บางครั้งก็ยอมรับว่ามีตบไฟบอกให้หลบก็มี ซึ่งก็อาจทำให้เค้าไม่พอใจ ก็เลยตบไฟใส่ผมกลับ

สรุปว่า "แซงมรึงนี่กรูผิดมากใช่ม้ายยยยย"

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ครูสคอนโทรลเค้าล๊อคอยู่ ปลดไม่ได้ ต้องการความช่วยเหลือหรือเปล่า  ;D ;D

เค้าคงมีเหตุผล (ของเค้าเองคนเดียว) มั๊งครับ
หรืออาจจะฝังใจว่า การขับรถตามความเร็วที่กฏหมายกำหนดนั้นปลอดภัยที่สุด นั่นก็ทำให้เค้าหวังดีกะเรา เลยริปไฟสูงบอกเราครับ ว่าที่เราขับนั้นเร็วไป อันตราย

สรุปคือแซงได้เเล้ว เราก็ไปตามทางของเราเถอะ เพราะถ้าแซงกลับแล้วทางโล่ง เค้าริปไฟมา เราก็กดให้หายไปก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ AIMU

เอาน่าเรื่องไม่น่าเก็บมาคิด คิดแล้วมาเขียนบ่นในบอร์ด
มีคนเยอะแยะคิดว่า กูทำอะไรก็ได้มันเรื่องกู ปัญหาบนถนนจึงเยอะ เราไปเปลี่ยนเค้าไม่ได้หรอก ไปบีบแตรตะโกนใจเค้าไม่เข้าใจหรอก
เหมือนคนชอบขับตรงเปิดไฟผ่าหมาก ดิปไฟขอทางนี้เห็นเป็นประจำ
ขับรถกลับถึงบ้านเลิกคิดเรื่องบนถนน สบายใจกว่า

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
เขาอาจจะเตือนว่าข้างหน้ามีด่านหรือเปล่า หรือรถคุณอยู่ในสภาพผิดปกติ  :)
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ด้านหน้าอาจมีกล้องมั้งครับ
แต่เขาวิงช้าแช่ขวานี่สิ

ออฟไลน์ ck_win

;D ;D ;D จริงๆ ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เอามาเล่าขำๆหนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
อาจมีบางสิ่งอยู่หลังรถพี่ก็เป็นได้ 555 ขำๆน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

.... หวงก้างครับ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถเรา ไฟหรี่ขาด ไฟเบรคขาด หรือมีอะไรแตกหรือหล่นรึเปล่าครับ ผมเคยเห็นเบนส์ประตูขวาหลังปิดไม่สนิทอยู่เยื้องข้างหน้าไปสองคัน พยายามขับไปใกล้ๆ กระพริบไฟให้ก็แล้ว ประกบข้างเปิดหน้าต่างแล้วบีบแตรเบาๆก็แล้ว พี่แกยังไม่รู้ตัว พอเหลือบมองชัดๆ อ๋อ คุยโทรศัพท์ยุ่งๆอยู่เลยไม่กวนท่าน แซงยาวไปเลย  :-\
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ken_p

อาจปิดประตูรถไม่สนิทหรือรถคุณยางแบนเปล่าครับ ผมเคยครับมีรถคันหนึ่งออกมาจากซอยโดยไม่ได้ระวังรถผม ผมก็ต้องหักหลบ คราวนี้ผมเห็นล้อหน้าด้านขวาเขายางแบน ก็เลยบีบแตรบอกแล้วผมก็เปลี่ยนเลนกลับมาอยู่ข้างหน้าเขาเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อจะบอกเขา ปรากฏว่าเขานึกว่าผมบีบแตรด่าและหาเรื่ิงเขา เขาขับเปลี่ยนเลนไปทางขวามือของผมแล้วมองหน้าผม ผมเลยเปิดกระจกหน้าต่างบอกเขาว่ารถเขายางแบน เขาสีหน้าเปลี่ยนทันทีแล้วทำท่ายกมือไหว้ขอบคุณครับ เหตุการณลักษณะนี้เคยเกิดกับผม 3 ครั้งแล้ว จนผมคิดว่าคนสมัยบางคนนี้ไม่ค่อยคิดแง่ดี มีไมตรีน้อย คิดว่าคนอื่นจะหาเรื่องตัว แต่ผมไม่คิดอะไรนะเพราะทำดีแล้วผมสบายใจ

ออฟไลน์ MystogaN

อาจจะพยายามบอกว่าข้างหน้ามีด่านมั้งครับ ให้ขับแค่ 80 คิดในทางบวก :D

ออฟไลน์ Monn

อาจปิดประตูรถไม่สนิทหรือรถคุณยางแบนเปล่าครับ ผมเคยครับมีรถคันหนึ่งออกมาจากซอยโดยไม่ได้ระวังรถผม ผมก็ต้องหักหลบ คราวนี้ผมเห็นล้อหน้าด้านขวาเขายางแบน ก็เลยบีบแตรบอกแล้วผมก็เปลี่ยนเลนกลับมาอยู่ข้างหน้าเขาเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อจะบอกเขา ปรากฏว่าเขานึกว่าผมบีบแตรด่าและหาเรื่ิงเขา เขาขับเปลี่ยนเลนไปทางขวามือของผมแล้วมองหน้าผม ผมเลยเปิดกระจกหน้าต่างบอกเขาว่ารถเขายางแบน เขาสีหน้าเปลี่ยนทันทีแล้วทำท่ายกมือไหว้ขอบคุณครับ เหตุการณลักษณะนี้เคยเกิดกับผม 3 ครั้งแล้ว จนผมคิดว่าคนสมัยบางคนนี้ไม่ค่อยคิดแง่ดี มีไมตรีน้อย คิดว่าคนอื่นจะหาเรื่องตัว แต่ผมไม่คิดอะไรนะเพราะทำดีแล้วผมสบายใจ

กด Like ให้ครับ บางครั้ง มองแง่บวกบ้าง ชีวิตจะราบรื่นและสงบสุข  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมเคยเปลี่ยนเลน ในถนน 4 เลน จากขวาสุด จะไปซ้ายสุด เพื่อเลี้ยวออกถนน

เริ่มจากไปเลน 2 แล้วรถเลน 2 ข้างหลังผม นึกว่าผมหาเรื่อง
ผมเปลี่ยนมาเลน 3 คันนั้น รีบเหยียบมาอยู่หน้าผมที่เลน 3
ผมไปเลน 4 คันนั้นยังมาอยู่หน้าผมที่เลน 4 แถมจอดไม่ให้ผมไปอีก

ผมก็ไม่ได้จะหาเรื่อง เลยจอดอยู่เฉย ๆ รอจนมันขับออกไปเอง ก็ต่างคนต่างไป

คนเรานี่จิตใจไม่เหมือนกัน ใช้ถนนร่วมกันต้องทำใจครับ
ที่สำคัญไม่ว่าเจออะไรอย่าสูญเสียความเป็นตัวตนของเรา ตั้งสติให้ดี

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
เขาอาจมีเจตนาดี ต้องการเตือนคุณว่าข้างหน้ามีกล้องตรวจจับความเร็ว ให้ขับช้าลง อย่าเร็วเกินไปเดี๋ยวเสียค่าปรับครับ

แต่ถ้าเป็นถนนต่างจังหวัด กรณีแบบนี้จะกระพริบไฟบอกรถฝั่งตรงข้ามที่วิ่งสวนมาเพื่อบอกว่าด้านหน้าจะมีด่านตำรวจ ให้รีบขับชิดซ้าย และลดความเร็วครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

คนบางประเภท ขับช้า และไม่ชอบให้ใครมาอยู่หน้าตัวเองครับ จริงๆ นะ

ออฟไลน์ tee333

• **
ด้านหน้าอาจมีกล้องมั้งครับ
แต่เขาวิงช้าแช่ขวานี่สิ
เค้าอาจหวังดี แช่ขวาไม่ให้แซง จะได้ไม่โดนกล้อง มั๊งครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ S6

ถนนเส้นนั้น ทางบ้านเขาได้มาสร้างเอาไว้ครับ ก็ต้องหวงบ้างเป็นเรื่องปรกติ
เขาอารมณ์เสียแน่นอน แต่เราอย่าไปอารมณ์เสียตาม
เวลาผมแซงได้ ผมก็ไปแล้ว กระพริบไฟไปเถอะ ไม่สน ตรูไปแล้ว ฟิ้ววววววว

ออฟไลน์ question

• **
นึกแล้วเชียว....พวกเขากำลังง่วนในรถอยู่....ปล่อยๆพวกเขาไปเถอะ....มีประจำบนท้องถนน....ถ้าขับรถสูงๆก็จะได้เห็นเสียวๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คิดแง่ + ไว้ก็ดีครับ

แต่ถ้าแง่ - พวกนี้มีเยอะ ปวดจิต

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
เคยต้องตบไฟสูงใส่คนอื่นถี่ๆๆๆ  
ก็จะเพราะเหตุผล แจ้งเตือนคันหน้า  เช่น ฝากะโปงหลังปิดไม่สนิท , มีของ หรือชิ้นส่วนหลุดออกมาจากตัวรถ เป็นต้น

เคยอยู่ในสถานการณ์ อยู่เลนส์ขวา และเห็นว่า มีคันหลังมาแรง แซง แน่ๆ
มันเป็นไปได้นะ ที่ตอนนั้น ต้องเดาใจแล้วว่า มันจะแซงซ้ายหรือเปล่า ?
ดังนั้น  ตรูอยู่เลนส์นี้ไปก่อนดีกว่า  ดูท่าทีมันก่อนถ้ามาจ่อตูดแน่ๆ  จะได้หลีกซ้าย
แต่ถ้าจะเปลี่ยนเลนส์เข้ากลาง ก็ต้องดูหน้า ดูหลัง ดูข้างให้ดี ก็น่าจะใช้เวลาไปละ 5 วินาที
ซึ่ง 5 นาที ของคนที่จะแซงนั้น  ต้องกำลังคิดอีกแบบ !!!!

แต่ละวินาทีบนถนน มันมีเวลาให้คิดอะไรได้ต่างๆ เยอะแยะไปหมด
แต่ที่เหมือนกัน ก็คือ คิดถึงแต่ความสะดวกตัวเองไว้ก่อนทั้งนั้น !!!

ถ้าเดาใจว่าเขาจะ "ด่า"
ก็น่าจะเป็นช่วง วินาที  ที่คนนั้น เขาคงจะหลบเข้ากลางให้พอดี แต่ดันมาพร้อมกันอีก
มันคงจะนึกในใจว่า

.."แซงซ้าย มันผิด รู้ม๊ายยยย ?!!!....แม๊....จะหลบให้ซักหน่อย" (พยางค์ น่าจะใกล้เคียงกับจำนวนความถี่ในการกระพริบไฟนะ)

ออฟไลน์ huhu515

• **
ของหล่น, ลืมเปิดไฟ, ปิดกระโปรงหลังไม่สนิท, มีกล้องตรวจจับความเร็ว ลองคิดถึงเรื่องพวกนี้ก่อนนะครับ ;D

ออฟไลน์ prokhall

ผมเจอกระบะคันนึงผมเลยบีบแตรตบไฟรัวเลย เปิดกระจกชี้เลยครับ ล้อหลังพี่จะหลุดแล้วววว น่ากลัวโฮกก วิ่งมาด้ายยยล้อบิดไปบิดมา

ออฟไลน์ nekoyaki

:D :D :D

ธรรมดาของคนบางจำพวกครับ ขนาดผมวิ่งช้าชิดซ้าย กำลังจะออกด่านข้างหน้า พวก (กระบะไทรทัน) วิ่งมาแต่ไกล และเร็วกว่าผม ก็ยังแซงขวา มาปาดหน้ารถผมเลย .... แล้วมันก็ออกด่านเดียวกับผมนี่ล่ะ ... ถนนก็ว่างนะครับ  :-\

ออฟไลน์ คนกรุง

เขาบ้าครับ เขาสติไม่ดี อย่าถือสาเลย 8)

ออฟไลน์ deardida

ผมกลับมองอีกมุมนึง สิ่งที่เราคิดว่าเราปฏิบัติดี ทำถูกต้อง ไม่ได้ไปทำเจตนาหาเรื่อง แต่เขาอาจคิดครับ ทางที่ดีอโหสิครับ เพราะทำสิ่งเดียวกันคนเราอาจตอบสนองต่างกันครับ ทางที่ดีมองตัวเราถ้ามั่นใจว่าเราไม่มีเจตนาอย่างนั้นจริง ๆ ก็ถึงเวลาแผ่เมตตาให้เขาครับ สมัยนี้คนใจร้อนครับ ขับรถปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เจอะบ่อย เลิกคิดแล้ว  ไม่รู้เป็นอะไรกัน อยู่ขวา 60 พอแซงซ้ายแล้วจะออกขวา เจือกจี้ตูดไม่ให้แซง ส่วนใหญ่จะเจอพวกรถเครื่องใหญ่กว่าทุกคัน เจอ 1200 แซงแล้ว
มันอายหรือไงวะ ยิ่งช่วง ตี 5 เส้นรัตนาธิเบตร์  เจอประจำ

แต่เคยขับไปแล้วเห็นหม้อน้ำคันหน้าไหลเป็นทางเลยแซงไปบอก ทั้งบีบแตร ทั้งเปิดกระจก ทั้งชี้มือ กว่าจะเปิดกระจกมาคุยกะเราเล่นวิ่งไปเกือบโล
เปิดกระจกมาหน้าเป็นตูดเลย คิดในใจไม่น่าบอกเลย อีกแฟนบอกช่วยเค้าแล้วก็ทำให้ดีสบายใจเราใช้ได้แล้ว
เจอตรงไหนไม่เจอไปเจอช่วงทางขึ้นเขา ตรงมวกเหล็กพอดี อีก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ hutzero

อยากรู้เดินลงไปถามเลยครับ

แต่อารมณ์เค้าขนาดนี้ระวังกระสุนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Devill_PRO

• **
ถ้าแค่ครั้งสองครั้ง แล้วหยุด ไม่ตามมาน่าจะแค่อารมณ์เสียครับ
แต่ถ้าหลายๆ ครั้งบ่อยๆ ผมจะมองที่หน้าปัดว่ามีไฟอะไรเตือนหรือไม่
หรือลองปล่อยพวงมาลัยดู ยางอาจแบน และลดความเร็วลง

ออฟไลน์ r0okiEz

ไม่เตือนเราเพราะมีอะไรผิดปกติเกิดขึ้นกับรถของเรา ก็โรคจิตที่ไม่อยากให้ใครมาแซง แระครับ
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ redsun

ของผมเจอหนักกว่าหน่อย
ก่อนหน้ามันขับรถช้าๆเฉื่อยๆ พอเห็นเราจะแซง
มันเร่งเครื่องแข่งกับรถเราซะอย่างงั้น
อืมม...ให้มันได้อย่างนี้ซิ ขับรถจังเลยแบบนี้
ไม่ได้คิดจะปาดเลยนะ กะแซงแบบปลอดภัยแท้ๆ
ถ้ามันยังขับแบบนี้อยู่เรื่อยๆ คงจะเจอคนมีเวลาเหลือๆเล่นกับมันสักวัน
ส่วนผมวิ่งกลับบ้านไปพักผ่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 13:29:15 โดย redsun »