ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์การเข้าศูนย์และการขอเครมอะไหล่  (อ่าน 2799 ครั้ง)

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องมาจากระทู้นี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31561.0.html

ผมได้นัดหมายกับศูนย์mazdaใกล้ๆแฟชั่นรามอินทราไว้ว่า วันศุกร์จะนำรถเข้าไปเช็คอาการเสียงผิดปกติเวลาเร่งเครื่องเมื่อเปิดแอร์ ด้วยความไม่สบายใจ กลัวจะไปแล้วเสียเที่ยว ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ตัวที่เสีย (คาดว่าน่าจะเป็นคลัชแอร์) ผมจึงโทรไปสอบถามฝ่ายบริการว่าสามารถเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นนี้ได้เลยไหม มีของหรือเปล่า ก็ไม่ได้รับคำตอบ พนักงานโอนสายไปที่ฝ่ายอะไหล่ ผมก็ได้สอบถามพนักงานอะไหล่ จนได้ความว่าไม่มีของ ต้องทำเรื่องสั่ง ราคาอยู่ที่ประมาณ14,000 ยังไงเอารถเข้ามาเช็คเสียงคร่าวก่อน จะได้ทำเรื่องไว้เลย วันศุกร์จะได้ไม่ไปเสียเที่ยว ผมก็โอเค ขับรถเข้าไปทันที ไปถึงพี่ร.ป.ภ. ก็ช่วยเรียกหัวหน้าช่างเข้ามาดู ปรากฏว่าช่างแกบอกว่าปกติ ผมเร่งรอบสูง แล้วเปิดแอร์ คลัชแอร์มีเสียงดังอี๊ดๆๆ แกบอกไม่เห็นได้ยินอะไรปกติ แล้วแกก็จากไปอย่างหงุดหงิดนิดหน่อยพร้อมบอกให้ไปติดต่อฝ่ายบริการให้รับเรื่องไว้ ถ้าเย็นแกว่างแกจะเช็คให้

ผมจึงเดินเข้าไปหาพนักงานบริการ เพื่อให้เขารับเรื่องไว้ ทางพนักงานบอกว่า5โมงเย็นจะเช็คให้อีกที ผมต้องทิ้งรถไว้ ก่อนรับเรื่องพี่พนักงานได้เดินมาตรวจสอบรถกับผมอีกทีเพื่อดูอาการว่ามันเป็นอะไร ผมสตาร์ทเครื่อง เร่งให้รอบค้างอยู่ 3-4 รอบ เปิดแอร์ เสียงอี๊ดๆๆก็มา แกบอกว่าปกติ ผมก็เลยถามว่ามันปกติเหรอถ้ามันดังตลอดเวลาที่กดคันเร่ง แกบอกปกติครับพร้อมกับขำนิดๆ ผมเลยถามต่อว่าmazda3 ตัวก่อนเห็นคนในคลับเค้าก็เป็นกันบ้าง พี่ไม่เคยเจอเหรอครับ พี่พนักงานบอกทั้งตัวเก่าตัวใหม่ ไม่มีปัญหานี้ คันนี้เป็นคันแรกที่เจ้าของว่ามีปัญหา ผมเริ่มสับสน เวรกรรมแท้ๆนี่กรูคิดไปเองรึเปล่า แต่ก่อนหน้านี้มันเงียบนี่หว่า ไม่เคยมีเสียงเลย ผมก็เถียงกันอยู่พักนึง จนพนักงานบอกให้ทิ้งรถไว้เลย วันศุกร์เสร็จ ผมก็โอเค เอาวะ เผื่อช่างจะเจอซักที แต่ก็ไม่สบายใจเท่าไหร่ ได้รับใบแจ้งซ่อมสีฟ้ามา ผมจึงไปเดินเล่นในห้างพร้อมกับคิดไปว่านี่กรูคิดถูกมั้ยว่ะ จะทิ้งรถไว้ มันเสียวๆยังไงไม่รู้ เพราะศูนย์นี้เคยทำเราเสียเวลามาแล้ว

ต้องขอเล่ายาวนิดนึงนะครับ ก่อนหน้านี้ผมเคยนำmazda2 ไปเช็คระยะอยู่ทีสองที  ศูนย์นี้เป็นศูนย์ที่ใกล้บ้านที่สุด มีช่องซ่อมน้อย รถเข้าไปใช้บริการเยอะมาก ทำให้การนัดนำรถเข้าไปใช้บริการต้องทำล่วงหน้าหลายวัน เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีนึงต้องทิ้งรถไว้เป็นวัน ซึงผมก็ไม่ได้แคร์มากนักในเรี่องนี้ คิดว่าช่างคงมีประสบการณ์ ดูจะรถที่เข้ามาในแต่ละวัน ครั้งนึงโช้คหน้าของmazda2 มีเสียงกุกๆ ดังชัดเจน ผมจึงโทรไปขอนัดเข้าไปซ่อม พอถึงวันจริงวันนั้นต้องรอทั้งวันตามสูตร พอถึง5โมงเย็นที่ศูนย์โทรมาบอก ไม่พบอาการผิดปกติที่ว่า ผมก็งง ดังชัดเจน พี่แกเอาไปขับทดลองยังไง ไม่ได้ยิน ผมเลยกลับเข้าไปที่ศูนย์ ก็เจอหัวหน้าช่างเจ้าเก่า บอกว่าไปลองด้วยกันเลยนะ ผมก็โอเค ขับให้ช่างและแฟนนั่งไปด้วย ขึ้นลูกระนาดแรก เสียงกุกๆก็มาแล้ว ช่างบอกปกตินี่ ไม่เห็นได้ยินไรเลย ผ่านไป10ลูกระนาด แกก็ยังว่าปกติ ผมเข้าใจว่ามันเย็นแล้ว แกคงอยากกลับบ้าน จึงนำรถออกมาโดยที่ยังไม่ได้แก้ไข แอบงงว่าให้กรูทิ้งรถไว้ทั้งวัน ไม่ได้ทำไรเลย วันรุ่งขึ้นจึงเอารถไปเข้าศูนย์สุววรณภูมิ สรุปได้ทำการเครมให้ตั้งแต่ครึ่งเช้า ไม่มีอิดออด รวดเร็วทันใจมาก ปัญหาก็จบลงด้วยดี

ผมก็พยายามจะไม่อคติกับศูนย์นี้ จึงได้ลองเข้าไปใช้บริการอีก กับรถอีกคัน แต่ผมนึกย้อนไปถึงคดีเก่านั้น ทำให้ผมไม่กล้าทิ้งรถไว้กับเขาข้ามวันข้ามคืนครับ วันนี้จึงตัดสินใจไปเอารถคืนมาดีกว่า (ไม่รู้ผมใจร้อนเกินไปไหม) แล้วจะไปเสี่ยงโชคกับศูนย์อื่นเอา ผมไม่ได้พยายามจะดิสเครดิตศูนย์นี้นะครับ แต่แค่อยากแชร์ประสบการณ์แปลกๆ ผมสงสัยว่าการทำเรื่องเครมมันทำให้ศูนย์รถยนต์เสียรายได้หรือครับ ทำไมบางศูนย์ไม่อยากทำให้ หรือมันทำให้พวกเขาดูไม่ดีในสายตาของบริษัทแม่ บางครั้งอาการมันชัดเจน การปฏิเสธว่ามันไม่ได้ผิดปกติก็ทำให้ลูกค้าเสียความรู้สึกเหมือนกันนะ รถก็ยังอยู่ในประกัน ถ้าต้องจ่ายเองผมคงเอาออกไปทำข้างนอกแล้วครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: แชร์ประสบการณ์การเข้าศูนย์และการขอเครมอะไหล่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:25:56 »
 ;D ;D ;D...........บางศูนย์ไม่เก่งไม่ชำนาญเรื่องแอร์  อย่าไปหัวเสียครับ  จึงต้องมีที่มาของ 2nd  opinion  ไปหาศูนย์ที่สองแจ้งซ่อมอาการนี้ดู  ความเห็นอาจตรงหรือใกล้เคียงกับที่คุณเข้าใจ  และจัดการแก้ไขให้จบได้  (ควรหา 2 ความเห็นเสมอ ในกรณีที่อาการก้ำกึ่ง ไม่ชัดเจน) 8)

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
Re: แชร์ประสบการณ์การเข้าศูนย์และการขอเครมอะไหล่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 19:12:04 »
ศูนย์ไหนเราไม่ happy ก็เปลี่ยนศูนย์เถอะอย่ามัวเสียเวลาเสียอารมณ์เลย ศูนย์สุววรณภูมิประทับใจก็ไปที่นั่นเถอะครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 19:39:50 »
ขับมาสด้าสองเหมือนกันครับ

ถ้าเราบอกว่ารถมีเสียงอะไรก็ตามแล้วให้ช่างเอาไปขับ  ช่างจะบอกเหมือนกันหมดว่า "มันปกติ" ครับ  แม้แต่ศูนย์เจริญนครที่มีรีวิวเว็บนี้ก็เหอะ

หรือถ้าวิทยุมีปัญหา  ของผม ฝั่งหน้าขวา ดังมั่งไม่ดังมั่ง ตอนเข้าไป มันก็ไม่ดังแหละ ปรับ Balance ให้ดูเลยนะ ว่าถ้าไปทางขวามันดังแต่ข้างหลัง
หรือหน้าปรับเฟดไปข้างหน้า  มันก็จะดังแต่ทางซ้าย

ช่างแม่งบอกให้ผมไปรอ  แล้วมันก็มาสรุปว่า ผมปรับบาลานซ์เบี้ยวเอง (อ้าว  -่า เมื่อกี๊ก็นั่งทำให้มรึงดูอยู่) พอผมมาดูปรากฎมันดังแล้ว

พออีกครั้ง อาการเดิม ทิ้งรถไว้ มันก็บอกว่า เป็นเพราะผมเสียบ USB เข้าไป  ถ้าเสียบ AUX จะไม่เป็นไร  เพราะงั้นรถปกติครับ
(อ้าวเ-ี่ย ต่อให้มันเป็นเพราะ USB จริงๆ แล้วมันปกติตรงไหนฟระ )

จนสุดท้ายต้องบอกมันว่า "พี่รื้อแผงประตูออกมาเหอะ ขอร้อง" 

ถึงได้เจอว่าแจ๊คมันหลวม (ก็แค่นั้นแหละ  แม่งแค่ขี้เกียจ)

โดยส่วนตัว ถ้าแค่เชคระยะ ผมก็โอเคกับศูนย์นะ แต่รถมีปัญหา ผมไม่รู้สึกว่าศูนย์ไหนจะน่าไว้ใจจริงๆซักศูนย์

ออฟไลน์ Art130

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 22:18:29 »
ขับมาสด้าสองเหมือนกันครับ

ถ้าเราบอกว่ารถมีเสียงอะไรก็ตามแล้วให้ช่างเอาไปขับ  ช่างจะบอกเหมือนกันหมดว่า "มันปกติ" ครับ  แม้แต่ศูนย์เจริญนครที่มีรีวิวเว็บนี้ก็เหอะ

หรือถ้าวิทยุมีปัญหา  ของผม ฝั่งหน้าขวา ดังมั่งไม่ดังมั่ง ตอนเข้าไป มันก็ไม่ดังแหละ ปรับ Balance ให้ดูเลยนะ ว่าถ้าไปทางขวามันดังแต่ข้างหลัง
หรือหน้าปรับเฟดไปข้างหน้า  มันก็จะดังแต่ทางซ้าย

ช่างแม่งบอกให้ผมไปรอ  แล้วมันก็มาสรุปว่า ผมปรับบาลานซ์เบี้ยวเอง (อ้าว  -่า เมื่อกี๊ก็นั่งทำให้มรึงดูอยู่) พอผมมาดูปรากฎมันดังแล้ว

พออีกครั้ง อาการเดิม ทิ้งรถไว้ มันก็บอกว่า เป็นเพราะผมเสียบ USB เข้าไป  ถ้าเสียบ AUX จะไม่เป็นไร  เพราะงั้นรถปกติครับ
(อ้าวเ-ี่ย ต่อให้มันเป็นเพราะ USB จริงๆ แล้วมันปกติตรงไหนฟระ )

จนสุดท้ายต้องบอกมันว่า "พี่รื้อแผงประตูออกมาเหอะ ขอร้อง" 

ถึงได้เจอว่าแจ๊คมันหลวม (ก็แค่นั้นแหละ  แม่งแค่ขี้เกียจ)

โดยส่วนตัว ถ้าแค่เชคระยะ ผมก็โอเคกับศูนย์นะ แต่รถมีปัญหา ผมไม่รู้สึกว่าศูนย์ไหนจะน่าไว้ใจจริงๆซักศูนย์

โดนคล้ายๆผมเลยแฮะ ผมก็เข้าใจเค้านะ บางศูนย์รถมันเยอะเกินจำนวนช่างจริงๆ  ช่างเก่งๆเก๋าๆก็ไปเปิดอู่ข้างนอกกันหมด หมดประกันเมื่อไหร่คงได้ใช้บริการ

ออฟไลน์ tee333

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:40:12 »
ศูนย์ ไหนไม่ดีก็อย่าเข้าครับ เข้าครั้งเดียวก็เกินพอ  ตอนนี้กำลังหาศูนย์ ถูกใจอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 08:42:42 โดย tee333 »

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 20:27:50 »
ผมว่าช่างบางคนโดยเฉพาะที่ทำมานานๆ จะหูตึงครับ