ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันเก่าของคุณ มีผลกับรถคันใหม่มากขนาดไหน??  (อ่าน 8447 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ
อยากทราบความเห็นจากทุกๆท่านครับว่า

รถยนต์คันเก่าของคุณ หรือคันปัจจุบันที่ใช้อยู่
มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถคันใหม่ หรือคันที่ใช้อยู่ หลังจากตัดสินใจไปแล้ว หรือไม่ครับ??

.......................

สืบเนื่องจากคนรอบๆตัวผม รวมถึงตัวผมเอง
มักจะเจอปัญหาการซื้อรถหรือเลือกใช้รถโดยที่ไม่ตรงความต้องการเท่าไหร่
ผมอายุ 24 แน่นอนว่ารถที่ผมและในกลุ่มเพื่อนๆรอบๆตัวใช้ มักจะเป็นรถคันแรกของชีวิต
ไม่ว่าจะซื้อรถใหม่ หรือรถของที่บ้านก็ตาม

- เพื่อนผมสมัยทำกิจกรรม เป็นสันทนาการ ชอบถ่ายรูป อุปกรณ์มากมาย
ขับซิตี้ZX แบกเพื่อนๆ แบกกลอง แบกลำโพง แบกกล้อง ขากล้อง เครื่องมือ สารพัด
บ่นประจำว่าที่ไม่พอ ปัจจุบันเรียนจบ เป็นฟรีแลนส์รับถ่ายภาพ ขับ CRV G4 2.0 สบายใจไป

- รุ่นน้องผมที่เอแบค ขับรถเร็ว ใจร้อน แต่ซื้อสวิฟตัว 1.5 มาแต่งสวยๆ ล้อ 17 ท่อคู่ พาร์ทโตๆ
แต่ดันมาบ่นว่าโดนรถ 1.5 ด้วยกันสวนเอาบ่อยๆ แม้กระทั่งรถตู้ก็โดน
จนบัดนี้ มันก็ยังโดนสวนอยู่อย่างงั้น แม้ล้อจะเล็กลง แต่ก็ยังสู้่แท็กซี่NGVเกียรธรรมดาไม่ได้อยู่ดี
มันบอกว่า คันต่อไป ต้องซีวิค MT แน่นอน แต่งให้สุด เอาให้แรง (เอาเหอะ!!)

- เพื่อนสาวผม ขับแอคคอร์ด G8 2.4 ตัวท๊อป ของที่บ้าน
จนเรียนจบ ไปทำงานอยู่ตึกธนิยะ มันบ่นในเฟสประจำว่าเติมน้ำมันทีแทบจุก
ปัจจุบันนี้ รูปมิราจสีขาวของมัน ถูกโพสอยู่ในเฟสบุ๊คและอินสตาแกรมให้เห็นอยู่บ่อยๆ

- เคยอ่านมา คนๆนึงขับซีวิค FD 1.8 ใช้รถคุ้มมาก จนตอนนี้อยากเปลี่ยนคันใหม่
เค้าบอกว่า ขั้นต่ำต้อง 1.8 และเป็น C-Segment เท่านั้น เหมือนเป็น Benchmark ไปแล้ว

.........

จากที่เห็น

หลายๆคนมักมีรถคันแรกเป็นโจทย์ตั้งต้นในการตัดสินใจหารถคันต่อไปซะส่วนใหญ่
ไม่ว่าจะความประทับใจ หรือไม่ประทับใจ เพื่อให้มาเติมเต็มในส่วนที่ขาดของรถคันเก่า
หรือลักษณะการใช้ชีวิตที่เปลี่ยนไป

คำถามคือ รถคันเก่า รถคันเดิม มีผลในการตัดสินใจของชาว HLM มาก-น้อย ขนาดไหนครับ

- มีใครบ้าง ที่รถคันเก่าสมรรถนะไม่ดีพอ เลยหาคันใหม่ที่ดีกว่าเดิม
- มีใครบ้าง ที่คันเดิมไม่กว้างพอ ชีวิตเปลี่ยน มีลูก มีภาระ เลยหาคันที่ใหญ่กว่าเดิม
- มีใครบ้าง ที่คันเดิมตอบโจทย์ได้ดีพอ ถึงเก่าแล้ว ต้องหาคันเดิม รุ่นเดิมๆ พื้นฐานเดิม
- และมีใครบ้าง ที่หารถที่ถูกใจ ตอบโจทย์ได้ครบตามต้องการบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าึครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
Re: รถคันเก่าของคุณ มีผลกับรถคันใหม่มากขนาดไหน??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:01:28 »
เอาของตัวเอง lancer ck4 ยังคงใช้ได้ดีอยู่  ถ้าเปลี่ยน คงไม่ แต่ถ้าซื้อเพิ่ม  อีกสักพักจับทำแรงเต็มๆคันเดิม  แล้วออกใหม่ไว้ขับชิวๆ ประมาณ พวก สagacy ราวๆนั้น  เพราะซ่อมบำรุงเป็นเลยไม่ต้องการรถใหม่ที่ซับซ้อนจนต้องใช้เงินซ่อม เพราะทำเองไม่ได้ ขอรับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
Re: รถคันเก่าของคุณ มีผลกับรถคันใหม่มากขนาดไหน??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:05:29 »
ใช้ w124 ศูนย์เบนซ์ในจังหวัดเกิดเลิก หาคนซ่อมไม่ได้ ซ่อมแล้วไม่จบ จนเกือบขาย โชคดีเจอช่างศูนย์เบนซ์เก่า
คิดว่าถ้าซื้อคันใหม่หาที่มีศูนย์มีช่างดีกว่า

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:10:21 »
Corolla AE101 ปี 92 ขับไป 2 ปีมีปัญหาเครื่องสั่นมากเวลาปล่อยคลัชเกือบสุดทุกเกียร์
เข้าศูนย์ TOYOTA แก้ไม่หาย  ลองหลายศูนย์(รวมทั้งอู่นอก)จนหมดทางแก้ยอมขายเทิร์นไปออก
Lancer E-Car ในปี 1995  ใช้มา 15 ปี จนถึงปี 2010 ไม่เคยต้องซ่อมขนาดทิ้งรถไว้เกิน 1 วัน
เลยตัดสินใจต่อด้วย Lancer EX ซึ่งก็ไม่ผิดหวังเพราะไม่มีปัญหาใดๆใน 2 ปีครึ่งที่ผ่านมา
ถ้าให้เลือกรถบ้านซีดานคงเลือกตระกูลนี้ต่อไปครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:26:15 »
รถที่ใช้มาทุกคน ตอบโจทย์ความต้องการได้หมด เพราะผมจะเปลี่ยนรถก็ต่อเมื่อมันเกิน 10 ปีไปแล้ว หรืออาจจะยาวไปจนกว่าจะซ่อมไม่ไหว

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:31:06 »
คันที่สองครับ แต่งบไม่พอก็เลยต้องเล่นมือสองกับ เหตุผล

- มีใครบ้าง ที่คันเดิมไม่กว้างพอ ชีวิตเปลี่ยน มีลูก มีภาระ เลยหาคันที่ใหญ่กว่าเดิม
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Oldsmobile

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:36:33 »
ใช้รถเกียร์ธรรมดามาตลอดตั้งแต่ขับรถเป็น
ใช้มาหลายรุ่นหลากยี่ห้อราวๆ 7-8 คัน ทั้ง เก๋ง / ตู้ / แวน - ดีเซล/เบนซิน
เคยขับเกียร์ออโต้ของคนอื่นที่ไม่ใช่ของตัวเองเป็นระยะๆ (ของญาติ)
รู้สึกได้ว่าไม่ค่อยชอบการทำงานของเกียร์ออโต้ มันไม่ได้ดังใจ
จนปีที่แล้ว รถคันที่ใช้ถูกน้ำท่วมซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม (C segment)
ประจวบกับโครงการรถคันแรกมาถึงเลยไปลองออก eco car เกียร์ออโต้ (CVT) มาใช้
ผ่านมา 1 ปี หลังจากนั้นก็ตกลงกันใหม่ทั้งบ้านเลยว่า
คันต่อไปต้องเกียร์ธรรมดาเท่านั้น / C Segment ขึ้นไป
และไม่ใช่ยี่ห้อ T H N M ของญี่ปุ่น

สรุปแล้วนิสัยเสียเพราะรถที่เคยใช้มาครับ ทำให้รับรถใหม่ที่ด้อยกว่าเดิมไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ massyy

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:48:33 »
คันที่สองครับ แต่งบไม่พอก็เลยต้องเล่นมือสองกับ เหตุผล

ผมคนหนึ่งคับ มีทั้งjazz civic กับกระบะ แต่ออก accordเพิ่มเพราะต้องการให้แม่ที่เริ่มแก่สบาย กับผมมีหลานน้อยที่มันติดผมมาก 1 ขวบแล้วอีกคน เลยต้องหาคันใหญ่เพิ่ม 

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:52:07 »
ผมใช้ vios 2003 ผมว่ามันตอบโจทย์ผมได้นะ ถ้าจะมีคันใหม่คงเป็น ppv จะได้มีรถไว้ใช้งานที่หลากหลาย

ออฟไลน์ boy_pilok

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:58:26 »
เหมือนกันเลย สรุปแล้วนิสัยเสียเพราะรถที่เคยใช้มาครับ ทำให้รับรถใหม่ที่ด้อยกว่าเดิมไม่ค่อยได้ ตามนี้เลยครับ คันใหม่ต้องดีกว่าเดิม คันแรก city 09 ปัจจุบัน civic fb อนาคต accord มั้ง อิอิ (นึกถึงโฆษณานมเมื่อก่อน ซักวันหนึ่ง เราจะโต๊ เราจะโต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 18:01:13 โดย boy_pilok »

ออฟไลน์ CHAMNAN6975

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 18:04:56 »
รถทุกคันที่ใช้ตอบโจทย์ได้เป็นอย่างดี แต่ที่เปลี่ยนแต่ละครั้งมันเป็นเหตุผลอื่น
จาก สามห่วง 1.6 GLi ไปเป็น Toyota Prerunner 4D ก็เพราะกิเลส อยากได้ของใหม่
จาก Prerunner ไปเป็น BMW E34 ก็เพราะตกงานจากสาเหตุน้ำท่วมปี 54 เลยต้องขายเพราะรายได้ที่ใหม่ไม่พอส่งค่างวด
ขายแล้วเหลือเงินมาจำนวนนึงก็เลยสนองความอยากด้วย BMW มือสองมันซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 18:09:31 โดย CHAMNAN6975 »

ออฟไลน์ imachi

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 18:13:11 »
คันเก่า  passat tdi  ใช้ไป 9 ปี  พอใจทุกอย่าง แต่อายุรถเริ่มมาก เริ่มเสียบ่อย เลยเปลี่ยน   ติดใจความแรง + ประหยัด  ก็เลยมองแต่เก๋งดีเซลเท่านั้น    สุดท้ายก็มาจบที่ 320D     

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 18:41:21 »
ผมว่าคนส่วนมากซื้อรถคันเก่ามาด้วยอารมณ์มากกว่าละมั้งครับ คือมองจากรูปลักษณ์ เเละความพึงพอใจส่วนตัวโดยไม่คิดถึงเรื่องจำเป็นอื่นๆ เช่น อัตราสิ้นเปลือง ประโยชน์ใช้สอย เเละไลฟ์สไตล์ตัวเองว่ารถที่ซื้อมานั้นสามารถตอบโจทย์ได้ดีมากน้อยเเค่ไหน พอซื้อมาจริงใช้จริง ถึงจะเข้าใจความต้องการที่เเท้จริงของตัวเองว่าเหมาะกับรถเเบบไหน ส่วนมากจะซื้อด้วยเหตุผลมากขึ้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 18:48:58 »
ถ้ามีรถใช้คันเดียวแบบทุกวันนี้ผมขอ c-segment ขึ้นไปครับ (แต่ก็คงได้แค่ c-seg แหละ)
เพราะรถคันแรกมันเป็น c-seg ก็เลยไม่อยากใช้รถที่เล็กกว่านี้(เป็นความรู้สึกล้วนๆ อันที่จริง b-seg ทุกวันนี้มันก็ดีมากๆ และเพียงพอการใช้งานแล้ว)
ถ้าจะมีคันที่2อาจมี Eco-car ไม่ก็ Pick-up เข้ามาในตัวเลือกบ้าง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 19:06:43 »
ที่บ้านผมใช้กระบะมาตลอดครับ ก็เลยซื้อกระบะใช้ตลอดเพราะมันได้ขนของตลอดและลุยเหมือนกัน

ซื้อคันใหม่ก็เป็นกระบะที่คันใหญ่ขึ้นจากแค็ปเป็น 4 ประตู คิดว่าถ้าซื้อคันต่อไปคงเป็น PPV อ่ะครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 19:15:46 »
รถคันเก่าของผม = รถคันแรกของผม

ฉะนั้นจึงเป็นรถที่ไม่ได้วิเศษวิโสอะไร ขอเพียงแค่ขับได้พาผมไปถึงจุดหมายก็พอ เพราะผู้ใหญ่จะชอบพูดว่า รถคันแรกไม่ต้องขับเเพง เวลาชนจะได้ซ่อม

ไม่แพงและไม่เสียดายรถเท่าไร ดังนั้นเมื่อเปลี่ยนรถ จึงมีสิทธิ์เลือกรถที่มีสมรรถนะที่สูงขึ้นราคาแพงขึ้น ตามฝีมือในการขับรถของผม (เต็มที่ละคราวนี้)  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 19:20:40 »
มันก็มีผลจริงๆนะครับ บางทีเราคิดว่าเราชอบ แต่ซื้อมาจริงไม่ใช่

อย่างผมจริงๆชอบรถกระบะ

แต่หลังจากขับมาสด้า2 ของแฟนมาเกือบปี

ถ้าจะซื้อ ผมคงซื้อรถเก๋ง C-Seg ประมาณ EX ไม่ก็ Focus ล่ะครับ ติดใจสมรรถนะ  ถึงจะไม่อเนกประสงค์ ทัศนวิสัยไม่ดี  แต่ขับแล้วชอบกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 19:22:15 »
ถ้ายังไม่เคยมีรถมาก่อน จะไม่ค่อยรู้ว่าความต้องการที่แท้จริงของตัวเองคืออะไรกันแน่ คันนั้นเขาก็ว่าดี คันโน้นเขาก็ว่าโอ บลาๆๆ

พอได้รถมาใช้จริงๆ สิ่งที่คนอื่นบอกว่าดีเราอาจจะไม่ชอบก็ได้ แบบว่าคันนี้เขาว่าแรงกัน ได้ขับจริงๆอาจจะรู้สึกเฉยๆไม่เห็นจะแรงเลย คันต่อไปก็จะมองหารถที่แรงกว่าคันนี้

อย่างคันปัจจุบันที่ใช้อยู่ก็รู้สึกว่าตอบโจทย์ได้ไม่ดีเท่าไร ช่วงล่างแข็งไป เครื่องอืดไป บลาๆๆ คันต่อไปผมก็จะหารถที่นุ่มกว่าคันเดิม แรงกว่ากว่าคันเดิม

ออฟไลน์ Valentine

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 19:22:27 »
ตอนมหาลัยขับ EG ซื้อมือจุกจิกมากจบมาเลยซื้อ FD แต่ไม่รู้ทำไมรู้สึกว่าขับ EG สนุกกว่า แล้วก็เปลี่ยนมาใช้ PPV บอกเลยว่าไม่ใช่ตัวเรา

ทุกวันนี้เห็น EG ก็ยังอยากได้มาเก็บมันใช่สุดๆละ ;D

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 19:31:16 »
มีแน่นอนครับ ผมขับแต่รถยุโรปเก่าๆ ตอนลองรถโครงการคันแรก หรือยืมรถเพื่อน รถญาติ สมัยใหม่มาผมรู้สึกว่า

รถสมัยนี้ทำไมคันเร่ง พวงมาลัย แป้นเบรค มันเบาจัง :'(

ถ้าคราวหน้าผมสามารถตัดสินใจเองได้ทั้งหมดโดยตัดปัจจัย และตัวแปรภายนอกออกได้ ผมคงจะเลือกรถที่มีคาแล็คเตอร์ แบบเจ้า รถเก่าๆ เหล่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 19:35:20 โดย Leilight »

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 20:18:50 »
มันเหมือนเนื้อคู่อ่ะครับ ตามหายังไงก็ไม่เจอ ถึงแม้ว่า รุ่นใหม่จะดีกว่ามากมายแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ E_mail

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 21:30:53 »
มีมากครับ

-ไม่ให้ซ้ำกับโควต้าใช้งานที่มีอยู่เดิม SUV , ซีดานใหญ่ . ซีดานขนาดกลาง , กระบะขับ4 จะซื้อแบบคันใหม่เข้ามาแทนของเก่า แต่จะไม่ให้ซ้ำซ้อนกัน

-เปลี่ยนรถตามวงรอบใช้งานปกติ ซื้อมาใช้3-7ปี พอครบรอบที่ควรเปลี่ยน เทคโนโลยี/สมรรถนะรถมันพัฒนาไปอีก2ยุคอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยเจอปัญหาซื้อรถผิดซ้ำซากเท่าไหร่

-ยอดค่างวดรถรวมทุกคันแล้วต้องไม่เกินเพดานที่ตั้งไว้ สมมุติว่าตั้งงบฯที่จะผ่อนรถได้สบายๆเดือนละ4หมื่นบาท ก็ต้องบังคับความอยากให้ได้ตามนั้น มีเหตุให้ไม่ชอบรถที่มีอยู่ในบ้านจนอยากเปลี่ยนทิ้งหรือไปเจอรถที่อยากได้จนน้ำลายหก แต่ถ้าเอามาแล้วมันจะเกินงบฯแม้แต่บาทเดียว ก็ต้องตัดใจ รอให้ผ่อนคันอื่นๆจบก่อน

-พยายามอย่ารับภาระค่างวดซ้ำซ้อน ผ่อนรถทีละหลายๆคันไม่ใช่เรื่องสนุก ไม่ได้เท่ห์ ไปเล่าให้คนมีสมองฟังเขาจะด่า"ไอ้โง่"สวนมาด้วย.....ห้ามใจได้ก็อย่าอยากให้เกินไป

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 22:11:33 »
อย่าไปคิดว่ามี มันก็ไม่มีผลครับ ช่างคิดหาคำถามจัง
คิดให้เป็นเรื่องเล็กๆละกันนะครับ " ถามว่าถ้าคุณจะซื้อปากกาด้ามใหม่ ด้ามเก่ามีผลกับการเลือกด้ามใหม่ของคุณมากแค่ไหน"  ไม่ได้ต่อว่านะครับ เพียงแต่นำเสนอความคิดเท่านั้นนะครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 22:37:18 »
1. Camry Hybrid 2010 ซื้อใว้ขับไปทำงาน ปกติวิ่งเจอรถติดในเยาวราช คำนวนแล้วก็ประหยัดกว่า accord งูเห่าที่ขายไปแล้วอยุ่เยอะ
อีกกรณีนึง ใว้ใช้วิ่งต่างจังหวัดกลับบ้านไปเยี่ยมพ่อ-แม่ ยิ่งยาวๆ บนบูรพาวิถี 110 เลนกลาง เปิดครูซ ประหยัดมากครับ
2. MB SLK R172 คันล่าสุดซื้อสนองความอยากตัวเองล้วนๆ ไหนๆเรียนจบ ทำงานละ ซื้อใว้ขับเล่น เสาร์-อาทิดครับ
ที่บ้านเวลาซื้อรถคันนึง ดูลักษณะการใช้งานครับ แยกตามประเภทการใช้งานและสถานที่ที่ไปครับ
3. (เผื่ออนาคน)ถ้ามีลูกมีเมีย ขยายครอบครัว ถึงเวลานั้นคงจัด Evoque อีกคันครับ

คำถามคือ รถคันเก่า รถคันเดิม มีผลในการตัดสินใจของชาว HLM มาก-น้อย ขนาดไหนครับ
ผมว่ามีนะ แต่ก็ขึ้นอยุ่กับปัจจัยหลายๆ อย่างด้วยครับ งบประมาณ ความจำเป็น ฯลฯ

1.มีใครบ้าง ที่รถคันเก่าสมรรถนะไม่ดีพอ เลยหาคันใหม่ที่ดีกว่าเดิม
ทุกคันที่เลือก ผมพอใจกับสมรรถนะครับ พอเพียงกับสิ่งที่รถมันเป็นแล้วจะสบายใจครับ

2.มีใครบ้าง ที่คันเดิมไม่กว้างพอ ชีวิตเปลี่ยน มีลูก มีภาระ เลยหาคันที่ใหญ่กว่าเดิม
ถ้าถึงตอนนั้น ก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ

3.มีใครบ้าง ที่คันเดิมตอบโจทย์ได้ดีพอ ถึงเก่าแล้ว ต้องหาคันเดิม รุ่นเดิมๆ พื้นฐานเดิม
อันนี้ไม่มีความเห็นครับ

4.และมีใครบ้าง ที่หารถที่ถูกใจ ตอบโจทย์ได้ครบตามต้องการบ้าง
Camry hybrid ที่ผมใช้อยุ่นี่แหละครับ ตอบโจทย์ได้ทุกข้อ ที่บ้านก็แฮปปี้มากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 22:49:08 โดย Chobits »
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 00:12:51 »
ใช้ประจำ ก็ vios 2003 วิ่งในเมือง ใกล้ๆไม่เกิน 10 กิโล
ออกต่างจังหวัด ไม่มั่นใจเท่าไหร่ แอร์แบกมีลูกเดียว พลังมีพอประมาณ รถเบาไป

เลยหา camry hybrid ตัวที่แล้วมาใช้ สมใจอยาก แรงประหยัดสะใจ
แต่ไม่คล่องตัวเท่าเดิม และขนจักรยานพับได้แค่คันเดียว
ขณะที่ vios ได้ 2 คัน camry hybrid ปัจจุบันให้คุณพ่อใช้

ปีก่อนออก Freed ขนของได้เยอะ คล่องตัว แต่ขาดพลังเร่งแซง
และการทรงตัวที่ยวบยาบ รอวันเปลี่ยนโช้คอยู่

ถ้า crv มีดีเซลเทอร์โบก็คงดี~
: )

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 00:20:25 »
ผมว่ารถคันเก่ามีผลต่อการตัดสินใจซื้อคันใหม่นะครับ ถ้าไม่ได้มีเงินมากพอจะซื้อรถได้ตามใจโดยไม่คิดเสียดายเงิน
ทั้งซื้อเพิ่มเป็นคันที่สองหรือสาม ก็ต้องเติมเต็มความต้องการทั้งหมดเช่น รถขับในเมือง รถขับต่างจังหวัด รถใช้ออกงาน รถสำหรับพาครอบครัวไปเที่ยว รถเท่ๆใช้เที่ยวฯลฯ
หรือถ้าซื้อเปลี่ยนแทนคันเดิมที่เก่าแล้วก็จำเป็นจะต้องมาตอบโจทย์ที่รถคันเดิมให้หรือเติมเต็มให้เรามากกว่าคันเดิมนะครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 00:50:48 »
อยู่ที่ไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตในช่วงนั้นครับ

ที่บ้านผมคันแรกเป็น ซีตรอง แล้วไม่ประทับใจในหลายๆเรื่อง แอร์ ราคาขายต่อ การซ่อมบำรุง

เลยลองมาเล่น Toyota Soluna ก็ประทับใจในด้านบริการ ซ่อมง่าย แอร์เย็น ไม่จุกจิก

พอครอบครัวเริ่มใหญ่ มีหลานเพิ่ม ก็ซื้อWish มาเพิ่มเพื่อตอบสนองความสะดวกเวลาไปไหนหลายๆคน

จนตัวผมเข้าสู่มหาวิทยาลัย ก็ถอย Camry มาเพื่อขับไปเรียนระยะทาง100กิโล ไปกลับทุกสัปดาห์

เลยเลือกเน้นรถที่มีความปลอดภัยระดับนึง(ตอนแรกเล็งAltis แต่พอนั่งแล้วเล็กไปเพราะความที่สูง180)

ตอนนี้เรียนจบ มีลูก มีครอบครัว ใหญ่ขึ้นก็จบด้วย Alphard ครับ และก็มีเฟียสต้า 5DR. ไว้ธุระในเมืองคันเล็กจอดง่าย สะดวก

เพราะคันอื่นยาวเกือบ5เมตรทุกคัน หาที่จอดยากมาก

สำหรับผม ประทับใจทุกคันนะครับ เพราะศึกษาข้อมูลก่อนจะซื้อ ที่ไม่เล่น Honda Chev เลยก็เพราะจังหวัดผม ศูนย์บริการของค่ายนี้มักมีแต่ชื่อเสีย(ง) อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 07:55:26 »
- มีใครบ้าง ที่รถคันเก่าสมรรถนะไม่ดีพอ เลยหาคันใหม่ที่ดีกว่าเดิม

คันแรกเปอร์โยต์ 90 ขายเพราะเอาทุนไปหางานใหม่ ต่อมาสามห่วง 95 เพิ่งสร้างตัวใช้แค่สองคนกับแฟนต่อมามีลูกเลยเปลี่ยนให้ใหม่และคันใหญ่กว่าเดิมเป็นอัลติส 04 อีกอย่างเข่าเริ่มไม่ดีมากแล้วเลยเอาเกียร์ออโต้ดีกว่า ขณะนี้ลูกสองแล้วกะลังตามจีบ Ford Everest 11 กับ Mu-7 09 อยู่ถ้าไม่ได้ต้นปีหน้าอาจได้ Ertiga มั้งไม่ก็กระบะสี่ประตูออโต้สักคัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

jaesz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:23:29 »
ผมมองแค่รถสวย มีอะไหล่ ใช้กันนาน ๆ ได้ กินน้ำมันไม่เยอะ

สมรรถนะอะไรนั่น พอรถเริ่มติด ๆ ก็ไม่อยากได้แล้วครับ

smileymee

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:57:05 »
สำหรับผม...ประสบการณ์ของรถคันเก่าใช้พิจารณาสำหรับรถคันใหม่เสมอครับ^^