ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะหาซื้อปั้มลมมือสอง ซื้อที่ไหนดีครับ  (อ่าน 7150 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ตอนนี้อยากได้ปั้มลมมาประดับบ้านให้ ภรย ด่าเล่น
ว่าจะทำสี รถใหม่ คงไม่เข้า 0 ใช้เวลานานเกิน และจะเอามาต่อที่ล้างรถด้วย หลักๆมีแค่นี้
ผมจะหาซื้อที่ไหนดีครับ มือหนึงก็คงไม่ไหว แรง แพง มาก

ทั่วกรุงเทพ ไปได้หมดปริมลฑลก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ปล.เลือกกาพ่นสียังไงดีครับ กาบน หรือล่างดี ยังไม่เคยใช้เลย
ปล2. สีกระป๋อง ไม่ทนแดดมากๆๆๆๆๆๆ สามเดือนผ่านไป สีจืดเป็นแกงจืดเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมจะหาซื้อปั้มลมมือสอง ซื้อที่ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 12:38:35 »
คลองถมครับ ลองเดินๆหาดู เขามีของมือสองขายด้วย

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
Re: ผมจะหาซื้อปั้มลมมือสอง ซื้อที่ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 13:00:42 »

ลองหาข้อมูลทางเน็ทดูก่อนก็ได้ครับ  ว่าอยากได้แบบไหน ขนาดเท่าไร

จะได้มีเป้าหมายในใจก่อน  ไม่งั้นเวลาไปซื้อจริงอาจมีเคว้งได้ครับ

จะแนะนำอีกนิดนึง  เรื่องปั๊มลม ถ้าใช้ตามบ้าน 

อย่าไปลองแบบโรตารี่นะครับ เสียงดังมาก  อาจจะมีเรื่องให้ ภรย ด่้าเล่นอย่างใจหวัง 
ให้ลองดูแบบลูกสูบ  เสียงการทำงานจะเบากว่า

แล้วก็ขนาดถังลม  ถ้าใช้ทั่วไป  ถ้าเล็กหน่อยก็จะประมาณ 30 ลิตร  อันนี้พ่นสีพอได้  แต่ไม่ต่อเนื่อง ปั๊มทำงานตลอด

ถ้าใหญ่ขึ้นขึ้นมาหน่อยก็ ประมาณ 50 ลิตร มอเตอร์ ซัก 1 แรงม้า  ก็น่าจะใช้งานพ่นสีได้ตามต้องการ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 13:45:24 »
ถ้าเอามาต่อล้างรถ คงต้องซื้อตัวแรง ๆ ที่เก็บเกิน 120 Psi ถึงจะเป่าน้ำได้แรง

ถ้าเอามาแค่พ่นสี เติมลม ใช้ตัวเล็ก 3 แรงแบบไดอะแฟรม ไม่ถึง 3 พันบาท
ใช้กาบนพ่นสีดีกว่าครับ จะได้เม็ดสีสม่ำเสมอกว่า  หัวพ่นของกาล่างมันใช้แรงอัดของลม พอปริมาตรของเหลวลดอากาศเยอะ ฟองเพียบอะไรแบบนี้น่ะครับ