ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุแบบนี้ ใครผิด ?? ถ้าเกิดขึ้นกับตัวจะทำอย่างไร  (อ่าน 2934 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member

เหตุการณ์มันมีอยุ่ว่า มีถนนอยู่2เลนสวนกันซ้าย-ขวา(จากนี้ผมขอเรียกเลนซ้ายกับขวา นะครับ)

มีรถเลนซ้ายขับเลยมาเลนขวาทั้งคันด้วยความเร็ว แล้วรถเลนขวาเห็นจึงหักหลบไปยังเลนซ้าย หลังจากนั้นเหมือนรถเลนซ้ายจะรู้ตัว(ช้า)จึงหักหลบกลับเข้าเลนตัวเอง(เลนซ้าย) ก็เลยไปชนกับรถเลนขวาที่หักหลบไปเลนซ้าย ผมก็เลยสงสัยว่าใครจะเป็นฝ่ายผิด โดยถ้าคิดแบบ Make Sense รถเลนซ้ายน่าจะเป็นฝ่ายผิด แต่ผมก็มีข้อสงสัยต่างๆดังนี้

1.กรณีรถเลนซ้ายผิด - ตอนแรกเขาอาจจะผิดที่ขับเลยมาอีกเลนขวา แต่มันยังไม่ทำให้ใครได้รับบาดเจ็บและในตอนหลังเขารู้ตัวเเล้วจึงหักกลับเข้าเลนตัวเอง แต่ดันไปชนกับรถเลนขวาที่     หักหลบเข้ามาเลนเขา คิดง่ายๆคือถ้ารถเลนขวาไม่หักหลบเข้ามาเลนซ้าย เขาจะไม่ชนกับใครเลย ดังนั้นเขาจะผิดได้ยังไงในเมื่อรถเลนขวาเป็นฝ่ายข้ามเลนมาชนเขา

2.กรณีรถเลนขวาผิด - เขาจะผิดได้อย่างไรในเมื่อรถเลนซ้ายข้ามเลนมาซะขนาดนั้นเขาก็หักหลบเพื่อป้องกันการชน คิดอีกมุมคือ ถ้ารถเลนซ้ายไม่ขับข้ามเลนมาเลนขวา เขาก็ไม่ต้องหัก       หลบรถคันใดทั้งสิ้นอุบัติเหตุก็ไม่เกิด

และถ้าเพื่อนๆเป็นรถเลนขวา และเจอเหตุการณ์คล้ายๆแบบนี้(ภายใต้ข้อจำกัดคือ 1.ข้างทางเป็นทางลาดชันหักหลบข้างทางรถคว่ำแน่นอน 2.รถที่สวนมาไม่มีทีท่าที่จะเบรก) เพื่อนๆจะทำอย่างไร จะหักหลบแล้วเสี่ยงเป็นแบบในคลิป หรือจะอยู่เลนเราแล้วให้รถรับแรงปะทะให้มากที่สุดเพื่อที่จะให้บริเวณหน้ารถและถุงลม คอยช่วยเรา

นี้คือคลิปครับ อุบัติเหตุที่ผมกล่าว อยู่ในวินาที่ที่ 43 - 47 (0.43 - 0.47 นาที)   [ผมอาจอธิบายงงๆ ดูคลิปประกอบนะ ]  ;D
------->  http://www.clipmass.com/movie/647627300422736  <---------

ปล. ผมอาจจะสงสัยมากไป แต่ถ้ามีอะไรที่ผิดกฏหรือทำใครไม่พอใจ ลบทิ้งได้ทันที นะครับ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
กรณีนี้ผมมองว่าเลนซ้ายผิดเต็มๆ  ;D
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

smileymee

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมถ้ามีเหตุการณ์ที่ไม่ชัดเจน คาดเดาได้ยาก ผมจะอยู่ในเลนตัวเองและแตะเบรคชะลอไว้ก่อน อย่างน้อยผ่อนหนักเป็นเบาครับ^^

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ถ้าไม่มีกล้องเลนขวาซวยเต็มๆเลย

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
ผมว่า,,, ถ้ามีหลักฐาน เช่นภาพจากกล้อง
....จะเอาผิด,,, รถเลนซ้าย, ก็คงไม่ยากเท่าไหร่
....แต่ถ้า,,, ไม่มีหลักฐาน, คงคุยกันลำบาก
....ใครจะเชื่อ,,, ถ้าไม่มีภาพให้เห็นแบบ จะๆ  :-\

ปล. นาที 3.30 รถทัวร์โดนชน, คนกระเด็นออกมาเดินต่อซะงั้น  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 18:00:10 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
เลนซ้ายผิดสิครับ  เพราะความเสียหายเกิดจากความประมาทของเลนซ้าย  ถ้าเลนซ้ายไม่ประมาทเหตุก็ไม่เกิด