ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เตือนภัยค่ะ "ทักทายใครให้ดูหน้าดูหลัง"  (อ่าน 8906 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
กระทู้อาจไม่มีสาระเท่าใดค่ะ
เมื่อคืนเพื่อนรุ่นน้องที่ทำงาน ขับรถเก๋งยี่ห้อหนึ่ง เจอรถคันนึงจึงกระพริบไฟใส่และบีบแตรใส่ แต่ไม่ใช่การบีบไล่นะคะ
พอจอดที่ไฟแดงรถคันดังกล่าวเลยลงมาเอาเรื่อง ผู้ชาย 2 คนว่างั้น โดยมือทุบฝากระโปรงบุบ และจะเปิดประตูรถ แต่รุ่นน้องเราก็ล็อคประตูรถ
พอดีมีตำรวจผ่านมาเจอพอดี เลยลงเจรจากันได้ความว่า
 น้องเราที่บีบแตรใส่ เพราะทักทายกันเห็นว่าเป็นรถในคลับเดียวกัน โดยดูจากสติ๊กเกอร์คลับ เพื่อนๆคงพอเดาได้นะคะ เวลาคนเอารูปรถตัวเองไปโพสในเน็ตก็จะบอกว่า "เห็นก็ทักทายได้นะครับ" สรุปคือ ฝากระโปงบุบ ชดใช้ค่าเสียหาย
ที่เตือนเพราะถ้าไม่มีตำรวจผ่านมาเจอ คงมีอันตรายกว่านี้ ดังนั้นดีที่สุดอย่าไปทักทายเลยค่ะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: กระทู้เตือนภัยค่ะ "ทักทายใครให้ดูหน้าดูหลัง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 14:57:02 »
คงไม่ใช่เจ้าของรถนะครับ ขโมยมารึเปล่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
Re: กระทู้เตือนภัยค่ะ "ทักทายใครให้ดูหน้าดูหลัง"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 15:06:39 »

โอ้!! ปากบอกทักทายได้ แต่พอทัก..กลับนึกว่าบีบแตรด่า และที่สำคัญ ไม่ถงไม่ถามอะไรเลยมาทุบซะละ  :o

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 15:11:24 »

โอ้!! ปากบอกทักทายได้ แต่พอทัก..กลับนึกว่าบีบแตรด่า และที่สำคัญ ไม่ถงไม่ถามอะไรเลยมาทุบซะละ  :o

[/quot

ผมว่าคุณเข้าใจผิดนะ เพราะเจ้าของรถคันที่ถูกบีบแตรใส่นั้นเขาไม่ใช่คนในคลับนั้นๆ เขาก็เลยเข้าใจว่ารถคันที่บีบแตรกับดิ๊บไฟใส่ต้องหาเรื่องหรือไล่ตัวเองแน่นอน
ว่าถึงเรื่องนี้แต่ก่อนผมก้เคยดิ๊บไฟใส่น้องสองคันที่สวนมานะคับตอนซื้อมาใหม่ๆเพราะถือว่ารุ่นเดียวกัน แต่ก็ไม่เคยมีเหตุกาณณืไรเกิดขึ้นนะคับ อาจเป็นเพราะสังคมต่างจังหวัดมั้งคับจึงไม่มีไร แต่ตอนนี้ก็ไม่ได้ืทำแล้วคับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 15:22:21 »
ถ้าผมจะทักคนในคลับผมคงไม่ทุบฝากระโปรงบุบแบบนี้หรอกครับ

ผมว่ามันจะหาเรื่องปล้นเพื่อนคุณแล้วตำรวจมาเจอพอดีมากกว่า

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 15:30:49 »
ว่าเขาไม่ได้หรอกครับ

คนเราควรสื่อสารด้วยภาษาที่คู่สนทนาเข้าใจ ไม่งั้นการสื่อสารก็ล้มเหลว

บีบแตร กี่ครั้ง นานกี่วินาที ถึงหมายความว่า "สวัสดีครับ ,ขอบคุณครับ , หล่อจัง ,สวยจัง "

หรือบีบ ยังไงแปลว่า ด่า หรือไล่ ไม่มีกฎเกณฑ์ชัดเจน

จริงๆถ้ามีคนคิดสร้างภาษาแตร... ขึ้นมาก็ดีนะครับ กำหนดให้ชัดเจน

ใช้ให้ตรงวัตถุประสงค์ปัญหาจะไม่เกิดครับ

ปล  .  การกระพริบไฟก็ทำนองเดียวกันครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 15:33:32 »

[/quot

ผมว่าคุณเข้าใจผิดนะ เพราะเจ้าของรถคันที่ถูกบีบแตรใส่นั้นเขาไม่ใช่คนในคลับนั้นๆ เขาก็เลยเข้าใจว่ารถคันที่บีบแตรกับดิ๊บไฟใส่ต้องหาเรื่องหรือไล่ตัวเองแน่นอน
ว่าถึงเรื่องนี้แต่ก่อนผมก้เคยดิ๊บไฟใส่น้องสองคันที่สวนมานะคับตอนซื้อมาใหม่ๆเพราะถือว่ารุ่นเดียวกัน แต่ก็ไม่เคยมีเหตุกาณณืไรเกิดขึ้นนะคับ อาจเป็นเพราะสังคมต่างจังหวัดมั้งคับจึงไม่มีไร แต่ตอนนี้ก็ไม่ได้ืทำแล้วคับ

อ้าวผมเข้าใจผิดหรอครับเนียะ แล้วประโยคนี้มันหมายความว่าอัลไล อ่าครับ  :'(

"น้องเราที่บีบแตรใส่ เพราะทักทายกันเห็นว่าเป็นรถในคลับเดียวกัน โดยดูจากสติ๊กเกอร์คลับ"

สรุปคือ ไม่ใช่คนในคลับ แต่ติดสติกเกอร์คลับ ก็เลยเข้าใจว่าเป็นคนในคลับ ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ม๊ายยยย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 15:44:45 โดย r0okiEz »
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 16:03:29 »
คลับไหนครับเนี่ยโหดจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 16:32:31 »
ไปทักแบบนี้กับบางคน คลับเดียวกันก็หงายได้นะเนี่ย

:D :D :D

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 16:34:34 »
เมื่อไม่นานนี้ก็เหมือนจะเพิ่งเกิดเหตุการณ์คล้ายกันแบบนี้ในคลับของ New City นะคับ
ลักษณะแบบนี้เลยแต่ไม่มีการทำร้ายกันเพียงแค่ขับปาดหน้าแล้วลงมาด่า เล่นเอาคนที่ทักทาย
หน้าจ๋อยสนิทไปเลย ก็เลยเอาเรื่องมาลงในคลับ สรุปได้ความว่าคนที่เข้ามาด่านั้นไม่ใช่เจ้าของรถ
เปนเพื่อนของเจ้าของรถที่มายืมรถไปขับ ละดันนักเลงซะด้วย พอโดนไล่ไฟสูงใส่แถบบีบแตร
พี่แกเลยลงมาเอาเรื่องซะเลย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 16:52:28 »
คลับผม ไม่มีคนแบบนี้ครับ หายห่วง  :)

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 17:18:13 »
เจอผมไม่ต้องถักนะครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 17:29:12 »
คลับเล็กๆคงไม่ค่อยเจอปัญหาครับ แต่ Club รถที่สมาชิกเยอะๆนี่
ผมว่าไม่น่าจะ Work นะครับ เดาใจกันไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 17:34:25 »
ดีนะผมไม่เล่นเว็บคลับ ทุกวันนี้หน้ากากหลายใบแล้ว

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 18:10:25 »
ถ้าไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัวผมไม่ทักทายแบบนี้เด็ดขาด บอกตามตรงกลัวเจอแบบนี้แหละ ดีไม่ดีโดนแจกลูกตะกั่ว เห็นคนขับรถสมัยนี้เค้าใจร้อนกันจริงๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 18:11:34 »
บีบแตรกระพริบไฟก็มีใช้ในโอกาสที่รถมีสิ่งผิดปกติ ไม่ได้ถึงขนาดบีบแตรค้างจี้ท้ายปาดหน้ากระทืบเบรคทำไมเป็นขนาดนั้น? เจอแค่เสียงกับไฟก็คลั่งแบบนี้บ้าแล้วครับ คงเห็นมากันสองคนเลยกล้าทุบรถเค้าซึ่งไม่ใช่เรื่องฉลาดเลย มายืนทำลายรถผมจากด้านหน้าผมเร่งชนอัดกับคันหน้าขาหักจริงๆด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 18:42:09 »
ก็เข้าใจทุกท่านที่ comment ค่ะ
แต่คนทักก็ทักไปแบบซื่อๆเนาะ
จะไปว่าไปทักไม่ดูตาม้าตาเรือก็กะไรยุ
คิดว่าทุกท่านคงเคยเห็นประโยคยอดฮิดในคลับต่างๆเนาะ

"เห็นที่ใหนทักทายได้นะครับ"
แล้วใครมันจะไปรู้หละว่าต้องทักยังไง ก็ทำไปเพราะความมีไมตรีจิตเนาะ
ยิง่คนที่บอกว่าไปดูแค่สติกเกอร์คลับเหรอ
ก็ปกติก็ดูแค่นั้นนะเราว่า เพราะติดสติกเกอร์ก็คงหมายถึง คนในคลับหละเนาะ

ที่เล่าให้ฟัง เพราะอยากเตือนภัยค่ะ ไม่มีไร

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 19:03:02 »
อย่าว่าแต่คนในคลับเลยครับ รถพี่ที่ทำงานผม ผมเห็นก็เลยทัก บีบแตรบิ๊บๆ เขาเปิดกระจกมา อ่าววว ใครก็ไม่รู้ขับรถพี่ที่ทำงาน ผมหน้าจ่อยเลย และไม่กล้าทักใครแบบนี้อีกเลย

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 19:21:08 »
ปกติผมทักแค่กระพริบไฟสั้นๆ 1-2 ครั้งครับ ไม่กล้าบีบแตร
เค้าไม่เห็นก็ไม่เป็นไร ค่อยไปทักในคลับอีกทีก็ได้

บางคนนี่โดนไฟกระพริบ+แตร นี่ไม่ได้เลย เหมือนไปกดสวิตช์อะไรบางอย่าง

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 20:37:39 »
เอาจริงๆเลยนะ
ถึงผมจะอยู่คลับไหน เจอรถคลับเดียวกัน ถ้าผมไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว ผมไม่ติ๊บไฟไส่หรือบีบแตรใส่นะ
ผมก็ปล่อยให้ผ่านไปยังงั้นแหละ เพราะคนที่ถูกติ๊บไฟใส่หรือบีบแตรใส่เขาอาจจะแปลเจตนาเป็นอย่างอื่นได้
มันเป็นเรื่องของกาละเทศะมากกว่าครับ จะสื่อสารอะไรไปถึงใคร ต้องคิดให้มากกว่านี้ครับ  ;D

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:16:28 »
ก็เข้าใจทุกท่านที่ comment ค่ะ
แต่คนทักก็ทักไปแบบซื่อๆเนาะ
จะไปว่าไปทักไม่ดูตาม้าตาเรือก็กะไรยุ
คิดว่าทุกท่านคงเคยเห็นประโยคยอดฮิดในคลับต่างๆเนาะ

"เห็นที่ใหนทักทายได้นะครับ"
แล้วใครมันจะไปรู้หละว่าต้องทักยังไง ก็ทำไปเพราะความมีไมตรีจิตเนาะ
ยิง่คนที่บอกว่าไปดูแค่สติกเกอร์คลับเหรอ
ก็ปกติก็ดูแค่นั้นนะเราว่า เพราะติดสติกเกอร์ก็คงหมายถึง คนในคลับหละเนาะ

ที่เล่าให้ฟัง เพราะอยากเตือนภัยค่ะ ไม่มีไร

ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ TDGK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:44:29 »
ประเด็มมันไม่ได้อยู่ที่อยุ่คลับไหน รึจะทักทายรึไม่ มันอยู่ที่ แค่บีบแตร ตบไฟสูงใส่ ต้องลงมาทุบรถเลยรึ เกิไปรึเปล่า ฮะ >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 22:02:13 »
ขอบคุณที่เตือนภัยครับ เคยทักเหมือนกัน แต่ต้องมั่นใจพอควร เช่น รถญาติ ก็ตีคู่ บีบแตร โบกมือบ๊ายบาย....แต่อันตรายครับ

กับรถเพื่อนที่ขับออกมาจากมหาลัยพร้อมกัน มีทักกันระหว่างทางบ้างก่อนแยกทางกันไป แต่เพื่อนมันก็เคยงงทีหนึ่งเมื่อผมเอารถแปลกไปกระพริบไฟใส่มัน ดังนั้น ป้องกันตนเองนะครับ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 22:20:26 »
เค้าขอยืมรถขับกันง่ายๆๆเลยนะ ดีจริงๆ

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 22:27:20 »
เรื่องแบบนี้ ถ้าไม่รู้จักกันตัวเป็นๆจริงๆ ผมคงไม่กล้าไปทักหรอกครับ  กลัวทักไปแล้วเข้าใจผิดแบบในกรณีนี้

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 22:50:34 »
แค่โดนบีบแตรใส่ก็ลงมาทุบรถ แบบนี้ควบคุมตัวเองไม่ได้แล้วมั้งเนี่ย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:24:25 »
ไม่ใช่เพื่อนสนิทจริงๆ ไม่เคยทักเลยครับ ยิ่งเจอญาตินี่ขับหนีเลย ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:48:07 »
คนขับ ไม่น่าใช่ คนในคลับ
หรือ
คนที่ติดสติ๊กเกอร์ ไม่ใช่คนขับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:51:40 »
-นาดเจอรถเพื่อนด้วยกันเองยังไม่กล้าทักเลยครับ นอกจากขับมาข้างกันให้มันเห็นหน้าแค่นั้นพอล่ะ จะดิฟไฟหรือบีบแตรกลัวเข้าใจผิด

แล้วยิ่งเป็นคลับรถยนต์ด้วย สมาชิกเยอะแยะ ใครเป็นใครบ้างก็ไม่รู้ คนขับเป็นสมาชิกในเว็บจริงๆรึป่าวก็ไม่รู้ ยิ่งมีความเสี่ยงให้เกิดการเข้าใจผิดกัน

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 00:09:55 »
จะทักกันผมไม่กระพริบไฟครับ บีบแตรสั้นๆครั้งเดียวพอ
แต่จะไม่ทักถ้าไม่แน่ใจจริงๆ