ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยจะชอบรถ eco car แบบ4ประตูหรือแบบ 5 ประตู มากกว่ากัน  (อ่าน 4856 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
คนไทยจะชอบรถ eco car แบบ4ประตูหรือแบบ 5 ประตู มากกว่ากัน  ให้คิดวิเคราะห์กันเล่นๆครับ เพราะตอนนี้แบบ4ประตูก็เริ่มจะบดขยี้แข่งขันกันมากขึ้นแล้ว ท่านคิดว่าคนไทยเราชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
4หรือ5ประตู ตัวไหนออกมาเด่นก็ไปตัวนั้นหละ
เริ่มตั้งแต่
บริโอ้<บริโออเมซ
มาร์ท<อัลเมรา
มิราจ มีรางแพ้ แอททาด (ชื่อบ้าอะไรพูดยากซิป)

สงสัยคนชอบแนวกว้างๆไว้ก่อน

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

แรกๆถ้าอีโคคาร์ผมจะนึกถึง เล็กๆสั้นๆเบาๆประหยัดๆ

ที่มองๆไว้ทีแรกก็ มาร์ชกับสวิฟท์ครับ

แต่ผมนึกถึงเวลาไปกันเยอะๆ+มีของด้วย เลยไปลงที่อัลเมร่า

ถึงจะไม่ดีเลิศ แต่ก็ไม่ผิดหวังครับ กลางๆในความต้องการ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
4 ประตูยังไงก็ขายดีกว่าครับ

แต่ถ้าตัวถูก 5 ประตู ไม่แพง ก็ยังขายได้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนส่วนใหญ่น่าจะชอบซีดานนะครับ

แต่ถ้าเป็นผม ตั้งแต่ C seg ลงมา ผมชอบ ตัวถัง 5 ประตูครับ(เทียบกับรุ่นเดียวกันที่เป็น ซีดาน)

ออฟไลน์ gumpzgear

แต่ถ้าเป็นผม ตั้งแต่ C seg ลงมา ผมชอบ ตัวถัง 5 ประตูครับ(เทียบกับรุ่นเดียวกันที่เป็น ซีดาน)

ผมว่าขึ้นอยู่กับหน้าตานะครับ
Mazda 2 Sedan ขายดีกว่า Hatchback
Fiesta Hatchback ขายดีกว่า Sedan

แต่โดยพื้นฐานคนไทยน่าจะชอบรถซีดานนะครับ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member

ผมว่าขึ้นอยู่กับหน้าตานะครับ
Mazda 2 Sedan ขายดีกว่า Hatchback
Fiesta Hatchback ขายดีกว่า Sedan

แต่โดยพื้นฐานคนไทยน่าจะชอบรถซีดานนะครับ

mazda2  sedan ขายดีกว่าเพราะถูกกว่าครับ  รุ่นน้องอยากใด้ตัว 5 ประตู้แต่ราคาสู้ไม่ใหวเลยต้องใช้ 4 ประตู  ผมว่าตัวใหนสวยกว่าตัวนั้นขายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
ผมมองว่าผู้ใหญ่มักจะชอบรถเก๋ง 4 ประตู เพราะความกว้างสบายและคุ้มค่า

ส่วนวัยรุ่นจะชอบแนวสปอร์ตน่ารักๆ 5 ประตูซะมากกว่า...รึเปล่าครับ  ;)

ออฟไลน์ r0okiEz

ผมว่าแล้วแต่รสนิยมของแต่ละคนอ่าครับ

แต่อีโคร์คาร์สำหรับผม จะ4ประตูหรือ10ประตู ก็ขอแค่มันประหยัด กระทัดรัด ราคาไม่แพงเวอร์ ก็พอแล้วครับ
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผม (คนไทย) ชอบ 5 ประตูครับ เหตุเพราะขนของหรือน้องหมาใสกรงไว้ท้ายรถได้สบายๆ โดยไม่ต้องกังวลว่าน้องหมาจะขาดอากาศหรือร้อนตายไปซะก่อน (พับเบาะแล้วเอาแผงกั้นออกแค่นั้นเอง)

เอาของเข้าออกง่ายดีด้วย ถอยหลังก็ง่าย แต่ข้อเสียคือเสียงกุกกักที่ท้ายรถมันเล็ดรอดออกมาได้ง่ายมากมาย

แต่ถ้ามองภาพรวมจากคนรู้จักส่วนใหญ่จะชอบ 4 ประตูเพราะมันสวยกว่า ท้ายรถใส่ของที่ไม่สูงมากได้มากกว่าโดยที่ไม่ต้องพับเบาะและไม่กระทบกับการนั่งของคนนั่งด้านหลัง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดูจากยอดขายสิครับ

ว่าแต่ที่ออกมาก่อนก็ห้าประตูทั้งนั้น

ออฟไลน์ MystogaN

คนมีอายุชอบ ซีดาน มากกว่าครับ ;)

มีเพื่อนชอบแจ๊ส แต่ต้องซื้อซิตี้แทนเพราะ พ่อ แม่ ไม่ชอบรถ 5 ประตู 2-3 คนแหนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมคนนึงละไม่ชอบรถ 4 ประตู  ขอเป็น 2-3-5  เลยดีกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ superden

สงสัยสูสีมากๆตัดสินลำบาก

ออฟไลน์ popo

.5 ประตู ครับพับเบาะหลังแล้วขนของได้ สะดวก,
ยิ่งมีรถคันเดียวด้วย ใส่จักรยานไม่ต้องกังวลเรื่องเบาะขาด เลอะ
เรื่องงาน เรื่องเที่ยว พอไหว ปกติ ใซ้รถVan ครัย

ออฟไลน์ YAmodels

ระหว่าง hatch back กับ sedan เลือก sedan ครับ
แต่ถ้าเป็น sedan กับ estate เลือก estate ครับ
เปลี่ยนจาก estate กันเก่า มาเป็น eco sedan คันใหม่
มันอึดอัดยังไงก็ไม่รู้ ขนของนิดหน่อยก็เต็มคันแล้ว
คันเกา่แทบจะขนเครื่องซักผ้าได้เลย
เสียดาย ไม่มีตัวเลือกในงบที่มีเลย

ออฟไลน์ jimsrsa

ผมชอบ 5 ประตู แต่ตอนซื้อต้องดูการใช้งานอีกที

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
โดยภาพรวมชอบ 4 ประตูมากกว่าครับ
ถ้า 5 ประตู ขอ Suzuki Swift เท่านั้น