ผู้เขียน หัวข้อ: มอไซค์ขับย้อนสองในแลนOne Wayของเรา แล้วเราขับชน ไครผิด?  (อ่าน 4641 ครั้ง)

ออฟไลน์ Manwalker

• Newbie
  • *
คือผมต้องประสบปัญหาอย่างนี้ทุกวัน วันละสองรอบเช้าเย็น จุดแรก
1.รอบเช้า ตรง ลงทางด่วนสุขุมวิท 71 แล้วเลื้ยวขวามาแล้ว ทางที่ออกมาทางเจอหน้า ม.กรุงเทพ ซื่งช่วงเช้าเค้าเปิดไห้วิ่งได้ 07:00-09:00
<จุุดนี้มีตำรวจคอยโบกอยู่ด้วย แต่มอไซค์ ก็สวนกันเปงเรื่องปรกติ>

2.รอบเย็น ตรง เรืยบด่วนรามอินทรา เข้า ลาดพร้าว 71 (ตรงเด็กเลื้ยงแกะ) 16:00-20:00

<จุุดนี้ซอยแคบมากๆ แต่มอไซค์ก็ยังดันทุรังไป>

คืออยากรู้ว่า ถ้าเราชนเค้าไม่ก็เค้าชนเรา เราผิดไหมครับ พวกมอไซค์นี่ จะได้ทำตัวถูก.... :-\

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
คุณชนเขา คุณผิด
เขาชนคุณ เขาผิด
ต่างฝ่ายต่างชน ประมาทร่วม

ที่ว่ามาทั้งสามอย่างข้างต้น ก็ต้องพิสูจน์เป็นรายๆ ไป และ ดูที่เจตนาประกอบด้วย

และย้ำอีกครั้งว่าไม่มีกฎหมายใดในประเทศไทยที่บัญญัิติว่า รถใหญ่ผิดเสมอ

และหากเป็นกรณีตำรวจทำสำนวนให้คุณผิด คุณสามารถปฏิเสธข้อกล่าวหาของตำรวจได้  เพราะำตำรวจไม่ใช่ศาลครับ แต่ถ้าคุณดันไปยอมรับว่าผิดทั้งที่ความจริงแล้วคุณอาจจะไม่ผิด คุณก็เป็นแพะนั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 17:09:33 โดย top3245 »

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
เราจะผิดในฐานประมาทร่วมได้ตลอด อยู่กับสถานการณ์ หากชนกัน
1 ชนกันไม่มีใครเจ็บหรือแค่ถลอกปลอกเปลิก ให้เขาชดใช้ ถ้ารถเราเสียหาย เขาผิดเต็มๆ
2 ชนกันแล้ว มีการบาดเจ็บ ที่ถือว่าสาหัส  คุณจะผิดได้เพราะประมาททำให้คู่กรณีบาดเจ็บ  สู้กันไป ทนายกินเรียบ
3ชนกันแล้วคู่กรณี ตาย ก็ ประมาททำให้คนอื่นตายอะครับ

ทั้งๆที่เลนเราชัดๆ ส่วนใหญ่คนจะคิดแบบนี้

ออฟไลน์ oak7070

มอเตอร์ไชร์ผิดเต็มๆครับ  ผมเคยชนมอเตอร์ไชร์แบบว่าทางโค้งแล้วเขาหลุดโค้งมาชนเราในเลนส์ของเรา  ตอนแรกเขาก็สู้คดีครับเพราะเขาเข้าใจว่ารถเล็ก

ถูกเสมออีกอย่างอาการของเขาก็สาหัสครับถึงขึ้นพิการเลย  สู้คดีกันอยู่ 2 ปีปรากฎว่าศาลตัดสินให้เขาชดใช้ค่าเสียหายและค่าใช้จ่ายค่าเสียเวลาให้เรารวม

ทั้งดอกเบี้ยด้วย  เป็นเงินแสนกว่าบาทแต่ทางคนขับมอเตอร์ไซร์มาขอร้องให้ลดให้โดยไปคุยกับทางพ่อของเรา  เลยลดให้เหลือแสนถ้วนๆครับ

จริงๆค่าซ่อมรถเราประมาณ สามหมื่นกว่าๆเองครับ    ถ้ายอมรับผิดแล้วไม่สู้คดีก็จบแค่นั้น  เขาคงไม่รู้ว่ากฏหมายที่ว่ารถเล็กถูกเสมอโดนยกเลิกไปหลาย

สิบปีแล้วครับ  กฏหมายใหม่ใครประมาทก็ถึอว่าผิดครับ  ไม่เกี่ยวกับรถเล็กรถใหญ่ครับ

ออฟไลน์ top3245

เราจะผิดในฐานประมาทร่วมได้ตลอด อยู่กับสถานการณ์ หากชนกัน
1 ชนกันไม่มีใครเจ็บหรือแค่ถลอกปลอกเปลิก ให้เขาชดใช้ ถ้ารถเราเสียหาย เขาผิดเต็มๆ
2 ชนกันแล้ว มีการบาดเจ็บ ที่ถือว่าสาหัส  คุณจะผิดได้เพราะประมาททำให้คู่กรณีบาดเจ็บ  สู้กันไป ทนายกินเรียบ
3ชนกันแล้วคู่กรณี ตาย ก็ ประมาททำให้คนอื่นตายอะครับ

ทั้งๆที่เลนเราชัดๆ ส่วนใหญ่คนจะคิดแบบนี้

ด้วยความเคารพครับ เนื่องจากผมมีอาชีพ  (ทนาย) ตามที่คุณพาดพิงว่า "ทนายกินเรียบ"  ใน 2.  ซึ่งไม่ถูกต้องตามที่คุณกล่าวอ้างครับ  เพราะหากผู้ต้องหา หรือ จำเลย ซึ่งไม่ผิด หรือ จะผิดจริง  แต่มีข้อจำกัดเกี่ยวกับการเงินในการจ้างทนายให้ดูแลคดีให้ ก็สามารถขอทนายขอแรงได้(ทนายฟรี) หรือ ขอความช่วยเหลือจากสภาทนายความในจังหวัดนั้นๆ ได้ (ทนายอาสา ) ซึ่งฟรีเช่นกัน

ออฟไลน์ Freekick042

แถวบ้านผม พระประแดงฝั่งปู่เจ้า ตรงทางเรียบสะพานภูมิพลผมเคยเจอกระบะยกสูงขับย้อนมาแล้ว
มอเตอร์ไซค์นี่เด็กๆเลย

ถ้าชนกันก็ผิดทั้งคู่ครับ แต่คนอยู่เลนส์ถูกต้องยังไงก็ได้เปรียบแน่นอนเพราะฝ่ายย้อนศรละเมิดกฏหมายมากกว่า

ออฟไลน์ r0okiEz

ผมว่าดูที่เจตนาเป็นรายกรณีไปนะ

1. ถ้าคุณขับรถปกติ แล้วมอไซค์ขับเสียหลักมาชนคุณ แบบนี้มอไซค์ผิด

2. ขับปกติ แล้วคุณหมันไส้มอไซค์ เลยหักไปชนแม่มเลย  แบบนี้คุณผิด

แต่ทุกสิ่งอย่างก็ต้องพิสูจน์ด้วยหลักฐานต่างๆ และต้องถามพยานที่เห็นเหตุการแถวนั้น ครับผม.  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
มอไซด์ผิดครับ ... ผิดที่คดีจราจรตรงวิ่งสวนเลนมา

แต่พอชนกัน ตำรวจดูที่เจตนาครับ
ถึงมอไซด์วิ่งสานเลนมา แต่ตำรวจพิสูจน์ได้ว่าคุณมีเจตนาไม่หลบ ตั้งใจชน
ถ้าเบาๆคุณก็โดนประมาทร่วม ถ้าหนักๆคุณอาจโดนข้อหาพยายามฆ่าครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

ด้วยความเคารพครับ เนื่องจากผมมีอาชีพ  (ทนาย) ตามที่คุณพาดพิงว่า "ทนายกินเรียบ"  ใน 2.  ซึ่งไม่ถูกต้องตามที่คุณกล่าวอ้างครับ  เพราะหากผู้ต้องหา หรือ จำเลย ซึ่งไม่ผิด หรือ จะผิดจริง  แต่มีข้อจำกัดเกี่ยวกับการเงินในการจ้างทนายให้ดูแลคดีให้ ก็สามารถขอทนายขอแรงได้(ทนายฟรี) หรือ ขอความช่วยเหลือจากสภาทนายความในจังหวัดนั้นๆ ได้ (ทนายอาสา ) ซึ่งฟรีเช่นกัน

ด้วยความเคารพเช่นกัน จุดประสงค์ในทุกข้อรวมข้อ2 ที่ผมโพสต์คือ ถ้ามีความเสียหายเกิดขึ้นต่างคนก็ต่างต้องการเรียกร้องว่าตัวเองเป็นฝ่ายถูก ต้องการเรียกร้องค่าชดเชย แม้จะรู้ดีว่าเราอาจมีส่วนผิดก็ตาม หรือรู้ดีว่า คู่กรณี ถูกก็ตาม การเป็นคู่กรณีกัน มันก็จบได้ ตั้งแต่ แค่สบตา พยักหน้าให้กัน ต่างคนต่างไปใ้ห้อภัยกันนะที่เกิดเหตุ หรือ หนักมาหน่อย ต่างฝ่ายต่างขอโทษ จบๆกันไป หรือหนักขึ้นมาหน่อย มีคนกลางเจรจาไกล่เกลี่ยพอใจทั้ง2ฝ่าย นอกโรงนอกศาล หนักมาหน่อย คุยกันที่โรงพัก หนักหน่อย ก็ฟ้องร้องกัน ในศาล ซึ่งตั้งแต่ข้อ2 ขึ้นไปเนี่ย เป็นคดีอาญา ยอมความไม่ได้ ตำรวจต้องส่งฟ้องเท่านั้น คู่กรณีที่เจอเหตุการณ์แบบนี้ ไม่มีใครอยู่สุขแน่ ต่างฝ่ายต่างต้องเอาตัวรอดแม้จะรู้ว่าตัวเองผิดก็ขอผิดให้น้อยที่สุดหรือดีไม่ดีกลายเป็นไม่ผิดเลยก็ได้ ปฏิเสธไม่ได้ที่จะว่าจ้างทนายความที่คิดว่าจะช่วยเหลือในจุดนี้ได้ ซึ่งส่วนใหญ่ต้องจ้างครับ จริงอยู่ทีมีทนายอาสาซึ่งแต่ละท่านเป็นผู้มีคุณวุฒิและเชี่ยวชาญ สำหรับคนที่ไม่มีเงินจะจ้างจริงๆ( แต่คนส่วนใหญ่เค้าก็จะยังจ้างทนายก่อนอยู่ดี และงานของทนายอาสามักงานหนักและล้นมืออยู่แล้ว  )
คดีความ บางคดีซับซ้อน บางคดีไม่ซับซ้อน แต่ทุกคดีก็ต้องใช้ระยะเวลายาวนาน และศาลท่านก็จะพิจารณาคดีตามคิว บางคนพอผ่านไปสักระยะ เริ่มคิดว่าเสียเวลาทำมาหากินละ ยอมๆไปดีกว่าก็เยอะ การขึ้นศาลแต่ละครั้งมีค่าใช้จ่าย ฝ่ายถูกยังมีสิทธิ์ร้องขอให้ฝ่ายผิดจ่ายค่าต่างๆในการสู้คดีได้อีก บางคนโดนทั้งอาญา โดนทั้งแพ่ง ผ่านไปสักระยะ หากคดียืดเยื้อจะเริ่มถอดใจ หรือขอพบกันตครึ่งทาง (ไม่ว่าแพ้หรือชนะคดีก็ต้องมีค่าใช้จ่ายสำหรับทนายครับ)
ส่วนที่คุณกล่าวว่าผมพูดไม่ถูกต้องนั้น  ยอมรับและะขออภัย ผมขอถอนคำพูดว่าทนายกินเรียบ สำหรับ เหตุการณ์นี้ ว่าไม่ว่าคุณจะชนะหรือแพ้คดีหรือไกล่เกลี่ยกันได้ คุณจะต้องเสียค่าใช้จ่ายให้ทนายส่วนใหญ่แน่นอน  ยกเว้นถ้าคุณใช้ทนายอาสาตั้งแต่ต้น และ หากชนะคดีก็จะได้ค่าชดเชยตามจริง( ราคาประเมิน) จากฝ่ายแพ้ +ค่า เช่ารถใช้ชั่วคราว (ถ้ามี) +การบังคับคดีอาญาคู่กรณีตามศาลสั่ง ส่วนถ้าคุณแพ้คดีก็กลับกัน

จะเห็นได้ว่าไม่ว่าอย่างไร ในกรณีข้อ2ขึ้นไปจะต้องเสียค่าทนาย(หากไม่ได้ใช้บริการทนายอาสา) และเสียเวลาทำมาหากินเหมือนกัน
เนื่งจากทุกคนต่างมีการทำมาหากินแตกต่างกันไป ไม่ว่ารวยหรือจน ก็ต้องทำงาน หรือมีกิจกรรมทำทั้งนั้น

ผมในฐานะมีประสบการณ์มาบ้าง เคยทั้งถูกและผิด มีเจตนาแค่แสดงความคิดเห็นและชี้แนะแนวทางในบางจุดเผื่อจะเป็นประโยชน์ในการนำไปประกอบการพิจารณาของเจ้าของกระทู้เท่านั้น ไม่ได้มีเจตนาว่าใครทั้งสิ้น  

สุดท้ายนี้ ถ้าทุกคนขับรถโดยไม่ประมาท ปฏิบัติตามกฎจราจร เคารพและให้อภัยซึ่งกันและกันสำหรับเพื่อนร่วมทาง อุบัติเหตุบนท้องถนนจะลดน้อยลง อยากเห็นถนนสีขาว ไม่อยากให้ในอนาคตถนนกลายเป็นสีแดง(เลือดสาดเต็มถนน(ไม่เกี่ยวการเมือง)) และขอให้เพื่อนๆทุกคนรวมทั้งผมปลอดภัยบนท้องถนนก็พอครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

เดาว่า มอเตอร์ไซด์ทั้งหลาย ที่สวนเลน ที่ทำอะไรต่าง ๆ นานา ที่ผิดกฏจราจร
คงยังมีความเชื่อว่า รถใหญ่ผิดเสมอ เป็นสิ่งที่ปลูกฝังกันมา

ผมก็เจอมอไซด์สวนเลนประจำ ส่วนหนึ่งเขาก็ระวังตัวอยู่ไม่ให้เราไปชนเขา ไม่ให้เขามาชนเรา
แต่พวกไม่ค่อยระวังก็มี

เจออยู่บริเวณนึง จะมีมอไซด์สวยนเลน เป็นเรื่องปรกติของถนนนั้น
ถ้าวันใดมีตำรวจมายืนโบกรถ มอไซด์ที่สวนเลน ก็จะใช้วิธีเข็นรถผ่านตำรวจไปอย่างหน้าตาเฉย
หรือขับผ่านไปเลย ตำรวจได้จับหรือเปล่าก็ไม่รู้ ซึ่งก็สวนกันเยอะมาก

ออฟไลน์ Manwalker

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากสำหรับทุกคำตอบครับ

ว่าจะติดกล้องหน้าเพิ่มด้วย เวลาเกิดเหตุจะได้มาเค้าจะได้มีหลักฐานแน่นๆหน่อย ว่า "เราหลบไห้แล้วแต่ก็ยังชน"

ไม่เข้าไจจิงๆว่า พวกนี้เค้าคิดยังไง ไม่เจ็บคงไม่จำ ต้องขื้นโรงขื้นศาลอีก ไม่ไช้เรื่องสนุกเลย :P

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
1) ผู้ขับขี่ย้อนศรมีอาวุธแสดง...เราต้องรับผิดคือถอยดีกว่าหรือเชิญทางนู้นมาก่อนดีที่สุด
2) ผู้ขับขี่ไม่ใช่ดังเช่นข้อ 1....เราต้องรับผิดอีกเช่นกันเพราะทางนั้นมากันหลายคน

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
มอเตอร์ไชร์ผิดเต็มๆครับ  ผมเคยชนมอเตอร์ไชร์แบบว่าทางโค้งแล้วเขาหลุดโค้งมาชนเราในเลนส์ของเรา  ตอนแรกเขาก็สู้คดีครับเพราะเขาเข้าใจว่ารถเล็ก

ถูกเสมออีกอย่างอาการของเขาก็สาหัสครับถึงขึ้นพิการเลย  สู้คดีกันอยู่ 2 ปีปรากฎว่าศาลตัดสินให้เขาชดใช้ค่าเสียหายและค่าใช้จ่ายค่าเสียเวลาให้เรารวม

ทั้งดอกเบี้ยด้วย  เป็นเงินแสนกว่าบาทแต่ทางคนขับมอเตอร์ไซร์มาขอร้องให้ลดให้โดยไปคุยกับทางพ่อของเรา  เลยลดให้เหลือแสนถ้วนๆครับ

จริงๆค่าซ่อมรถเราประมาณ สามหมื่นกว่าๆเองครับ    ถ้ายอมรับผิดแล้วไม่สู้คดีก็จบแค่นั้น  เขาคงไม่รู้ว่ากฏหมายที่ว่ารถเล็กถูกเสมอโดนยกเลิกไปหลาย

สิบปีแล้วครับ  กฏหมายใหม่ใครประมาทก็ถึอว่าผิดครับ  ไม่เกี่ยวกับรถเล็กรถใหญ่ครับ
อยากเอาข้อความนี้พิมพ์ใหญ่ๆแล้วไปติดไว้ตามถนนครับ เพราะมอไซค์ส่วนใหญ่ยังประมาทเพราะเข้าใจว่ารถใหญ่จะระวังไม่มาชนแน่นอน
และถ้าตำหนวดขับย้อนศรซะเองล่ะ (แถวแยกสวนสมเด็จเจอประจำ ก็เป็นตัวอย่างให้ชาวบ้าน ซะงี้)