ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา BMW สอบถาม 2 เรื่องครับ  (อ่าน 5794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
ปัญหา BMW สอบถาม 2 เรื่องครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:13:13 »
ใช้ bmw f10 528i รบกวนสอบถามเพื่อนๆหน่อยนะครับ พอดีเป็นกังวล แต่อยากทราบเบื้องต้นก่อน ไม่อยากเข้าศูนย์ bmw เท่าไหร่ เพราะหลอนมากๆ (เรื่องความยาวนาน)

1. ช่วงนี้รถติด ฝนตก วิ่งในตัวเมือง ซึ่งผมตั้ง reset อัตราบริโภคนํ้ามันตลอด วิ่งเส้นจรัญสนิทสงศ์ ไป pantip ปิดท้ายด้วยพระราม 3  (ฝนตกตลอด รถติดมาก) พอถึงที่หมายมองดูอัตราสิ้นเปลือง 3.2 กิโล/ลิตร โอวพระเจ้า แบบนี้ปกติรึเปล่าครับเนี่ย

2. ขับรถอยู่ดีดี ขึ้นข้อความว่า Steering Behavior Affected แล้วเป็นรูปพวงมาลัย ข้อความก็เขียนว่าให้ติดต่อ bmw care ซึ่งผมก็กำลังจะโทรไปถาม แต่แล้วไฟก็ดับหายไป แล้วไม่ขึ้นมาอีกเลย แบบนี้ถือว่าเสียไหมครับ หรือแค่ Error

เครียดจังครับ เพื่อนๆคิดว่ายังไงบ้าง ช่วงนี้ฝนตกรถติด ขออย่าให้ต้องเข้าศุนย์เลย  สาาาธุ  :'(

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ปัญหา BMW สอบถาม 2 เรื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:30:33 »
ใช้รุ่นเดียวกันอยู่นะครับ ไม่ได้เข้าข้างนะครับ

ข้อ 1.อันนี้ผมว่าไม่น่าจะต้องรีเซ็ตบ่อยๆ นะครับตั้งเป็น Trip ไปดีกว่า ของผมคงที่ ที่ 8.4 ครับ ขนาดมะวานเจอมหกรรมรถติด 3 ชม.แถวห้วยขวาง

ข้อ 2.อาจจะแค่ Error นะครับ แต่ทางที่ดี ควรเข้าไปเชคดีกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ปัญหา BMW สอบถาม 2 เรื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:38:28 »
อัตราสิ้นเปลือง วิ่งในเมือง รถติดจัด ๆตีซะว่าชั่วโมงละ 1 ลิตรได้ครับ  ตัวเลขหน้าจอกับการจราจรในเมืองเอามาใช้ไม่ได้ครับ ต้องไปเติมเต็มถังดูกันอีกที น่าจะราว ๆ 5-8 km/l ครับกับรถขนาดนี้

มันขึ้นเตือนอะไรก็เข้าศูนย์ก่อนครับ ฟรี ดีกว่ามีปัญหาหลัง BSIอีก

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 21:45:07 »
ปกติครับ(ทั้งหมด)

1ปกติเพราะ รถติดเผื่อจะวิ่งได้ในแต่ละกิโล   มันจะคำนวนค่าเฉลี่ยแบบก้าวหน้าไปเรื่อยๆอ่ะครับ บางทีอาจแสดงผล ว่าใช้น้ำมันมากกว่าความเป็นจริง
2ปกติ หมายถึงรวนชั่วคราว ยกเว้นว่ามันขึ้นตลอดเวลาควรเข้าศูนย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 23:55:17 โดย bump_F10_525d »

ออฟไลน์ Vage

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 22:12:54 »
ใช้รุ่นเดียวกันอยู่นะครับ ไม่ได้เข้าข้างนะครับ

ข้อ 1.อันนี้ผมว่าไม่น่าจะต้องรีเซ็ตบ่อยๆ นะครับตั้งเป็น Trip ไปดีกว่า ของผมคงที่ ที่ 8.4 ครับ ขนาดมะวานเจอมหกรรมรถติด 3 ชม.แถวห้วยขวาง

ข้อ 2.อาจจะแค่ Error นะครับ แต่ทางที่ดี ควรเข้าไปเชคดีกว่าครับ

ที่ผม reset ตลอด หมายถึงว่าผมปรับ Reset Automatically ในโหมด Journey เฉยๆครับ ก็คือจะหมายถึง ทุกครั้งทั้ง Start เครื่องมันจะจับใหม่ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 22:36:08 »
ตอบ ข้อ2

เป็นตั้งแต่ e60 แล้วคับ ดับเครื่องติดใหม่ก็หาย หรือ มันจะมีคำอธิบายเพิ่มเติมในคำเตือนนั้นๆ ลองอ่านเพิ่มดูคับ

ถ้าของอี60 ถ้าไฟพวงมาลัยขึ้น ดับเครื่อง ติดใหม่ บิดซ้ายสุด ขวา สุด ดับเครื่อง ติดเครื่อง วิ่งไปซักพักจะหายไปเอง
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:13:31 »

ที่ผม reset ตลอด หมายถึงว่าผมปรับ Reset Automatically ในโหมด Journey เฉยๆครับ ก็คือจะหมายถึง ทุกครั้งทั้ง Start เครื่องมันจะจับใหม่ใช่ไหมครับ
งั้นน่าจะปดตินะครับ เวลารถติดหนักๆ ตัวเลขลดลงเร็วจนใจหายเลย  ;D

ลองวัดดูที่ค่าน้ำมันดีกว่าครับ เหนผลกว่า

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:14:19 »
ข้อ 1

ถ้ารถติด ๆ เนี้ยแล้วเราไปกดรีเซ็ทมันเพื่อให้มันจับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงใหม่ มันจะประมาณนั้นละครับ ของผมก็เท่่านั้น

ข้อ 2

ถ้าของ E60 คือ พวงมาลัยมีปัญหาครับ จะหมุนซ้าย หมุนขวาเหมือนพี่ท่านบนบอกก็ได้ แต่แค่แก้อาการชั่วคราว

สาเหตุ ของตัวผมเองมาจากตัว โซลินอยด์ในชุดแร็คพวงมาลัยมันเสีย จ่ายไฟไม่เสถียร คือ น้อยไปจากที่ระบบมันตั้งค่ามา  

(ถ้าใครพออธิบายได้รบกวนทีนะครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้มากนัก)

ป.ล รถศูนย์ก็เข้าศูนย์เหอะครับ เพราะมีประกันเคลมได้อยู่แล้ว (แม้บางทีศูนย์จะไม่ค่อยเก่งในการวิเคราะห์อาการเท่าไหร่นักก็ตาม)

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:49:41 »
ตอบ ข้อ2

เป็นตั้งแต่ e60 แล้วคับ ดับเครื่องติดใหม่ก็หาย หรือ มันจะมีคำอธิบายเพิ่มเติมในคำเตือนนั้นๆ ลองอ่านเพิ่มดูคับ

ถ้าของอี60 ถ้าไฟพวงมาลัยขึ้น ดับเครื่อง ติดใหม่ บิดซ้ายสุด ขวา สุด ดับเครื่อง ติดเครื่อง วิ่งไปซักพักจะหายไปเอง
ถูกต้องครับ ในคู่มือก็มีบอกนะครับว่าเป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 01:59:33 »
1. คุณตั้ง auto start/stop ไว้ปกติ หรือว่ากดยกเลิกมันครับ ผมว่าตัวเลขมันต่ำไปหน่อย ยกเว้นติดแบบไม่ขยับนานมากๆ ก็เป็นไปได้ครับ
2. เมื่อวานผมก็เพิ่งเจอข้อความเดียวกัน แต่ขึ้นครั้งเดียวก็หายไปเลย เกิดตอนเลี้ยวมุมแคบ วิ่งช้าๆ เหมือนมัน error นิดๆ แต่ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นครับ ขับต่อได้สบาย

ออฟไลน์ tty

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:04:49 »
ของผม 520D ยัง 8-9 กม ลิตรเลยครับ ที่เขาว่าอีโค่คาร์ มันอีโค่ดรงไหนนี่ ;D
เข้าใจครับอาการที่ไม่ค่อยชอบเข้าไปศูนย์ อารมย์เซ็งๆเหมือนกันครับ