ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Mitsubishi Attrage กับ Chevy Sonic เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 10539 ครั้ง)

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
หลังๆ เริ่มหวั่นไหวกับแบรนด์เชฟแล้วครับ เห็นมีปัญหากันเรื่อยๆ แต่มันได้ส่วนลดภาษี 1 แสนเพราะจองปีที่แล้ว

ระหว่างเจ้า Attrage กับ Sonic ที่ได้ส่วนลด เพื่อนๆ จะเลือกอะไรกันครับ  :-[

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: ระหว่าง Mitsubishi Attrage กับ Chevy Sonic เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:53:13 »
เป็นผมเลือกโซนิค เพราะข้อมูลจากคุณจิมมี่ มิตซูเรื่องศูนย์ถูกจัดให้อยู่แถวล่างๆ
หนีเสือจะปะจรเข้ได้นะ ถ้าพี่โต น้องฮอนก็ว่าไปอย่าง :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ระหว่าง Mitsubishi Attrage กับ Chevy Sonic เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 00:15:23 »
รอดู Sonic 1.6 ก่อนไหมครับ ใกล้แล้วนะ!

อ้อ ศูนย์ GM กับ MMC ตอนนี้ ถือว่า ไล่เลี่ยกันแล้วครับ เรื่องความห่วย
มีศนย์ฯ ต่างจังหวัดที่ดีๆ หลายศูนย์ แต่ใน กทม หายากเหมือนกันที่ดีๆเนี่ย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 01:20:27 »
รอดู Sonic 1.6 ก่อนไหมครับ ใกล้แล้วนะ!

อ้อ ศูนย์ GM กับ MMC ตอนนี้ ถือว่า ไล่เลี่ยกันแล้วครับ เรื่องความห่วย
มีศนย์ฯ ต่างจังหวัดที่ดีๆ หลายศูนย์ แต่ใน กทม หายากเหมือนกันที่ดีๆเนี่ย

ศูนย์มิตซูฯห่วยหรอครับพี่จิมมี่

คือผมไม่ค่อยได้ยิน feedback ของศูนย์มิตซูเท่าไหร่
ไม่เหมือนกับโตโยต้า ฮอนด้า อีซูซุ ที่ส่วนมากแนะนำ
หรือฟอร์ดกับเชฟฯที่ส่วนมากร้องยี้ มาสด้านี่ช่วงหลังผมเห็นชมกันเยอะมากๆ แต่มีปัญหาเรื่องสต็อกของอะไหล่
แต่มิตซูกับนิสสันนี่ผมไม่ค่อยได้ยิน feedback เท่าไหร่ หรือเห็นก็ออกแนวแล้วแต่สาขามากกว่า ไม่ค่อยมีใครสรุปว่าศูนย์มิตซู=ห่วยอะไรแบบนี้

เลยอยากรู้ว่า ถ้าพูดรวมๆไม่แยกศูนย์ ศูนย์บริการโดยรวมๆของมิตซูนี่เข้าขั้นห่วยแล้วหรอครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตอบจขกท. ถ้า sonic ได้ส่วนลด ผมเอา sonic นะ อย่างน้อยมันก็หลุดออกจาก eco car ออกมาหน่อยนึง
attrage นี่ผมจะเลือกเมื่อเปรียบเทียบแค่ eco car กลุ่ม 4 ประตูด้วยกันเท่านั้น
เพราะถ้า 5 ประตู ไม่ไป swift ก็รอ yaris อยู่ดี

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 02:05:28 »
ถ้าได้ลดแสนนึง ผมว่าโซนิคน่าใช้กว่าครับ
อัตราเร่งพอกัน แต่ปัญหาในคลับก็มี เครื่องยนต์ดับตั้งแต่วันออกรถเลยก็มี เรื่องศูนย์ พี่แฟนผมทำอยู่ ขอบอกว่า อนาถ

ส่วนมิตซู ดูจากวิธีแก้ปัญหาต่างๆในคลับ ผมว่าก็ยังอนาถเหมือนกันครับ (เอือมตั้งแต่ ชาว EX ไปช่วยแก้ปัญหาลูกลอยละ)

เพราะงั้นผมว่าพอกันครับ 55+

แต่ยังไงโซนิคก็ขับดีกว่าแอททราจ (เขียนยากจังฟระ) แน่นอนครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:10:55 »
จากประสบการณ์ที่ใช้รถมา 3 ยี่ห้อ

โตโยต้า โอเคเกือบทุกศูนย์(แต่แก้เคสยากๆไม่หายจนต้องขายทิ้งไป)
ฮอนด้าในกรุงเทพโอเค  ต่างจังหวัด ดรอพลงมาจากกรุงเทพหน่อย
มิตซู กรุงเทพห่วยสุดๆ   ต่างจังหวัดดีพอๆกับฮอนด้า  (จริงๆดูชื่อดีลเลอร์เอาก็ได้  คุณภาพแต่ละเจ้าต่างกันชัดเจน)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:16:52 »
ถ้า sonic 1.6 ไปเชฟวี่โลดครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:44:35 »
 Attrage ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 09:32:25 »
ศูนย์ Chev ในกรุงเทพที่พอไว้ใจได้ก็พอจะมีอยู่นะครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 10:04:46 »
ถ้าไม่กลัวซ่อมแพง บำรุงรักษาแพงเอาเชฟครับ ผมมั่นใจว่าการขับขี่มันน่าจะดีกว่า แต่ถ้าประหยัดสู้attrage ไม่ได้แน่ ถ้าเป็นผมผมเอาattrage เพราะผมกลัวค่าซ่อมบำรุงของเชฟ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 10:24:13 »
เอาเฉพาะตัวรถนะครับ โซนิคครับ
ถ้ารวมหมดทุกอย่างถึงศูนย์มิตซูจะชื่อเสียงไม่ค่อยดี (อันนี้เคยเจอมากะตัว)
แต่ผมก็มั่นใจมากกว่าเชฟครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 10:40:42 »
ที่สำคัญ Sonic 1.6 คนละเครื่องกับ Cruze นะคร้าบ

เย้ๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 11:04:20 »
sonic เรื่องช่วงล่างผมว่ามันดีกว่า altis civic อีกนะ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 11:05:51 »
ต้องดูว่า จขกท.มองประเด็นเงินส่วนลด 1แสนสำคัญแค่ไหนล่ะครับ
เพราะหากเทียบสมรรถนะแล้ว
Chevy Sonic  พี่จิมมี่เคยบอกไว้ในรีวิวแล้วว่าช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่ม บี-เซกเมนต์
แต่เมื่อเทียบเครื่องยนต์ 1.4ลิตร ของChevy Sonic ก็ไม่ได้แรงอะไร กินน้ำมันกว่าเพื่อนด้วยซ้ำ
ส่วน Attrage ตัวรถอาจดูลงตัวที่สุดในอีโค คาร์เลยล่ะปิดจุดบอดของอัลเมร่าได้เกือบหมด
เครื่องยนต์แม้จะแค่ 1.2 ลิตรแต่อยู่ในตัวรถที่ไม่หนักหนาอะไร การขับขี่หรือเร่งแซงอาจไกล้เคียงกับSonic
ที่ตังถังหนังเอาการเลยด้วย แต่ช่วงล่าง Attrage ด้อยกว่าSonic แน่ๆ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 11:13:25 »
ว่ากันเรื่องตัวรถก่อน

ถ้า Attrage ช่วงล่างดีกว่า Mirage นิดเดียว ผมบอกได้เลยครับว่า Sonic เหนือกว่า "มาก"
Sonic เป็นรถ B-Segment คันเดียวที่ผมได้ลองนั่งช่วงล่างแล้วรู้สึกว่า "จบเลยทีเดียวอยู่"
แต่ถ้าส่วนอื่นของรถ..ไม่จบ ผมชอบแค่ช่วงล่าง เกียร์ คลัตช์และหน้าปัด ...นอกนั้น....คงเป็นความไม่ชอบส่วนตัว
กับเรื่องอัตราเร่งที่ผมยังแอบลุ้นว่าดีไม่ดีเร่งออกตัวพร้อมกัน Attrage อาจจะแตะ 120 ได้ก่อนด้วยซ้ำ

แต่ถ้าต้องขับเดินทางไกลบ่อยๆ แน่นอน ความนิ่งแน่นของ Sonic ก็น่าสน อย่างน้อย
เหวี่ยงโค้งซ้ายขวาก็สบายใจไข่ไม่ฝ่อ

ทีนี้มาเรื่องศูนย์มิตซู

ศูนย์มิตซูดีๆคงพอมีอยู่บ้าง
ตั้งแต่ตอนเจ้านายผมซื้อรถแล้วมาลงกับ Pajero Sport
ผมรู้สึกดีใจว่าแกและครอบครัวโอเคกับรถคันนี้
แต่ไม่โอเคตรงที่ เข้าศูนย์ไหนเป็นศูนย์นั้น มีเรื่องให้ด่าตลอด
เข้าศูนย์วิภาวดี จะทำรายการซ่อม ต้องถ่ายเอกสาร เจอพนักงานไล่ให้ไปถ่ายเอกสารใบเคลมมาให้
ถามว่าทำไมต้องไปถ่ายข้างนอก ในศูนย์ไม่มีเหรอ ได้คำตอบว่ามี แต่ยังเช้าอยู่เครื่องถ่ายยังล็อคอยู่

ไปศูนย์รัตนาธิเบศร์ ทำสี ทำมารอบแรก สีไม่เหมือน ทำมารอบสอง สีข้างในฝากระโปรงไม่เหมือนอีก
เอาสีคนละโทนมาพ่น Quality Control ห่วยมาก นายผมนั่งแท็กซี่ไปกลับฟรีๆ2 ครั้ง

แม้แต่ศูนย์ออโต้ซิตี้ที่ว่าดี เอารถไปเช็คอาการเสียงคอพวงมาลัย เอาไปเช็คค่อนวัน
นึกว่าเปลี่ยนอะไหล่ให้แล้ว ตอนเย็นพนักงานค่อยมาบอกว่าเช็คแล้วไม่เจอเสียง
เอารถกลับมาคืนโดยไม่ทำอะไรเลย..คำถามคือถ้ารถมันไม่เป็นไร กูจะถ่อจากโชคชัย4
มาศรีนครินทร์ทำไมวะ..นายผมเลยเหวี่ยงแตก เจ้าหน้าที่ก็ไปเชิญช่างมาลองรถ
ลองจนเจอเสียง ก็ทำเรื่องเคลมอะไหล่คอพวงมาลัยไป แต่ถามว่าถ้าตั้งใจลองให้มันเจอ
ตั้งแต่แรก จะเสียเวลาน้อยกว่านี้หรือเปล่า สุดท้ายต้องนัดแล้วกลับไปอีกรอบอยู่ดี

นี่ยังไม่นับเซลส์สาว ก่อนขายรถนี่โทรยิก หลังขายได้นี่ตามเรื่องตามราวอะไรก็ไม่ค่อยได้เรื่อง

นายผมบอกว่าดีนะกูใช้แล้วกูชอบ ถ้าใช้แล้วไม่ได้ชอบตัวรถคงขายไปแล้ว

ดังนั้น ใครซื้อมิตซู ผมถามก่อนเลยว่า ซีเรียสเรื่องศูนย์หรือเปล่า ถ้าซีเรียสก็อย่าไปใช้
ฝีมือช่างน่ะสู้คนอื่นได้ แต่ Logic การจัดการบางอย่างมันไม่เวิร์ค โดยเฉพาะคำว่าใจเขาใจเรานี่
ยังสู้ศูนย์อื่นไม่ได้ และผมก็ยังจะบอกคนอื่นอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนกว่านายผมจะเข้าเช็คระยะครบ
อีก 3 ครั้งหรือผ่านการแก้ปัญหา 3 ครั้งโดยไม่ต้องให้ด่า คนอะไรไม่รู้ เข้าศูนย์สามแห่ง ห่างกัน
เป็นสิบกิโลก็มีปัญหา จะเขียนจดหมายถึงมิตซูใหญ่ไปแล้วแต่นายผมไม่ได้ต้องการจะเล่น
เขาบอกว่าถ้าจะเล่น ก็เล่นไอ้ตัวก่อปัญหาเลยดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 11:22:10 »
เอามาแล้วติดแก๊สไหมครับ ถ้าเอามาแล้วติดแก๊ส ไม่สนใจเรื่องช่าง ก็เอาโชนิคดีกว่าได้ส่วนลดแล้วเอาเงินมาติดแก๊ส
แต่ถ้า สนความสด ชอบ cvt ภายในจืดๆ ติดแก๊สได้เหมือนกัน ไม่ได้เงินแสนแต่ได้ ipad ส่วนสดนิดหน่อย  เอา แอ็ดราส ดีก็ได้ครับ ราคาถูกว่าหน่อย

แต่ถ้าขับในเมืองส่วนใหญ่ เอาคันไหนก็ไม่ต่างกัน จอดซะมากกว่า
อะไหล่บำรุงรักษา ผมมองรถระดับนี้ราคาไม่น่าจะต่างกันมาก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 12:31:39 »

ตอนนี้มายืนยันให้พี่จิมมี่ครับ ภูเก็ตมี2ศูนย์
ตอนนี้จะเริ่มแข่งกันบริการ.....แล้วครับ
จะเอาแต่ยอดขายกัน แต่งานหลังจากนั้น เหมือนจะให้ลูกค้าดูแลตัวเอง
หลังๆเปลี่ยนไปเยอะค่ายนี้ ผมจัดเกรดให้เท่าพี่จิมมี่ครับ

ออฟไลน์ spiritofsoul

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 13:05:21 »
ขอบคุณมากๆ เลยครับ  :D

สงสัยจะได้เอาโซนิคเหมือนเดิมละครับ แต่จะให้อัพไป 1.6 คงคิดดูอีกทีเสียดายเงินแสน 55+  :P

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 15:31:34 »

สงสัยจะได้เอาโซนิคเหมือนเดิมละครับ แต่จะให้อัพไป 1.6 คงคิดดูอีกทีเสียดายเงินแสน 55+  :P

ตอนนี้ยังได้ภาษีอยู่อีกเหรอครับ???

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 15:40:30 »

ตอนนี้ยังได้ภาษีอยู่อีกเหรอครับ???

พี่เจ้าของกระทู้เขามีใบจองเดิม ของปีที่แล้วอยู่แล้วครับ

หลังๆ เริ่มหวั่นไหวกับแบรนด์เชฟแล้วครับ เห็นมีปัญหากันเรื่อยๆ แต่มันได้ส่วนลดภาษี 1 แสนเพราะจองปีที่แล้ว

ระหว่างเจ้า Attrage กับ Sonic ที่ได้ส่วนลด เพื่อนๆ จะเลือกอะไรกันครับ  :-[

;D
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 10:59:20 »
ผมเอา Attrage ครับ เพราะผมขับ Mirage แล้ว ผมประทับใจเรื่องอัตราสิ้นเปลืองและอัตราเร่ง(ค่อยข้างดี) เติมน้ำมันแล้วสบายใจมากๆ ครับ มันชัดเจนต่างกันเยอะจริงๆ ครับ
ส่วนเรื่องศูนย์ ก็มีประทัับใจไม่ประทับใจบ้างเป็นธรรมดา แต่เขาก็แก้ไขให้นะครับ ปัญหาของศูนย์บริการส่วนใหญ่ คือ พนักงาน จะเปลี่ยนบ่อยมากๆ ไม่ใช่คนเดิมที่เข้าใจงาน และช่างก็หน้าใหม่เป็นส่วนใหญ่  ไม่เหมือน Toyota ที่ศูนย์บริการหรือช่างส่วนใหญ่จะอยู่คงทนเพราะน่าจะสวัสดิการดีกว่ามั้งครับ เลยทำให้เข้าใจรถในแต่ละรุ่นเป็นอย่างดี

ถ้าเปรียบเทียบเรื่องอัตราสิ้นเปลืองของ Sonic กับ Mirage  ผมซืิ้อ Attrage ครับ ผมไป-กลับ ต่างจังหวัด - กรุงเทพ ด้วยน้ำมันแค่สองถังครับ (ไม่หมดด้วย) ความเร็วเฉลี่ยน 100-110 ตลอดเส้นทางครับ มีขับช่วงหนีออกมาจากกรุงเทพหนีการจราจรที่กำลังจะแน่นๆ ช่วง 16.00 เป็นต้นไป อัดความเร็วไปที่ 130-140 สบายๆ เลยครับผม

ส่วนเสียงเข้าในตัวรถ Mirage เป็นสิ่งที่ผมไม่ประทับใจที่สุด อื่นๆ พอใจมากๆครับ :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:31:50 »
โซนิค อืดกว่าหรือพอกัน ทั้งยังเปลืองน้ำมันกว่า แต่ดีที่ช่วงล่างครับ ละยังมี 6AT ให้ได้อารมณ์เปลี่ยนเกียร์ด้วย
แต่อาทเทรจี มีคุณภาพรอบด้าน คุ้มกว่า น่าเลือกครับ ถ้าไม่ได้ดึงสมรรถนะการเข้าโค้งหรือเดินทางเร็วสูงบ่อยๆ