ผู้เขียน หัวข้อ: vios2012 or yaris  (อ่าน 4125 ครั้ง)

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
vios2012 or yaris
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 15:47:03 »
คือตัวเพื่อนเราเป็น ญ อยากได้ vios แต่น้องเขาเป็น ช อยากได้ yaris
เขาอยากให้เทียบให้หน่อยค่ะว่าต่างกันยังไง อันไหนดีกว่า เอาทุกด้านเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ ตัว G ทั้งคู่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: vios2012 or yaris
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 16:26:10 »
เอารูป yaris ให้เพื่อนหญิงดูครับอาจเปลี่ยนใจก็ได้
แต่เป็น yaris eco car นะครับ เทคโนใหม่เครืองยนต์ใหม่ ประหยัดน้ำมันกว่า
ถ้าไม่ใช่นักเหยียบแล้วก็น่าซื้อกว่า vios ในราคาเท่ากัน แต่ได้มากว่าเรื่องออพชั่น

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 21:00:13 »
ความแตกต่างเท่าที่รู้สึกได้จากการขับและนั่งนะครับ
ช่วงล่าง - Vios จะให้ความรู้สึกที่แน่นและนิ่มกว่า Yaris ซึ่งออกแนวตึงตังนิดหน่อย ไม่มาก ในช่วงความเร็วต่ำ แต่ที่ความเร็วสูงแตกไม่ต่างกัน
เบาะนั่งด้านหลัง - เบาะนั่งด้านหลังของ Vios นั่งสบายกว่านิดหน่อย พนักพิงหลังใหญ่กว่า รู้สึกโอบรับลำตัวมากกว่าและยังมีที่วางแขนตรงกลางให้ด้วย ส่วน Yaris จะได้เปรียบตรงที่เบาะหลังสามารถปรับเอนได้
มิติตัวรถ - เนื่องจาก Yaris ระยะกันชนหน้าและกันชนหลังที่สั้นกว่า Vios จึงทำให้เวลาถอยเข้าจอดในที่แคบๆ ทำได้ง่ายกว่า

นอกจากนั้นในส่วนของเครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง ระบบขับเคลื่อน ไม่ได้มีความแตกต่างกันแต่อย่างใดครับ

เรื่องรูปลักษณ์ภายนอกและภายในของทั้ง Yaris และ Vios มีความแตกต่างกันอยู่พอสมควร ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของแต่ละคนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 22:20:07 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 23:26:06 »

ชอบ 4 ประตู หรือ 5 ประตู     ในแง่ของ technical   รถคันเดียวกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 05:29:15 »
Yaris ใหม่ ที่จะมาในมาดของ Vios ตัวถัง 5 ประตู ลงเล่นพิกัด ECO Car ยัดเครื่อง 1.2 ลิตร พร้อมเกียร์ CVT
จะเปิดตัวในปีนี้ครับ แต่คาดว่า เลื่อนเปิดตัวออกไปอีกนิดนึง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:05:34 »
เอารูป yaris ให้เพื่อนหญิงดูครับอาจเปลี่ยนใจก็ได้
แต่เป็น yaris eco car นะครับ เทคโนใหม่เครืองยนต์ใหม่ ประหยัดน้ำมันกว่า
ถ้าไม่ใช่นักเหยียบแล้วก็น่าซื้อกว่า vios ในราคาเท่ากัน แต่ได้มากว่าเรื่องออพชั่น

ขอบคุณค่ะเพื่อนจะอยากได้เป็นเครื่อง 1.5 ค่ะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:06:43 »
ความแตกต่างเท่าที่รู้สึกได้จากการขับและนั่งนะครับ
ช่วงล่าง - Vios จะให้ความรู้สึกที่แน่นและนิ่มกว่า Yaris ซึ่งออกแนวตึงตังนิดหน่อย ไม่มาก ในช่วงความเร็วต่ำ แต่ที่ความเร็วสูงแตกไม่ต่างกัน
เบาะนั่งด้านหลัง - เบาะนั่งด้านหลังของ Vios นั่งสบายกว่านิดหน่อย พนักพิงหลังใหญ่กว่า รู้สึกโอบรับลำตัวมากกว่าและยังมีที่วางแขนตรงกลางให้ด้วย ส่วน Yaris จะได้เปรียบตรงที่เบาะหลังสามารถปรับเอนได้
มิติตัวรถ - เนื่องจาก Yaris ระยะกันชนหน้าและกันชนหลังที่สั้นกว่า Vios จึงทำให้เวลาถอยเข้าจอดในที่แคบๆ ทำได้ง่ายกว่านิดหน่อย

นอกจากนั้นในส่วนของเครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง ระบบขับเคลื่อน ไม่ได้มีความแตกต่างกันแต่อย่างใดครับ

เรื่องรูปลักษณ์ภายนอกและภายในของทั้ง Yaris และ Vios มีความแตกต่างกันอยู่พอสมควร ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของแต่ละคนครับ

ขอบคุณค่ะข้อมูลให้ละเอียดมากเลยอันนี้แหล่ะค่ะที่เราตอบให้เพื่อนไม่ได้เพราะไม่เคยนั่ง yaris มองภายนอกคิดว่า yaris น่าจะเล็กกว่าvios

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:08:18 »
Yaris ใหม่ ที่จะมาในมาดของ Vios ตัวถัง 5 ประตู ลงเล่นพิกัด ECO Car ยัดเครื่อง 1.2 ลิตร พร้อมเกียร์ CVT
จะเปิดตัวในปีนี้ครับ แต่คาดว่า เลื่อนเปิดตัวออกไปอีกนิดนึง

แปลหว่า yaris เครื่อง 1.5 ตัวปัจจุบันจะเป็นตัวสุดท้ายแล้วใช่ไหมค่ะ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 14:12:32 »
ให้คนจ่ายเงินเลือกครับ ถ้าไม่มองส่วนลดของ yaris ตัวปัจจุบัน vios ใหม่สดน่าใช้กว่ามากครับ

ออฟไลน์ freezer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 22:13:25 »
ยาริส 1.5 (2006-2012) โฉมนี้ผมใช้อยู่ 

ช่วงล่าง : ยาริส ดีกว่า วีออส แน่นอน (เดิมๆ นะ แต่ต้องลองเองจะรู้)

อัตราเร่ง : ยาริส ดีกว่านิดๆ  แต่วีออสความเร็วไหลปลายดีกว่า

อัตราสิ้นเปลือง : ยาริสกินกว่าเห็นๆ (ข้อมูลส่วนใหญ่ ในหมู่เพี่อน)

พื้นที่เก็บสัมภาระ : ยาริส ด้อยกว่า มากมาย

ถ้าชอบแต่งรถ : ยาริสของเล่นมากมายทั้งใน และต่างประเทศแบบครงรุ่น (NCP 91)

ภายใน : ส่วนตัวชอบ ยาริส เพราะที่เก็บของจุ๊กจิ๊กเยอะดี  และการออกแบบลงตัว

ที่สำคัญ เบาะหลัง (ยกเว้นรุ่นเบาะหนังพับแยก) นั่งสบายที่สุดแล้วในบรรดา segment เดียวกัน และประกอบในไทย 

ปอลิง. vios ปี 2012 ยังมีหลงเหลืออยู่หรอครับ
nissan sentra 1.6 1992
toyota corolla 1.6 2000
toyota yaris 1.5 2007
honda civic fd 2010
mitsubishi new lancer cng 2011
mitsubishi pajero 2017

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 19:08:13 »
โฉมเก่า กับ โฉมเก่า ไปวีออสละกัน

ถ้าโฉมใหม่ไปยาริส สวยกว่านะผมว่า ถึงจะ 1.2 ก็เหอะ ประหยัดดีครับ

ออฟไลน์ Moshimaru

• Jr. Member
  • **
    • new altis
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 22:13:44 »
ถ้าเป็นตอนนี้แนะนำวีออส เลย แต่ถ้ายาริสในที่นี้คือ New Yaris Eco Car หละก็น่าจะมีการลังเลเกิดขึ้น