ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาดอลลี่ในสเต๊ก หรือโรงแรมที่เรากินกัน เป็นของปลอม!! แท้จริงคือปลาสวาย ธรรมดา!!  (อ่าน 9441 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าจะบอกว่าเป็นปลา Dolly หรือปลา Dorly ก็ไม่ได้เป็นของปลอมทั้งนั้นครับ เพราะไม่ใช่ American John Dory

นักการตลาดก็งี้แหละ หัวใสในเรื่องเอาตังเข้าตัว

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ผมว่ามันก็ไม่ได้ปลอมนะ แค่บอกไม่หมดเท่านั้นเอง

มันคือปลาสวาย สายพันธ์ ดอลลี่ เท่านั้นเอง  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

งั้นผมโชคดีเพราะไม่ชอบทาน 5555
เน้นเนื้อกะแกะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แล้วทำไมบ้านเราทำแบบเขาไม่ได้ กำลังงครับ

แต่ก็กิน และหวังว่าราคามันจะถูกลงด้วย

ออฟไลน์ frame@kk

ผมทราบมาได้นานแล้ว พอดีหาไปหามาเจอพอดี เพราะเห็นตามร้านใรห้าง ใช้ปลาดอลลี่แล้วราคาค่อนข้างสูง

พอมาช่วงหลังๆที่มีกระแสคนเริ่มทราบว่ามันเป็นประชนิดเดียวกับสวาย ราคาก็ลงมาพอสมครเลยแหละครับ

ผมทราบมาได้นานแล้ว พอดีหาไปหามาเจอพอดี เพราะเห็นตามร้านใรห้าง ใช้ปลาดอลลี่แล้วราคาค่อนข้างสูง

พอมาช่วงหลังๆที่มีกระแสคนเริ่มทราบว่ามันเป็นประชนิดเดียวกับสวาย ราคาก็ลงมาพอสมครเลยแหละครับ
โอ้ว แสดงว่าผมตกข่าว 55+

เคยไปกิน Jeffer Steak ถามพนักงานว่า ปลา เป็นปลาอะไร จะสั่งให้แม่ (แม่ผมกินปลาทะเลไม่ได้)  พนักงานบอกปลา ดอลลี่ (บอกตรงๆไม่รู้จัก) และบอกว่าเป็นปลาทะเล
ก็เลยไม่ได้ให้แม่กิน เพิ่งจะมารู้วันนี้ >_<

ออฟไลน์ Ruksadindan

แล้วทำไมบ้านเราทำแบบเขาไม่ได้ กำลังงครับ

แต่ก็กิน และหวังว่าราคามันจะถูกลงด้วย
น่าจะทำได้ แต่ไม่ยอมทำครับ ตัวปลาเลยมันเยอะ และเหม็นด้วย

เห็นว่า มันต้องถ่ายน้ำบ่อยน่ะครับ และใช้อาหารคนละแบบ ไม่งั้นเนื้อมันจะเหลืองๆ เหมือนสวายบ้านเรา

บ้านเขาเลี้ยงใกล้แม่น้ำเลย พอน้ำขึ้น น้ำลง ก็ใช้ถ่ายน้ำได้ตลอด เลยเลี้ยงง่ายน่ะครับ

ออนไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ซื้อกินประจำที่Max Value  ;D

ก็เคยสงสัยว่าทำไมชื่อมันก็ฟังดูไฮโซ แต่ราคาที่ขายก็ไม่ได้แพงอะไรเลย... ถือว่าถูกด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ tyo00

ตอนแรกที่เวียดนามทำตลาดทั่วโลกก็ไปเปลี่ยนชื่อปลาเป็นดอร์รี่เพื่อให้คนเข้าใจผิดครับ

ที่นี้พอขายดีมากๆพวกคนท้องถิ่นกับประมงท้องถิ่นเลยโจมตี ว่าเป็นปลาน้ำจืดไม่ใช่ปลาทะเล เลี้ยงแบบไม่สะอาด พยาธิเยอะ อะไรเทือกนี้

http://www.dietmindspirit.org/2008/01/30/why-you-shouldnt-eat-this-fish-pangas-pangasius-vietnamese-river-cobbler-white-catfish-gray-sole/

สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นแพนกาเซียสดอร์รี่ เพื่อไม่ให้คนเข้าใจผิด

เมืองไทยก็เคยใช้ชื่อว่าดอร์รีเฉยๆ แต่โดนสั่งเปลี่ยนชื่อเเล้ว ช้ากว่าพวกออส ยุโรปกับอเมริกานานเลย

http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/business/policy/20110804/403324/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A2.%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%89%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A1.html

แต่ที่คนยังเข้าใจผิดกันเพราะพวกร้านอาหารไม่ยอมเปลี่ยนกันครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ลองดัดแปลงทำทอดน้ำปลาซิครับ ลืมกระพงทอดน้ำปลาไปได้เลย  อร่อยกว่าด้วย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตั้งชื่อพ้องกับปลาดอลลี่ที่เป็นญาติกับปลาเทราท์ครับ ปลาดอลลี่ของจริงเขาว่าแพงมาก

โอ้ว แสดงว่าผมตกข่าว 55+

เคยไปกิน Jeffer Steak ถามพนักงานว่า ปลา เป็นปลาอะไร จะสั่งให้แม่ (แม่ผมกินปลาทะเลไม่ได้)  พนักงานบอกปลา ดอลลี่ (บอกตรงๆไม่รู้จัก) และบอกว่าเป็นปลาทะเล
ก็เลยไม่ได้ให้แม่กิน เพิ่งจะมารู้วันนี้ >_<

จำไม่ผิดจะชื่อปลาพวงญาติปลาสวาย เหมือนหลายๆท่านที่บอกว่าตอนนี้บังคับให้เปลี่ยนเป็น"แพนกาเซียสดอร์รี่"แล้ว
แต่ตามร้านบนห้างก็ไม่เห็นเปลี่ยนซะที ราคาในห้างพอๆกะซาบะ กินซาบะดีกว่า
แต่เวลาทำกับข้าวที่บ้าน ไปหาซื้ออยู่แมคโครทำเป็นสเต็กปลา ทำเองงบไม่บาน ทานอิ่มทั้งบ้าน

อ่อ อีกอย่างถ้าแบบได้ไปกับเพื่อนไปทานตามร้านประเภทนี้ก็บอกๆเพื่อนว่าราคามันไม่น่าจะถึงขนาดนี้เพราะอะไร
ซื้อข้างนอกที่แช่มาราคาเท่าไหร่ แล้วก็บอกเพื่อนว่าเป็นปลาอะไรกันแน่ เพื่อนบางคนรู้ยังมีงงเหมือนกันนะครับเนี้ย

ออฟไลน์ porasit33

ที่แม่ทำให้กินอยู่ก็คงแกงปลาดอลลี่ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ tubtup

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เพิ่งจะรู้ว่าเป็นปลาสวาย  :o

ออฟไลน์ H.

ผมซื้อมากินดิบบ่อยอะ มันถูกกว่าแซลมอน แต่เนื้อยุ่ยๆหน่อย คาวนิดๆต้องหาอะไรกลบกลิ่น แต่สวายไทยนี้มันกินดิบแล้วแปลกๆแหะ
H.

ออฟไลน์ tyo00

ผมซื้อมากินดิบบ่อยอะ มันถูกกว่าแซลมอน แต่เนื้อยุ่ยๆหน่อย คาวนิดๆต้องหาอะไรกลบกลิ่น แต่สวายไทยนี้มันกินดิบแล้วแปลกๆแหะ

อย่านะครับ ปลาชนิดนี้เป็นปลาแม่น้ำ เอามากินดิบๆระวังพยาธินะครับ