ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รถวันเสาร์นี่แล้วครับ ขอถามเรื่ืองฟิล์ม  (อ่าน 7511 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
รถแม่ผม จะได้รับวันเสาร์นี้แล้วครับ เป็น E200 Facelift เข้าใจว่า น่าจะเป็นล็อตแรก

เค้าก็ถามว่าจะติดฟิล์มอะไรดี แน่นอน รถระดับนี้ ผมก็บอกพ่อว่า ให้จัด V-kool ไปเลย แบบไม่ต้องคิด ถึงจะแพง แต่ฟังจากเพื่อนที่ใช้ มันกันความร้อนดีจริง

แต่พ่อไปถามเซล เซลกลับบอกว่า V-kool จะมีเนื้อฟิล์มที่หนา จึงทำให้ฟิล์มเป็นรอยจากการเสียดสีได้ง่าย ???

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคิดยังไงครับ หรือผมควรเลือกอะไรดี

ออฟไลน์ MystogaN

Re: ได้รถวันเสาร์นี่แล้วครับ ขอถามเรื่ืองฟิล์ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 15:27:18 »
มันเหมือนจะมีปรอตนิดๆ ครับ ถ้าไม่ชอบปรอตแนะนำ 3m ตระกูล FX สีโทนเทาดำ สวยดีครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
Re: ได้รถวันเสาร์นี่แล้วครับ ขอถามเรื่ืองฟิล์ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 15:32:06 »
ถ้ามั่นใจใน V-Kool ผมว่าจัดไปเลยครับ ส่วนเรื่องฟิลม์หนาแล้วมีขนแมวได้ไงนี่ ผมยังไม่เคยเจอในฟิลม์ระดับนี้นะครับ ขนาด Hi-kool ยังไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 15:49:45 »
V kool ครับ เย็นจริง
BMW ใช้แล้วไม่เป็นรอยอะไรนะครับ ปกติ

ออฟไลน์ Palermo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 16:32:06 »
ฟิล์มวีคูลหนาจริงครับ ช่างจะติดยากหน่อย แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาของเรา กลัวเรื่องสนิมดีกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 17:35:08 »
ฟิลม์หนา รอเป็นเดือน(มั้ง!?) กว่าจะแห้ง
ฟิลม์ชนิดอื่น 1อาทิตย์แห้ง เปิดกระจกได้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 18:21:14 »
V kool หนาจริงครับ ตอนญาติผมออกศูนย์เบนซ์ก็บอกแบบนี้
แต่กันร้อนดีมากจริงๆ ครับ ขนาดติดใสๆ ขับตอนบ่ายแดดส่องยังไม่ร้อนเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ rogen88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 19:15:15 »
ยินดีด้วยครับ แต่รถผมยังไม่ได้เลย ถามเซลเค้าว่าเดือนหน้า ที่ผมจองไปเป็น E300 HYBRID แต่เซลที่ของผมเค้าแถมฟิล์ม ลามิน่า ถ้าจะเปลี่ยนเป็น V-KOOL จะได้ไหมครับ จะได้เพิ่มเงิน แล้วเวลาติดจะต้องติดกี่เปอร์เซ็นต์ดี ที่แบบว่าข้างนอกมองเข้ามาข้างในไม่ชัด แต่ข้างในมองออกไปข้างนอกชัดหน่อยน่ะครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 19:28:43 »
ลองดู huper optik อีกยี้ห้อครับ

ออฟไลน์ Nkn69

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 19:33:10 »
3m crystalline ก็ดีนะครับ รถผมติดอยู่

คุณภาพ พอ ๆ กับ V-kool ราคาถูกกว่านิด ๆ

ไม่เป็นสนิม GPS ผ่านสบายครับ  ;)

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 19:45:10 »
V-kool ติดมาอาทิตย์เดียวก็แห้งนะครับ เท่าที่ใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหาเรื่องรอยอะไร อีกอย่างปกติเราก็ไม่ค่อยได้ไปยุ่งกับกระจกรถด้านในที่ติดฟิล์มอยู่แล้วโอกาสเกิดรอยคงไม่มาก เรื่องความเข้มถ้าเลือกซีรี่ย์ VK ซึ่งเป็นรุ่นที่ดีที่สุดของ V-kool มองจากข้างนอกเข้ามาจะค่อนข้างใสนะครับ รถผมใช้ VK-40 บานหน้า, VK-30 รอบคัน มองจากข้างนอกเข้ามาได้ไม่ค่อยเป็นส่วนตัวเท่าไหร่ แต่ถ้าจะเลือกรุ่นพวก X series ซึ่งมองจากข้างนอกแล้วเข้มกว่า ราคาถูกกว่า แต่ประสิทธิภาพการกันความร้อนสู้ VK ไม่ได้ทั้งๆที่มืดกว่าครับ ข้อเสียอีกอย่างของ V-kool คือมีปัญหากับสัญญาณ GPS ซึ่งผมไม่ชอบเลย

รถอีกคันผมติด Huper Optik ใช้ได้ดีเหมือนกัน C30 มองจากด้านนอกเข้มดูเป็นส่วนตัวมากกว่า VK-30 เรื่องกันความร้อนในสเปคอาจจะด้อยกว่าเล็กน้อยใช้จริงแทบไม่รู้สึกต่างกัน แต่ราคาถูกกว่า ที่สำคัญไม่รบกวนสัญญาณ GPS ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 23:07:49 โดย panithanks »

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 21:10:45 »
ถ้าชอบฟิลม์ใสๆ จัด V-kool ตัวแพง
ไม่ผิดหวังครับใสแต่เย็น ขับกลางคืนสบายมาก
เรื่องขูดเป็นรอยผมไม่เจอปัญหานี้นะครับ

และราคาฟิลม์เทียบกับยื่ห้ออื่น ก็ต่างกันไม่มากครับ
ฟิลม์ติดทีเดียวใช้จนขายรถ

แต่ถ้าจะใช้ตัว VK40 ให้ลองสังเกตดูนิดนึงนะครับเรื่องสีรุ้่ง
ดูที่ัตัวอย่างฟิลม์ที่โชว์ตามร้านก็จะเห็นเลยนะครับ
ว่ามันเป็นรุ้งๆชัดเจน ผมเคยโทรไปถาม บ.วีคูลบอกว่าเป็นเพราะการย้อมสีในรุ่นที่สีเข้ม
ปัญหาคือบางวันในช่วงโพล้เพล้ (นานๆจะเจอทีนึง)
ขับบนบูรพาวิถี แดดในบางมุม มองจากตำแหน่งคนขับเหมือนกระจกเป็นรุ้งๆทั้งบาน

ซึ่งปัญหานี้ไม่เคยเจอใน VK70 เลยครับ
(แต่เวลาอยู่นอกรถมองเฉียงๆก็เป็นรุ้งนะครับทั้ง 70 และ 40)

เรื่องปัญหา GPS  ยาก
ถ้าวิทยุในรถเป็น comand online
จุดรับสัญญาณระบบนำทางจะอยู่บนเสากระโดง
ดังนั้นระบบนำทางของติดรถไม่มีปัญหาเรื่องฟิลม์แน่นอน

แต่เดี๋ยวก่อน
ในทางปฎิบัติ ระบบนำทางของเบนซ์ แม้ว่าัมันจะนำทางได้ดี
แต่มันมี poi น้อยมากและก็ค้นหาไม่สะดวก
ทำให้อาจจะต้องพกอุปกรณ์นำทางต่างหากเพิ่มอีกตัว
หรือในคันที่วิทยุติดรถไม่มี gps มาให้ก็เช่นเดียวกัน
ในกรณีนี้เรื่องการรับ gps ก็จะเป็นประเด็นที่ต้องพิจารณาเหมือนกันนะครับ

ทางแก้แบบบ้านๆของผมตอนนี้
ผมก็ค้นที่หมายจากจาก garmin
แล้วเอาค่าพิกัดที่ได้ ป้อนให้จอ comand มันนำทาง   ;D
เพราะระบบติดรถ วิ่งใต้ทางด่วนก็ยังจับสัญญาณได้ดี
แต่ถ้าเอา garmin แปะกระจก มันมักจะหลุดเป็นช่วงๆเวลาวิ่งใต้ทางด่วน

ลองเอาไปพิจารณาเป็นข้อมูลนะครับ ^_^
a = F/m

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 21:12:06 »
v-cool ใช้ได้ดี ไม่เป้นรอยจร้า ดีมากๆๆด้วย

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 23:06:20 »
รถแม่ผม จะได้รับวันเสาร์นี้แล้วครับ เป็น E200 Facelift เข้าใจว่า น่าจะเป็นล็อตแรก

เค้าก็ถามว่าจะติดฟิล์มอะไรดี แน่นอน รถระดับนี้ ผมก็บอกพ่อว่า ให้จัด V-kool ไปเลย แบบไม่ต้องคิด ถึงจะแพง แต่ฟังจากเพื่อนที่ใช้ มันกันความร้อนดีจริง

แต่พ่อไปถามเซล เซลกลับบอกว่า V-kool จะมีเนื้อฟิล์มที่หนา จึงทำให้ฟิล์มเป็นรอยจากการเสียดสีได้ง่าย ???

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆคิดยังไงครับ หรือผมควรเลือกอะไรดี

VK30 ไปเลยครับ รอบคัน 30k

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 23:53:28 »
ผมแนะนำ 3M Crystalline อีกคนครับ คุณภาพพอ ๆ กับ VKool ราคาก็ไม่ทิ้งกัน แต่สามารถใช้บัตรทางด่วนและสารพัดของเล่นที่ต้องรับ/ส่งสัญญาณได้ครับ เช่น GPS, บัตรทางด่วน, รีโมทเปิดประตูบ้าน ฯลฯ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 02:11:19 »
มานั่งยัน นอนยัน Vkool อีกคนครับ ของเค้าดีจริงๆ ขับกลางวันกางเกงดำ ไม่มีร้อนครับ ขึ้นรถเปิดแอร์แป๊บเดียวก็เย็น
เรื่องฟิล์มหนานี่จริงครับ ต้องหาร้านที่ติดดีๆ ของผมติด W211 ออกจากศูนย์ ก็มีรอยที่ฟิล์ม เห็นชัดเป็นเส้นเลย แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียด แค่เพ่งๆ แล้วก็จะเห็นครับ

คันใหม่มาติด BMW ไม่มีปัญหาครับ ไม่เห็นรอยเลย สงสัยเกี่ยวกับฝีมือช่างเป็นหลัก

ติด Vkool จะทำให้สัญญาณ easy pass ลดลงนะครับ ถ้าจะใช้ easy pass ปรึกษาช่างก่อนว่าจะติดตรงไหนอย่างไร

ผมเคยใช้ VK70 ใสกิ๊ก กันร้อนเยี่ยม
และ VK40 มืดนิดหน่อย แบบพอมองเห็นหน้าคนด้านใน กันร้อนเยี่ยมเช่นกัน
VK30 จะมองเกือบไม่เห็นหน้าคนด้านใน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:58:09 »
vk30 รอบคัน หรือ บานหน้า 40 ที่้เหลือ 30

ปล.เมื่อวันก่อนเจอ e facelift ผมว่าตัวเดิมสวยกว่าน้า ตัว facelift ไฟมันดูล้ำๆ ขัดกับบอดี้รถยังไงบอกไม่ถูก(แค่ด้านหน้านะครับ ด้านท้ายคิดว่าดีกว่าเดิมเยอะ)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 02:56:06 »
มานั่งยัน นอนยัน Vkool อีกคนครับ ของเค้าดีจริงๆ ขับกลางวันกางเกงดำ ไม่มีร้อนครับ ขึ้นรถเปิดแอร์แป๊บเดียวก็เย็น
เรื่องฟิล์มหนานี่จริงครับ ต้องหาร้านที่ติดดีๆ ของผมติด W211 ออกจากศูนย์ ก็มีรอยที่ฟิล์ม เห็นชัดเป็นเส้นเลย แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียด แค่เพ่งๆ แล้วก็จะเห็นครับ

คันใหม่มาติด BMW ไม่มีปัญหาครับ ไม่เห็นรอยเลย สงสัยเกี่ยวกับฝีมือช่างเป็นหลัก

ติด Vkool จะทำให้สัญญาณ easy pass ลดลงนะครับ ถ้าจะใช้ easy pass ปรึกษาช่างก่อนว่าจะติดตรงไหนอย่างไร

ผมเคยใช้ VK70 ใสกิ๊ก กันร้อนเยี่ยม
และ VK40 มืดนิดหน่อย แบบพอมองเห็นหน้าคนด้านใน กันร้อนเยี่ยมเช่นกัน
VK30 จะมองเกือบไม่เห็นหน้าคนด้านใน

พี่คิดว่า ผมควรติดจากศูนย์เลย หรือ ติดข้างนอกดีกว่าอะครับ

หรือท่านไหนมีร้านแนะนำบ้างใหมครับ จะ pm มาก้ได้ ขอบคุนมากครับ

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 17:54:09 »
0 ที่ซื้อเค้่าให้แค่ v kool sport package เท่านั้นค่ะ เลยขอเป็นส่วนลดแล้ว้อาไปติดเอง รุ่น vk ร้านtagถนนศรีนครินทร์ หรือไม่ลองหาร้่นที่เป็น authorized dealerจากเวปของเค้าดูก็ได้ค่ะ
Merc Addicted