ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรนะ Tata Nano กว้างกว่า Mazda 2 (มีภาพด้วยกรุณาคลิ๊ก ถ่ายจากประเทศไทย)  (อ่าน 7361 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เมื่อวาน Tata นำรถ Nano รถต้นทุนต่ำยอดนิยมมาโชว์ที่ตึก SET ใกล้ ๆศูนย์สิริกิตครับ
และคันนี้จะต้องถูกจัดแสดงในงาน Motor Expo 09 เร็ว ๆ นี้
แต่ก็น่าเสียดายแทนพี่ ๆ น้อง ๆ ว่าคงได้แต่ดูมืออย่าต้องครับ

ดังนั้น เมื่อวานผมก็เลยมีโอกาสไปลองสัมผัสและนั่งดูคร่าวๆ  ครับ

ตอนแรกคาดการณ์ไว้ว่าคงต้องกระป๋องมากแน่นอนเลยพอเจอคันจริงแล้ว
ไม่กระป๋องอย่างที่คิดเลยนะครับ มันดูใหญ่และสูงกว่าที่คิด
ทรวดทรงคันจริงถือว่าสวยงามทีเดียว

รูปทรงตัวถังมาในมาด Tall Boy แนวยอดนิยมของรถเคคาร์ในญี่ปุ่น
รถสูงขนาดนี้แต่ล้อรถกระจิ๋วเดียววิ่งเร็ว ๆ น่าจะพอมีเสียวกันบ้าง

Tata Nano ที่นำมาโชว์คือรุ่นที่ติดตั้งแอร์ให้แล้วนะครับ ก็คือรุ่นกลาง ๆ ของเค้าประมาณ 1 แสนกว่า ๆ

บั้นท้ายครับ

ยืนยันเช่นเดิมว่าเครื่องวางด้านหลัง สังเกตสกู้ปดังลมบริเวณประตูหลังนะครับ
การประกอบรอบคันก็ถือว่าตามราคา โดยเฉพาะซีลกระจกบังลมหน้านี่ไม่ได้ซีลกรอบด้านนอกไว้ด้วย

รู้ทั้งรู้ว่า Nano เป็นรถราคาต่ำทำให้เราไม่คาดหวังอะไรมากนัก

ปรากฏว่า Nano ใช้วัสดุพลาสติคเกรดธรรมดา พอดูคันจริงก็รู้สึกว่าดูดีกว่าที่เราคิดอีกนะ

การตกแต่งภายในนั้นเน้นความประหยัดมาก ๆ ครับ คงไมไ่ด้หุ้มวัสดุสวยงามเยอะ ๆ
อย่างแผงข้างประตูก็บุด้วยแผ่นพลาสติกเล็กน้อยนอกนั้นเป็นเนื้อเหล็ก ทำให้นึกถึงรถสมัย 25 ปีก่อนเลย

ที่หลายคนชอบใจที่สุดคือ ภายในกว้างกว่า Mazda 2 อย่างรู้สึกได้
นั่นก็เพราะ Nano เป็นรถแนว TallBoy จึงเอื้อให้ตำแหน่งเบาะนั่งสูงเหมือนรถมินิแวน
ืทำให้นั่งสบายและมีเนื้อที่ศีรษะเยอะทีเดียว

การออกแบบชิ้นส่วนห้องโดยสารให้มีขนาดเล็กก็มีส่วนอย่างมากทีเดียว
ทั้งแผงคอนโซลที่ดูเล็กมาก  ๆ โล่งโจ้ง ไม่มีแผงประตูข้าง เบาะนั่งก็ลีบแบนซะ

แต่ไม่น่าเชื่อเหมือนกันว่าเบาะด้านหลังรองรับต้นขาได้ดีกว่าที่คิดเชียวนะครับ

รวม  ๆ ผมว่าไม่น่าแปลกใจที่อินเดียทำยอดจองได้ถึง 2 แสนคันอันรวดเร็ว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เจ้า nano ดูดีกว่าที่คิดนะนี่

^^
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวยดีนะครับ

ผมว่าเขาเก่งนะที่สมารถออกแบบรถราคาถูกได้

:D :D :D

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
ดูใต้ท้องมันสูงๆ แบบนั้น ขับเร็วๆจะลอยมั้ย
หรือว่ามุมกล้องมันหลอกตาหว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวงมาลัยออกแบบเหมือนยาริสเลยครับ
โดยรวม ก็สมราคานะ

ออฟไลน์ Tonaka

ดูดีกว่้า QQ เยอะ!!
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โอ้ยยยย อย่าเอาไปเทียบรถจีน

เจ้า นาโน เนี่ย เทคโนโลยีสูงกว่าเยอะมากๆๆๆๆๆๆ

หลายเรื่อง รถญี่ปุ่้นยังทำไมไ่ด้เลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
โอ้ยยยย อย่าเอาไปเทียบรถจีน

เจ้า นาโน เนี่ย เทคโนโลยีสูงกว่าเยอะมากๆๆๆๆๆๆ

หลายเรื่อง รถญี่ปุ่้นยังทำไมไ่ด้เลยด้วยซ้ำ
เห็นด้วยครับพี่
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ nicsjerry

แต่ผมว่า   เจ้า NANO ถึงจะ กว้างกว่ามาสด้า2  แต่ คุณภาพ แระ วัสดุต่างๆ ทั้งหลายเทียบกันไม่ติด   แต่ ถ้า เทียบราคา ผมว่า คุ้มค่า ทั้ง 2 ยี่ห้อแระ   เพราะราคา นาโน ที่ถูกกว่า เพราะ หลายๆ ปัจจัย ที่ทำให้ราคาถูก ทั้งเหล็ก ถูกกว่า แรงงาน  การตลาด  ค่าโฆษณา  ค่าความน่าเชื่อถือยี่ห้อ  (หรือว่าผม อคติกับรถอิเดีย ละเนี้ย  :-\)

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ชอบเส้นสายด้านข้างรถ ดูมันสวย เรียบ ไม่ลิเกดี

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
สมการที่ว่า
ถูก = ดี
จะเป็นจริงได้บ้างไหม? ถ้าเอาตัวเลขของทุกคนมาแทนค่าลงไปจะเป็นยังไงกันบ้างกับ Nano
 ;D ;D ;D