ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องแอร์ของบีเอ็มนิดหน่อยครับ  (อ่าน 5994 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
เพิ่งได้E38มาใช้ครับ แต่คงเอาไว้ใช้เป็นรถสำรอง เมื่อก่อนก็เคยใช้E39แต่ใช้ได้ไม่นานรู้สึกไม่ถูกโฉลกเลยขายทิ้งไป คราวนี้มาเล่นE38ก็ยังมึนๆงงๆกับอะไรบางอย่างเล็กๆน้อยๆอยู่ครับ เรื่องแรกที่สงสัยเลยคือเรื่องแอร์นี่แหละครับ คือได้ยินมาว่าแอร์ดิจิตอลบนบีเอ็มไม่จำเป็นต้องปิดก่อนดับเครื่อง (ปกติใช้แต่รถญี่ปุ่นผมปิดตลอด) พูดง่ายๆเปิดทิ้งไว้ได้เลย ดับเครื่องก็ดับไป อันนี้จริงเท็จแค่ไหน อีกเรื่องคือแอร์ของบีเอ็ม ไม่ว่าจะเป็นตัวไหนทำไมรู้สึกว่าไม่เย็นแรงเย็นเร็วเย็นกระชากวิญญาณเหมือนรถญี่ปุ่นเลยครับ (ผมมันคนขี้ร้อน)  คือมันก็เย็นน่ะครับ แต่เย็นไม่จัดจ้านเหมือนในรถญี่ปุ่น อันนี้ปกติไหมครับ รึว่าผมคิดไปเอง อีกข้อสุดท้ายที่อยากถาม ปุ่มrestนี่มันมีไว้ทำอะไรครับ อยู่แต่ในรถญี่ปุ่นบ่อยไม่ยักจะมีเลยสงสัย สาวกบีเอ็มช่วยไขข้อข้องใจให้ผมทีครับ  :D

ออฟไลน์ tarokung

• Jr. Member
  • **
Re: สงสัยเรื่องแอร์ของบีเอ็มนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 23:27:30 »
ใช้ f30 อยู่ มา cf ว่าแอร์บีเอ็มเย็นนะครับ เย็นกว่าครูซพอสมควรเลย
ส่วนแอร์สามารถกดปิดได้ โดยที่กดปุ่มลดพัดลมจนมันดับครับ

ออฟไลน์ recycleman

Re: สงสัยเรื่องแอร์ของบีเอ็มนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 00:01:42 »
ใช้ f30 อยู่ มา cf ว่าแอร์บีเอ็มเย็นนะครับ เย็นกว่าครูซพอสมควรเลย
ส่วนแอร์สามารถกดปิดได้ โดยที่กดปุ่มลดพัดลมจนมันดับครับ

รู้ครับว่าปิดได้ โดยส่วนตัวผมจะปิดก่อนดับเครื่องอยู่แล้วครับ แต่เคยได้ยินมาว่าไม่จำเป็นต้องปิดก็ได้ดับเครื่องได้เลย อันนี้เชื่อได้ไหมครับ

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 02:16:25 »
ผมว่า f10 ตัวใหม่ แอร์เย็นเกินด้วยซ้ำครับ ต้องคอยกดเป็นโหมด eco pro ไม่งั้นหนาวเกิน
แต่ยอมรับว่าที่รุ่นเดียวกัน รถญี่ปุ่น แอร์เย็นกว่าจริงครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:05:12 »
รถญีีปุ่นบางรุ่นก็เอาท่อน้ำร้อนออกไปนะครับมันเลยเย็นเร็ว เพราะระบบแอร์รับแต่ความเย็นอย่างเดียวไม่มีการตัดต่อระหว่างลมร้อนลมเย็นเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:58:52 »
ปกติผมไม่ปิดก่อนดับเครื่องครับ เปิดไว้อย่างนั้นเลย
แต่ก็ไม่รู้ว่าจะมีข้อเสียอะไรไหม

รอผู้รู้จริงมาแนะนำ  ;D

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 12:26:33 »
F10 ผมไม่เคยปิดแอร์เลยครับ

.
.

.

.

.
ปิดไม่เป็น!!!

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 12:43:59 »
ของผมก่อนดับเครื่องจะปิดแอร์ก่อนทุกครั้งครับ ไม่ว่าจะเป็นรถญี่ปุ่นหรือยุโรป ทำไมต้องปิดแอร์ก่อนดับเครื่องผมจะอธิบายแบบง่ายๆเป็นข้อๆไปก็แล้วกัน พิจารณากันเอาเองว่าจะเชื่อหรือไม่

1. ปกติเมื่อแอร์ทำงานจะเกิดเป็นความเย็นในระบบ และเมื่อลมเย็นที่วิ่งหมุนเวียนอยู่ในระบบสัมผัสกับอากาศ ซึ่งโดยปกติในอากาศจะมีความชื้นปนอยู่ด้วยเสมอ มากน้อยแล้วแต่สภาพอากาศ เมื่อไอน้ำสัมผัสกับความเย็นก็จะเกิดการกลั่นตัวเป็นหยดน้ำ (หรืออาจเป็นแค่ความชื้น) เกาะตามส่วนที่อากาศเย็นเหล่านั้นไหลผ่าน เมื่อเกิดมีความชื้นในระบบ ก็เป็นเรื่องง่ายที่จะเกิดการสะสมของสิ่งสกปรก โดยเฉพาะฝุ่นละออง และเชื้อโรคต่างๆ รวมถึงแบ็คทีเรีย เมื่อมันมีการเจริญเติบโตอยู่ภายในช่องแอร์ในรถเรา สิ่งที่บ่งบอกให้เราทราบเป็นอันดับแรกก็คือกลิ่นครับ ทีนี้ถ้าเราไม่สามารถล้างทำความสะอาดได้หมด เพราะภายในรถและระบบแอร์มีช่องเล็กช่องน้อยเต็มไปหมดเราก็ต้องทนสูดดมมันไปสะสมในร่างกายเรา ดีไม่ดีอารก่อให้เกิดการแพ้ได้

ดังนั้นการปิดแอร์ (compressor) ก่อนดับเครื่องและเปิดพัดลมให้สุด ทิ้งไว้สักระยะหนึ่งก่อนดับเครื่อง ลมจากพัดลมจะช่วยลดการสะสมของความชื้นออกจากระบบแอร์ได้ส่วนหนึ่ง จะช่วยลดการสะสมของเชื้อโรค และช่วยลดกลิ่นอับ รวมถึงยืดอายุกรองแอร์ได้ครับ

2. ถ้าพูดกันทางเทคนิค เรื่องการดับแอร์ก่อนดับเครื่อง เป็นการลดโหลดชนิดหนึ่งของเครื่องยนต์ลงก่อนดับเครื่องก็เป็นการ วอร์มดาวน์เครื่องยนต์ภายในรถของเรา (รุ่นที่ใช้เครื่องยนต์ขับคอมแอร์) จะเป็นผลดีในระยะยาวทั้งกับตัวเครื่องยนต์ และระบบแอร์ครับ (แต่มักไม่ค่อยมีผลชัดเจนในระบบแอร์ขนาดเล็ก เช่น ในรถยนต์) ผมขอไม่ลงลึกในรายละเอียดก็แล้วกัน เพราะเรื่องมันยาว

เอาเท่าที่นึกออกแค่นี้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 16:54:33 »
เปิดเป็น air ระบบ auto หรือเปล่าครับ ถ้าเปิดอยู่มันเย็นช้าครับ
ให้ปิด auto ครับ รับรองเย็นเร็วขึ้น

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:16:52 »
รถยุโรปส่วนใหญ่แอร์ไม่เย็นเท่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้วคับ ผมใช้ VW ไปตัดเอาท่อความร้อนเข้าห้องโดยสารออก ให้ร้านเอาท่อตัวยูใส่ให้ 600 บาทเอง เย็นมากเพราะมันจะปรับอุณหภูมิไม่ได้แล้ว เย็นอย่างเดียวแต่ผมโอเคเพราะกรุงเทพส่วนใหญ่ร้อนมาก