ผู้เขียน หัวข้อ: ACCORD G9 เพิ่งเปลี่ยนMAGขอบ20มา กินขวา แถมตอนวิ่ง120 เสียงหอนด้งมากครับ  (อ่าน 9984 ครั้ง)

ออฟไลน์ vahahaha

• Newbie
  • *
MAG Lenso CQ5 20" + TOYO Extensa HP 245/35/20 (5012) เพิ่งเปลี่ยนมา5วันเอง Run-in ไปเกาะช้าง 800 โล เรียบร้อยแล้วครับ ยังไม่หายเลย
เสียงหอนจะค่อยๆมาตั้งแต่110แต่ตอนวิ่ง120เสียงดังมากๆครับ แล้วพอเลย120ไปจะค่อยๆเบาหายไปครับ (แปลกใจตรง120ดังหนัก)
-ส่วนกินขวาเป็นตั้งแต่ตอนเปลี่ยนยาง วันรุ่งขึ้นผมเข้าไปแก้ ร้านเค้าตั้ง0ให้แล้วลองสลับหน้ายางแล้ว ก็ยังเป็นอยู่เลยเอาไปเกาะช้างก่อน
วันนี้กลับไปที่ร้าน เค้าสลับยางหน้าหลังให้อีกพร้อมตั้ง0 ก็ยังไม่หายครับ แล้วแจ้งเรื่องเสียงหอนไป เค้าบอกปรกติรุ่นนี้ไม่เป็น ตอนนั้นมีลูกค้าท่านอื่นใช้รุ่นนี้ด้วยเค้าก็บอกว่าไม่เป็นเหมือนกันครับ ปวดหัวเลยครับ T____T

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
แม๊กมันดุ้ง โค้ง งอ รึเปล่าครับ แล้วตอนตั้ง 0 มันไม่เอียงหรอครับ แอบงง ส่วนหอนน่าจะเป็นที่ยางแล้วล่ะครับ ยิ่งแก้มเตี้ยๆแบบนี้ล่ะหอนได้ใจ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ยางหน้ากว้างจะsensitiveพวงมาลัยมากขึ้น หรือฝรั่งเรียกว่าTramliningเป็นปกติ ส่วนเรื่องกินซ้าย กินขวา รุ่นยาง ยี่ห้อยาง

บางรุ่นเป็นอาการนี้ และผิวถนนที่ลาดเอียง เพื่อให้น้ำไหลลงริมทางได้เร็วก็มีผลครับ ช่างตั้งศูนย์ที่มีความชำนาญจะพอทราบ

วิธีการเซ็ตมุมโทเพื่อรับกับถนนบ้านเรา เพราะสเป็คในเครื่องตั้งศูนย์ เป็นค่ามาตรฐาน สากล เค้าไม่ได้ออกแบบค่าชดเชยสำหรับ

การออกแบบผิวถนนที่เอียงในบ้านเราครับ เหมือนเป็นค่ามาตรฐานแล้วมาfine tuning มุมล้อเพื่อชดเชยกันอีกที

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ที่แปลกคือมันกินขวานี่ซิครับ ปกติมันน่าจะกินซ้าย  สำหรับอาการหอน ถ่วงล้อดูหรือยังครับ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
เสียงหอนมาจากยางครับอันนี้ต้องทำใจ

ส่วนเรื่องตั้งศูนย์ถ้าไม่หาย ลองไปตั้งที่สนามเป้าศูนย์ล้อดูครับ

ร้านนี้เทพมาก ราคาแรงหน่อย แต่จบ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าสลับล้อ ซ้ายไปขวา
แล้วมันหันมากินซ้ายแทน แปลว่าคงผิดปกติที่ล้อ

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
ลองไปตั้งศูนย์ที่ร้านอื่นดูก่อนครับ  ;)

ออฟไลน์ dusitmon123

ลองไปสนามเป้าครับ ผมก็จบที่นี่

ไอร้านที่เปลี่ยนแมกเนี่ย ตั้งยังไงก็ไม่หาย มันเอาง่ายเข้าว่า ขึ้นแท่น ตั้งค่า กดๆ เอาลงแล้ว บอกปกติ ตรงแล้ว

ตรงยังไง ก็มันขับยังไงก็เอียง ถนนมันตรงๆแท้ๆ แม่งยังกินซ้ายได้

ส่วนเรื่องหอนอาจมากจากยาง แต่เห็นว่าเป็นตอนประมาณ 120 ไม่ทราบว่ามีสั่นด้วยไหมครับ

ลองไปที่สนามเป้านะครับ ให้เค้าตั้งศูนย์ ถ่วงจี้ล้อประชิด แล้วก็เช็คHub กันสั่นด้วย

ถ้าเช็คหมดแล้วยังหอนอยู่ ก็เป็นที่ยางครับ

(จริงๆท่านอาจจะไม่ชินก็ได้ เพราะG9 เดิมมันใส่ Primacy 3ST ที่เป็นยางนุ่มเงียบ หับตัวท้อปที่เป็น Pilot Sport 3 ซึ่งยางเทพทั้งคู่ พอมาเจอยางบางๆอาจจะหอนดังหน่อยนะครับ)

ปล. ใส่ 20 โหลดไหมครับ นั่งแล้วไม่สะเทือนมากเหรอครับ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **

เสียงหอนแบบที่ว่า มาจากยางครับ ต้องทำใจถ้ารักมัน

ออฟไลน์ neung23

รักจะใส่ยางใหญ่ ต้องทนเสียงก่อนเลยคับ

ตอนผมใส่ นิตโตะ ตอง5 ดังโคตรๆเลย ผมเลยต้องใส่ยางเกรดสูงเกือบสุดเพื่อเลี่ยงการส่งเสียงนี่แหละคับ

และยิ่งถ้ายางเป็นดอก rotation ดอกใหญ่ๆยิ่งดังแน่ๆคับ หอนที่ 120 Nitto Invo ผมก็หอน แต่บางผมขนาด 245/35/19 - 285/30/19 วิ่ง120หอนชัดเจนเลย พอเกินนั้นเงียบกริบ พอเปลี่ยนล้อพร้อมยาง ขนาดเท่าเดิมก็หายปลิดทิ้งแต่ไปหอนตอน 60 แทน  :'(

ส่วนเรื่องกินขวา ยางหน้าใหญ่(ขึ้น)จะมีอาการมากกว่าเดิมอยู่แล้วคับ ไปหาร้านตั้งศูนย์ดังๆที่ไม่ได้ตั้งอิงค่าโรงงานดูคับ พวกบางพลัดศูนยล้อ หรือ สนามเป้าศูนย์ล้อ ดูนะคับ แต่ผมแนะนำ จอมพลการยาง ล่าสุดผมเปลี่ยน Goodyear Asym2 มีอาการแถซ้าย 2ร้านดังทำไม่จบ มาจบร้านจอมพลแถมลาดพร้าว 15
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ dusitmon123

ร้านดังต้องจี้ๆหน่อยครับ ว่าไม่หาย เค้าจะได้ทำละเอียดหน่อย

จอมพลการยาง หรือ ติวานนท์ยางยนต์ ก็เห็นว่าแก้ได้เหมือนกัน

ลองไปดูนะครับ ของผมขนาด 18 ยังหอนเลย ยางถูกๆก็คุณภาพถูกตาม

รอใส่ Pilot Sport 3 อยู่เมหือนกันครับ

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
เสียงหอนอาจจะมาจากลูกปืนล้อหรือเปล่าครับ....... แต่รถใหม่คงไม่นาใช่  ;D

ออฟไลน์ vahahaha

• Newbie
  • *
วันนี้กลับเข้าไปที่ร้าน ลองกลับสลับล้อหน้าทั้ง2ข้างเอาแบบไม่ต้องกลับยางเลย ปรากฏว่ากลายมาเป็นกินซ้ายแทน เฮียแกเลยเปลี่ยนยางคู่หน้าให้ใหม่เลย
มันก็ยังกินซ้ายหน่อยๆอยู่ดี คราวนี้สงสัยต้องพึ่ง0 ไม่ก็สนามเป้า0ถ่วงล้อ แก้ไขให้แล้ว

ออฟไลน์ 6162002

ร้านดังต้องจี้ๆหน่อยครับ ว่าไม่หาย เค้าจะได้ทำละเอียดหน่อย

จอมพลการยาง หรือ ติวานนท์ยางยนต์ ก็เห็นว่าแก้ได้เหมือนกัน

ลองไปดูนะครับ ของผมขนาด 18 ยังหอนเลย ยางถูกๆก็คุณภาพถูกตาม

รอใส่ Pilot Sport 3 อยู่เมหือนกันครับ
จอมพลยางยนต์ รึเปล่าครับ รถผมก็จบที่นี่เหมือนกัน คอนเฟิร์มคุณภาพครับ >_<

ออฟไลน์ mothsan

ปกติยางโรงงานเดิมเค้าจะมีการ balance การดึงซ้าย ขวา ของยางโดยจัดเป็นเซ็ทดีอยู่แล้ว
พอมาใส่ยาง aftermarket มันไม่มีการวัดหรอกครับ ว่าเส้นนี้ดึงขวา หรือซ้าย
ถ้าทั้งล็อต มันดึงขวา เปลี่ยนเส้นใหม่กี่เส้น มันก็ดึงเหมือนเดิม
ทำให้ร้านตั้งศูนย์ต้อง แก้ไขต่างจากค่ามาตราฐานของโรงงาน
จริงๆคือ ยางเดิมดีสุด ค่าศูนย์เดิมดีสุด
แต่ถ้าอยากใส่ยางที่ไม่ได้ศูนย์ก็ต้องไปแก้ไขที่รถให้ไม่ได้มาตราฐานแทน ร้านทำให้แย่ละครับพูดง่ายๆ
ยางอีโคคาร์บางรุ่นที่คนไ ม่ค่อยชอบกันนะ ยางต้องดึงเป็นกลางถึงจะส่ง oem ได้นะครับ
แต่คนเราเพื่อความสวยก็จะดันทุรัง ไปใส่ของห่วยไม่ได้มาตราฐานแทนซะงั้น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
การตั้งศูนย์ หรือเปลียนยาง จะแก้ได้ ก็แค่ เรื่องกินซ้าย-ขวา

แต่เรื่องหอน ล้อและยาง บาง แนว ล้อเกวียน แบบนี้
จัดมาในรถ Honda อีก .... ทำได้แต่เปลือง และ ยุ่ง-ยาก ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ jAk`CS

ยางใหม่ไม่น่าหอนนะครับ ลองดูเลขสัปดาห์-ปี ที่ผลิตสิครับว่ายางใหม่สดๆเลยหรือว่ายางค้างสต็อคมา

บางทียางผลิตมาเกือบปีแล้ว แล้วร้านเอามาจัดโปรลดราคา

ของผมก็20 245/30 กว่าจะหอนก็หมื่นโลอ่ะครับ ถึงเริ่มดัง
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI