ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขี่มอไซค์ ต้องเตรียมให้ครบ ให้พร้อม  (อ่าน 3130 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
http://m.youtube.com/#/watch?feature=related&v=RKIJUER3tyk

จาก VDO ข้างบน คงต้องเตรียมตัวให้พร้อมแล้วละครับ ต้องเตรียมดังนี้

ทุกครั้งก่อนขึ้นคร่อมมอไซค์ ต้องมี
1. ใส่หมวกกันน็อค (หากสติ้กเกอร์ มอก. หายต้องซื้อใหม่หรือหามาติด และอย่าลืมใบรับรองจากโรงงาน
2. ใบขับขี่ (ของแท้นะจ๊ะ ไม่ใช่ทำเอง)
3. เครื่องตรวจวัดแอลกอฮอล์(หายี่ห้อเดียวกะที่เขาใช้ด้วย,ไม่เป่าร่วมกะคนอื่น)
4. เครื่องตรวจวัดเสียงท่อไอเสีย  (ยี่ก้อที่เขาใช้เช่นกัน)
5. ใบรับรองว่าได้รับ มอก.ท่อไอเสีย จากโรงงาน
6. เครื่องวัดความเร็ว(ไว้กันการมั่ว)
7. น้ำ ไว้ยามคอแห้งหากต้องอธิบายว่าไม่ได้ทำอะไรผิดหรือทำอะไรไปบ้าง
8. อาหาร หากต้องคุยกันยาว แล้วไม่มีใครดูแล

จะมีข้อ 9-10-11-.... อีกรึเปล่าเนี่ย นึกว่าขี่มอไซค์ค่าใช้จ่ายจะถูก ไม่ใช่เลยนะเนี่ย

จำได้ว่ามีคนลงรูปตำรวจที่สิงคโปร์ เวลาเขาจะจับ ปรับ เขาจะมีอุปกร์ตรวจวัดที่ได้มาตรฐานมายืนยันกันตอนนั้นด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าเอาคนมายืนฟังแล้วบอกว่าเสียงดังไม๊ เจอแบบนี้เซร็งเป็ดแน่

ขออนุญาติเจ้าของคลิปด้วยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
Re: ใครขี่มอไซค์ ต้องเตรียมให้ครบ ให้พร้อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 12:06:47 »
บิดคันเร่งสุดๆ ยังไงก้อดัง คริๆ
สรุปจับเค้าโดยใช้หูฟัง บอกว่าดัง อาศัยความรู้สึกแทน
จะจับทั้งทีก้อแจ้งเค้าหน่อยกฏหมายห้ามเกินเท่าไหร่ วัดยังไง รถคุณเกินเท่าไหร่
ทำตามให้ถูกขั้นตอนไปเลย จะได้เถียงไม่ออก อย่างน้อยผิดก้อยังรู้สึกดีที่เจ้าหน้าที่ปฏิบัติตามขั้นตอน
พวกช๊อปเปอร์นี่อีกขับที่นึกว่าฝูงเรือหางยาว แบบนี้ดังมั้ยครับบบ
ถ้ารถตรวจแล้ว เป็นรถเดิมๆ  คุณตำรวจตามไปจับรถที่โรงงานอีกเลยเลย จับกันให้เมื่อยไปข้างนึง
คริๆ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
Re: ใครขี่มอไซค์ ต้องเตรียมให้ครบ ให้พร้อม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 12:07:16 »
 ขออนุญาต จขกท. นะครับ พอดีผมเคยดูคลิปนี้ และจำได้ว่าเจ้าของคลิปเขามีรายละเอียดเพิ่มเติมหลังเลิกถ่ายคลิป เลยเอามาให้อ่านกัน

รายละเอียดคนโพสเข้าว่าไว้ตามนี้นะครับ

Published on Mar 23, 2013
เหตุการณ์นี้เกิดเมื่อ วันที่ 16 มีนาคม 2556 เวลาประมาณ 00.30 น.
ผมมาจากทางสาธร เลี้ยวขวาไปทางพระราม 4 (คลองเตย) จุดตั้งด่านอยู่ตรงตีนสะพานไทย-เบลเยี่ยม เป็นจราจรกลางที่อยู่ใต้ทางด่วนพระราม4 ไม่มีกรวยตั้ง ไม่มีป้ายหยุดตรวจ ยืนดักกันดื้อๆ

คลิปนี้ได้ถ่ายให้เห็นถึงการทำงานของเจ้าห­น้าที่ตำรวจ ที่ตั้งด่านแบบมักง่าย กรวยกั้นก็ไม่มี ไฟเตือนก็ไม่มี ข้อกล่าวหาที่บอกผมคือท่อดัง แต่ก็ไม่มีที่วัดมาวัดเสียง แล้วจะยึดรถอีก จะถ่ายคลิปก็ยังไม่ยอมให้ผมถ่าย แต่สังเกตุดีๆ สารวัตเค้าถ่ายผมทำไมเค้าไม่เห็นต้องขออนุ­ญาติจากผมซักคำเลยล่ะ พอจับข้อหานี้ไม่ได้ ก็แถไปข้อหาอื่น พอผมขอเครื่องวัด ขอหลักฐานว่าผมผิดจริง ก็ไม่มีเครื่องวัดมาวัด ก็ยังแถไปเรื่อย บอกว่า สน. ไม่มีเครื่องวัดมั่งล่ะ บอกว่าให้ยึดรถไว้ตรวจสอบมั่งล่ะ แล้วยังมาว่าผมแถอีก

พอผมเก็บโทรศัพท์เลิกถ่าย เท่านั้นแหละ มีนายตำรวจท่านนึง เดินเข้ามาหาผมทันที พร้อมกับพูดด้วยถ้อยคำที่สุภาพและเป็นมิตร­มาก ว่า

นายตำรวจ : "เนี่ยพี่เห็นน้องเลิกถ่ายแล้ว พี่ถึงเดินเข้ามาคุยด้วยนะเนี่ย พี่ไม่หล่อ ไม่อยากเข้ากล้อง เอาอย่างงี้ เอาเปนว่า พี่แค่ "ว่ากล่าว ตักเตือน" ไปแล้วกันนะ เนี่ยน้องผิดข้อ 7. เรื่องอุปกรณ์ส่วนควบไม่สมบูรณ์ ไม่มีใยแก้ว ไม่มีเครื่องระงับเสียง

ผม : ผมก็เถียงอีกว่า นี่ไง ใยแก้วผมก็มี (แล้วปลายท่อผมมันไม่ใช่เครื่องระงับเสียง­หรือไง - -")

นายตำรวจ : เอาหน่างั้นพี่แค่ว่ากล่าวตักเตือนแล้วกัน­นะ ไม่เปนไรๆ ไปยัดใยแก้วให้เยอะกว่านี้หน่อยนะน้อง ..... ว่าแต่คลิปที่ถ่ายไปอ่ะ อย่าเอาไปลง youtube นะ พี่ไม่อยากดัง พี่ไม่ค่อยหล่อ ...... เออแล้วน้องบ้านอยู่แถวไหนล่ะ

ผม : อยู่..(สถานที่ขอเซ็นเซอร์ไว้นะครับ).....­เนี่ย

นายตำรวจ : อ้าว บ้านใกล้เรือนเคียงเอง เดี๋ยวพี่ไปคุยกับ สารวัตให้ (แกก็เดินไปหาสารวัต แล้วก็บอกว่า ได้ว่ากล่าวตักเตือนน้องเค้าไปแล้ว ให้น้องเค้าไปปรับปรุงเรื่องเสียงมาใหม่) แล้วก็เดินกลับมาหาผม

นายตำรวจ : อ่าวๆ ไปๆๆๆ ........... พูดเสียงลอยๆ มาอีกว่า อย่าเอาคลิปไปลง youtube น๊าาาา

ผม : ขอบคุณครับพี่ แล้วผมก็ขี่รถกลับอย่างปลอดภัย - -"

ย้ำนะครับว่า นี้เป็นรายละเอียดที่เจ้าของคลิปนำมาลง โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน นะครับ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 14:44:18 »
ขออนุญาต จขกท. นะครับ พอดีผมเคยดูคลิปนี้ และจำได้ว่าเจ้าของคลิปเขามีรายละเอียดเพิ่มเติมหลังเลิกถ่ายคลิป เลยเอามาให้อ่านกัน

รายละเอียดคนโพสเข้าว่าไว้ตามนี้นะครับ

Published on Mar 23, 2013
เหตุการณ์นี้เกิดเมื่อ วันที่ 16 มีนาคม 2556 เวลาประมาณ 00.30 น.
ผมมาจากทางสาธร เลี้ยวขวาไปทางพระราม 4 (คลองเตย) จุดตั้งด่านอยู่ตรงตีนสะพานไทย-เบลเยี่ยม เป็นจราจรกลางที่อยู่ใต้ทางด่วนพระราม4 ไม่มีกรวยตั้ง ไม่มีป้ายหยุดตรวจ ยืนดักกันดื้อๆ

คลิปนี้ได้ถ่ายให้เห็นถึงการทำงานของเจ้าห­น้าที่ตำรวจ ที่ตั้งด่านแบบมักง่าย กรวยกั้นก็ไม่มี ไฟเตือนก็ไม่มี ข้อกล่าวหาที่บอกผมคือท่อดัง แต่ก็ไม่มีที่วัดมาวัดเสียง แล้วจะยึดรถอีก จะถ่ายคลิปก็ยังไม่ยอมให้ผมถ่าย แต่สังเกตุดีๆ สารวัตเค้าถ่ายผมทำไมเค้าไม่เห็นต้องขออนุ­ญาติจากผมซักคำเลยล่ะ พอจับข้อหานี้ไม่ได้ ก็แถไปข้อหาอื่น พอผมขอเครื่องวัด ขอหลักฐานว่าผมผิดจริง ก็ไม่มีเครื่องวัดมาวัด ก็ยังแถไปเรื่อย บอกว่า สน. ไม่มีเครื่องวัดมั่งล่ะ บอกว่าให้ยึดรถไว้ตรวจสอบมั่งล่ะ แล้วยังมาว่าผมแถอีก

พอผมเก็บโทรศัพท์เลิกถ่าย เท่านั้นแหละ มีนายตำรวจท่านนึง เดินเข้ามาหาผมทันที พร้อมกับพูดด้วยถ้อยคำที่สุภาพและเป็นมิตร­มาก ว่า

นายตำรวจ : "เนี่ยพี่เห็นน้องเลิกถ่ายแล้ว พี่ถึงเดินเข้ามาคุยด้วยนะเนี่ย พี่ไม่หล่อ ไม่อยากเข้ากล้อง เอาอย่างงี้ เอาเปนว่า พี่แค่ "ว่ากล่าว ตักเตือน" ไปแล้วกันนะ เนี่ยน้องผิดข้อ 7. เรื่องอุปกรณ์ส่วนควบไม่สมบูรณ์ ไม่มีใยแก้ว ไม่มีเครื่องระงับเสียง

ผม : ผมก็เถียงอีกว่า นี่ไง ใยแก้วผมก็มี (แล้วปลายท่อผมมันไม่ใช่เครื่องระงับเสียง­หรือไง - -")

นายตำรวจ : เอาหน่างั้นพี่แค่ว่ากล่าวตักเตือนแล้วกัน­นะ ไม่เปนไรๆ ไปยัดใยแก้วให้เยอะกว่านี้หน่อยนะน้อง ..... ว่าแต่คลิปที่ถ่ายไปอ่ะ อย่าเอาไปลง youtube นะ พี่ไม่อยากดัง พี่ไม่ค่อยหล่อ ...... เออแล้วน้องบ้านอยู่แถวไหนล่ะ

ผม : อยู่..(สถานที่ขอเซ็นเซอร์ไว้นะครับ).....­เนี่ย

นายตำรวจ : อ้าว บ้านใกล้เรือนเคียงเอง เดี๋ยวพี่ไปคุยกับ สารวัตให้ (แกก็เดินไปหาสารวัต แล้วก็บอกว่า ได้ว่ากล่าวตักเตือนน้องเค้าไปแล้ว ให้น้องเค้าไปปรับปรุงเรื่องเสียงมาใหม่) แล้วก็เดินกลับมาหาผม

นายตำรวจ : อ่าวๆ ไปๆๆๆ ........... พูดเสียงลอยๆ มาอีกว่า อย่าเอาคลิปไปลง youtube น๊าาาา

ผม : ขอบคุณครับพี่ แล้วผมก็ขี่รถกลับอย่างปลอดภัย - -"

ย้ำนะครับว่า นี้เป็นรายละเอียดที่เจ้าของคลิปนำมาลง โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน นะครับ  ;D

นึกว่าไม่มีตอนจบ ขอบคุณครับ หุ หุ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 15:26:53 »
ลำบากต้องหลบรถเมล์เอฟวัน รถส่วนตัวเอฟวัน รถบรรทุกเอฟวัน แล้วยังต้องมาลำบากจะพูดกับตำรวจอีก

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 02:21:28 »
9. เตรียมกล้องถ้ามั่นใจว่าไม่ผิด แล้วขู่ลง youtube  ;D

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:28:09 »
ขับมอไซด์ใน กทม. ต้องหาทางป้องกันตัวเองไว้เสมอ  ;D