ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถต้องเช็คอะไรบ้าง  (อ่าน 3120 ครั้ง)

ออฟไลน์ jhabuddydog

• Newbie
  • *
รับรถต้องเช็คอะไรบ้าง
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 16:51:32 »
เสาร์นี้จะไปรับรถแล้วค่ะ เป็น vios 2012 ตัว G
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่าเราต้องเช็คและตรวจสอบอะไรบ้าง
ถังแรกควรเติมน้ำมันอะไร เต็มถังเลยไหม ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
Re: รับรถต้องเช็คอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 16:57:54 »
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=53788 น่าจะครอบคลุมเกือบทั้งหมด ลองเอาไปปรับใช้ดูครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันรอท่านอื่นมาตอบ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 17:02:35 »
ตามนี้เลยครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24153.0.html

ถังแรกควรเติมน้ำมันอะไร และควรเติมเต็มถังไหม

- เติมน้ำมันตามที่คู่มือรถระบุไว้ครับ เต็มถังหรือไม่ก็แล้วแต่กำลังทรัพย์เลยครับผม
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 17:04:27 »
ลองค้นดูมันจะมีหลายๆเว็บโพสใบตรวจรับรถ20รายการไว้

แต่ถ้าขี้เกียจหลักๆก็เช็คออพชั่น ภายนอก็เช็คสี รอยขีดข่วน ตัวถังบิดเบี้ยวมั้ย บนหลังคาบางคันโดนเอาไปจอดโปรโมทมีแปะป้ายราคาบางทีเจอคราบกาวนะ พวกยางขอบกระจก ยางต่างๆปิดสนิทมั้ย

ภายในก็ดูรอยเย็บเบาะ เนื้อพลาสติกงอมั้ยบิดมั้ย ช่องเก็บและส่วนต่างๆที่ขยับได้ให้เปิดปิดขยับให้หมดเอาให้เต็มที่ว่ามันไม่หลุด เบาะพับเล่นปรับเล่นเลย เข็มขัดกระตุกให้ครบทุกเส้นว่าดึงกลับมั้ย

สตาร์ทเครื่องก็เช็คไฟให้ครบทุกดวง เช็คเครือ่งเสียงลำโพงออกครบทุกดอกมั้ย cd ipod สายmini to mini ถ้ามีเอาไปเสียบให้ครบ
ระบบแอร์เร่ง ลด ให้สุดว่าทำงานถูกต้องมั้ย

น้ำมันผมว่าเติมอะไรก็ได้นะ เอาไว้ฝึกขับด้วยรึเปล่าครับถ้าฝึกขับด้วยผมว่าเติมเต็มถังไปเลย

พวกระบบส่วนมากวันไปรับเซลล์เค้าจะสอนใช้ระบบอยู่แล้วก็เป็นการเช็คไปในตัวอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2013, 17:06:54 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 17:05:23 »
เสาร์นี้จะไปรับรถแล้วค่ะ เป็น vios 2012 ตัว G
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่าเราต้องเช็คและตรวจสอบอะไรบ้าง
ถังแรกควรเติมน้ำมันอะไร เต็มถังเลยไหม ขอบคุณค่ะ

วีออส เครื่องยนต์เบนซิน เติมน้ำมันสำหรับเครื่องเบนซินทุกตัวได้หมด ยกเว้น E85 ครับ ไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้ ส่วนตัวผม ถังแรก จัด V-Power ไปครับ เพราะตอนออกจากศูนย์ เซลเติมมาให้หน่อยนึง ผ่านปั้มเชลล์พอดี ตอนนั้น V-Power เพิ่งออกมาแรกๆ อยากลองของ เลยจัดไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 18:59:03 »
ตามลิ๊งที่พี่ๆเปะไว้เลยครับ

ส่วนน้ำมันจะเติมแบบไหนก็เลือกเอาเลยครับ ยกเว้น e85

เป็นผมเติม e20 ไม่ก็ เบนซินเพียวไปเลยครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:47:38 »
ท่านอื่นๆก็แนะนำมาหมดแล้ว เอาเป็นว่าถ้ารถต้องมีการติดของแถมต่างๆด้วย ผมขอแนะนำว่าให้ไปดูรถก่อนที่จะมีการติดตั้งของแต่งของแถมครับ เช็ครถให้ดีก่อนไปเลย ถ้ารถไม่โอเคแล้วติดของแถมเรียบร้อยแล้วจะกลายเป็นว่าต้องจำใจรับรถที่มีตำหนิมาใช้งาน เดี๋ยวจะไม่สบายใจซะเปล่าๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:09:37 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ รบกวนถามเพิ่มได้ไหมค่ะว่า ถ้าในวันรับรถ เจ้าของรถไม่ได้ไปด้วย ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 21:56:22 »
มันมีต้องเซ็นรับครับเจ้าของน่าจะต้องไปเอง ไม่รู้ว่ามอบอำนาจกันได้มั้ย โทรถามเซลล์ชัวร์สุดครับ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 22:36:49 »
  ข้อคิดเล็กๆครับ 
     ต้องใจเย็นๆ เผื่อเวลาไว้ด้วยครับ
 ความไม่สมบูรณ์ต่างๆ(ถ้ามี)เเละรับได้ ให้บันทึกภาพ
 เเละขอเอกสารยืนยันจากศูนย์ ถ้าต้องเเก้ไขภายหลัง
 สัญญาปากเปล่าโปรดหลีกเลี่ยง
 ถ้ารับไม่ได้  ปฎิเสธการรับรถครับ
 อย่าเกรงใจ อย่ากลัวเสียฤกษ์
    ตรวจวัดลมยางด้วยครับ
 เเรงดันลมยางทื่เหมาะสมดูที่ข้างประตู
เคยได้ลมเเถมมา 
วันออกรถขับไป ตจว เจอหิน ยางหน้าระเบิดครับ
ลองวัดดูล้อที่เหลีอมีเเรงดัน 55 ปอนด์ ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:32:24 »
มันมีต้องเซ็นรับครับเจ้าของน่าจะต้องไปเอง ไม่รู้ว่ามอบอำนาจกันได้มั้ย โทรถามเซลล์ชัวร์สุดครับ

ถามเซลล์ บอกว่าใช้แค่บัตรประชาชนคนที่ไปรับค่ะ เลยไม่แน่ ลองมาถามท่านอื่นดู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:33:06 »
  ข้อคิดเล็กๆครับ 
     ต้องใจเย็นๆ เผื่อเวลาไว้ด้วยครับ
 ความไม่สมบูรณ์ต่างๆ(ถ้ามี)เเละรับได้ ให้บันทึกภาพ
 เเละขอเอกสารยืนยันจากศูนย์ ถ้าต้องเเก้ไขภายหลัง
 สัญญาปากเปล่าโปรดหลีกเลี่ยง
 ถ้ารับไม่ได้  ปฎิเสธการรับรถครับ
 อย่าเกรงใจ อย่ากลัวเสียฤกษ์
    ตรวจวัดลมยางด้วยครับ
 เเรงดันลมยางทื่เหมาะสมดูที่ข้างประตู
เคยได้ลมเเถมมา 
วันออกรถขับไป ตจว เจอหิน ยางหน้าระเบิดครับ
ลองวัดดูล้อที่เหลีอมีเเรงดัน 55 ปอนด์ ครับ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ jacky933

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:58:31 »
ผมก็เพิ่งไปรับฮอนด้าซิตี้ มาเมื่อ 14 มิ.ย.56 นี่เอง
อยากให้ไปตรวจรถเดิมๆก่อนที่เขาจะเพิ่มของแต่งลงไปครับ
เพราะผมได้ไปดูรถเดิมแล้วเจอพวกตำหนิสีย่นๆ รอยขีด วันนั้นเลยบอกเซลว่าแก้ให้ด้วยเลยไม่งั้นไม่เอา
พอวันรับจริงเรียบร้อยทุกจุดเลยครับ ลมยางเซลล์ก็ทำให้พอดีเป๊ะ
แถมกระซิบบอกอีกถ้าhondaโทรมาขอความพึงพอใจ ขอ 5 เต็มนะพี่ :D