ผู้เขียน หัวข้อ: Camry ผม ทำไมกุญแจสำรองดอกสีเทา สตาร์ทไม่ติดครับ  (อ่าน 5962 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
รถผม Camry ACV30 ปี 03 ครับ

วันนี้ลองเอากุญแจมาเทสดูทั้งสามดอก
สีดำสองดอก สีเทาดอกนึง

สีดำทั้งสองดอกสตาร์ทได้ปกติ ไม่มีปัญหา
แต่สีเทาไขเปิดรถได้ แต่สตาร์ทไม่ติด ครับ

ไม่ทราบมันเกิดจากเหตุอันใดครับ ปกติกุญแจสำรองมันสตาร์ทได้ แต่เปิดเกะกับกระโปรงท้ายไม่ได้ไม่ใช่เหรอครับ

แต่ผมลองส่องดูที่ปลายกุญแจ ตัวดอกสีดำทั้งสองดอก จะมียางๆที่หุ้มตัว Immobilizer ไว้แต่ตัวดอกสีเทาไม่มีครับ

สรุปดอกสีเทาเอาไว้ทำอะไรครับเนี่ย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: Camry ผม ทำไมกุญแจสำรองดอกสีเทา สตาร์ทไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 20:51:22 »
คงเป็นตัว Immobilizer น่ะแหละครับ ดอกสีเทาน่าจะใช้ประมาณล็อคเก๊ะหรืออะไรนี่แหละครับ ลองอ่านคู่มือดูครับ ผมจำไม่ได้ละ

ออฟไลน์ PumpNISMO

Re: Camry ผม ทำไมกุญแจสำรองดอกสีเทา สตาร์ทไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 20:57:21 »
เท่าที่ลองคิดดูนะครับ ถ้ากุญแจสำรองเปิดท้ายไม่ได้นี่มันไม่น่าใช่นะครับเพราะยังไงก็เปิดจากในรถได้อยู่ดี อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ถ้าให้เดาอาจจะมีไว้ไขเข้าไปในรถในกรณีที่ลืมกุญแจดอกจริงไว้ในรถหรือเปล่าครับ^^

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 22:00:29 »
สีเทาเอาใว้ใขเข้ารถใด้อย่างเดียวครับ  รุ่นนี้ที่ตัวกุญแจฝั่งชิปใว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 22:22:14 »
สีเทาเอาใว้ใขเข้ารถใด้อย่างเดียวครับ  รุ่นนี้ที่ตัวกุญแจฝั่งชิปใว้ด้วยครับ

มันต้องสตาทได้ทุกดอกนะครับ ตัวสีเทาไว้ใช้เวลาเข้า0 เพราะมันจะไขเก๊ะกับเปิดท้ายไม่ได้ครับถ้าล็อกโดยดอกดำ แต่ใช้สตาทได้  อ่าคู่มือครับ 

ผมว่าซิบในดอกเทาน่าจะเสีย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 22:36:09 »
สรุปตอนนี้ดอกเทาผมไร้ค่ามาก สตาร์ทไม่ได้ เปิดเกะ กับท้ายรถก็ไม่ได้ แล้วจะมีไปทำไมหว่าาาาา

สงสัยชิพจะเสียครับ แต่ดูหน้าตาดอกมันแล้ว เหมือนจะไม่มีชิพอยู่ยังไงยังงั้นเลย เพราะมันไม่มีร่องรอยฝังชิพไว้บนกุญแจเลย

ถ้าดอกดำจะเห็นเป็นจุกพลาสติกอุดไว้ชัดเจนเลยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 22:41:02 »
ในคู่มือบอกสตาร์ทไม่ได้ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 22:44:36 »
อ่าา งงเลย 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 22:46:24 »
คันเก่า innova ก็เหมือนจะสตาร์ทไม่ติดครับ(ดอกสีเทา)

ปล.ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะ 3-4 ปีแล้วอะ แต่งงเหมือนกันจะมีไว้ทำไมถ้าสตาร์ทไม่ได้

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 07:52:45 »
มานอนยันครับ ยังไงก็ต้องสตาสได้ครับ เพราะไอ่ดอกสีเทาเอาไว้เข้า0 เพราะมัน ก๊อปปี้ ไม่ได้ครับ ผมยังใช้อยู่เลย  ของผม วีโก้ตัว 3.0 a/t 4*4 4ประตู ท๊อป ซึ่งเป็น อีโม แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 07:55:09 โดย basboths »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:02:06 »
สรุปว่าเสียสินะครับ

ออฟไลน์ BlueBie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:37:29 »
คิดว่าไม่เสียนะครับ  แต่ code ในกุญแจ immo สำรองที่ไม่ได้ใช้งาน  อาจเลือนหรือค่าลบหายไป  เข้า 0 เพื่อลง code หรือ reset ใหม่ก็น่าจะใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 17:11:57 »
Immobilizer chip เสียแน่นอนครับ เอาไปทำใหม่ได้ครับ ศูนย์ก้อได้ ร้านข้างนอกก้อดี