ผู้เขียน หัวข้อ: SUV ขับ AWD ได้ใช้ประโยชน์จริงไหม หรือแค่ 2WD ก็พอ  (อ่าน 49336 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
Re: SUV ขับ AWD ได้ใช้ประโยชน์จริงไหม หรือแค่ 2WD ก็พอ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 15:39:36 »
หากเป็นคนไม่ได้ขับรถเร็วมากอยู่แล้ว ฝนตกก็ขับช้า ไม่ได้ออกถนนลูกรังหรือเข้าป่า ผมว่าไม่จำเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ legion

• Full Member
Re: SUV ขับ AWD ได้ใช้ประโยชน์จริงไหม หรือแค่ 2WD ก็พอ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 15:44:58 »
ขับสี่ยังไงก็ดีกว่าครับ
แต่ต้องเป็นแบบแปรผันล้อหน้า หลัง
เช่น Full time 4wd ใน fortuner หรือใน อิมเพรซซา แลนเซอร์อีโวลูชั่น

แต่ถ้าพวก 4WD แบบในรถกระบะ ที่มีแต่ 4WD Hi lo ถ้าขับแต่ถนนดำ ไม่มีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:32:59 »
ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรมาก

แต่ผมใช้ Fortuner 4WD

เวลาขับมันมั่นใจกว่า 2WD เยอะครับ

ยิ่งเฉพาะฝนตก ใส่เกียร์ 4WD เข้าไปยิ่งมั่นใจ ยิ่งหนึบครับ

ปล.ของพวกนี้มันก็ นนจต. ครับ อยู่ที่ความจำเป็น อยู่ที่งบ อยู่ที่ความชอบ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:51:28 »
จะตอบได้ โจทย์ก็ต้องให้ตัวแปรมาเพิ่มอีกนิด ไม่งั้นคำตอบ จะตีกันมั่วไปหมด

โจทย์เพิ่ม ลักษณะการใช้งานอย่างไร ?
เพราะการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน

วิ่งในเมือง - ถนนซีเมนต์/แอสฟันต์ พื้นแห้ง เป็นหลัก ==> ขับสองล้อ 2WD
วิ่งทางไม่ดี - ถนนดิน ถนนเปียกลื่น เป็นหลัก ==> ขับสี่ล้อแบบ AWD
วิ่งทางป่า - ถนนเลน น้ำท่วมขัง ถนนไม่เรียบ ต่างระดับ ==> ขับสี่ล้อแบบล็อคดุมล้อ 4WD

คำถามล่อเป้า แบบนี้
คล้ายกับเครื่อง 1500 ซีซี แรงพอใหม ?

คำตอบก็ แย้งกันไป ก็แย้งกันมา
เพราะการใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน

สำหรับผม

จะซื้อรุ่นดีที่สุด เท่าที่มีเงินซื้อได้
เพราะชีวิตคุณ และ ผู้โดยสาร ต้องอยู่บนรถคันนั้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 16:57:16 »
หากเป็นคนไม่ได้ขับรถเร็วมากอยู่แล้ว ฝนตกก็ขับช้า ไม่ได้ออกถนนลูกรังหรือเข้าป่า ผมว่าไม่จำเป็นเลยครับ

ถ้าเป็น Condition แบบนี้ผมว่าขับสี่ไม่ได้ส่งผลมากครับ

บนถนนปกติขับสี่ส่งผลชัดเจนกับการเข้าโค้งครับ 

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 17:02:25 »
สำหรับผมนะแค่ไว้ใช้ตอนรถติดหล่มก็คุ้มแล้วเมื่อก่อนป้าผมขับvitaraใช้เกียร์4wdนับครั้งได้เลยภายใน15ปีใช้ไป5ครั้งเองใช้ตอนจอดข้างทางแล้วติดหล่มนี่แหละแค่นี้ก้คุ้มแล้วครับไปต้องจ้างรถมาลาก ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 17:47:04 »
ขอขับ 2  แต่มี  TRC  VSA  ระบบพวกนี้มาก็ช่วยได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 18:27:06 »
AWD ได้ใช้ประโยชน์จริงไหม  ถ้าชื้อมาแล้วได้ใช้เมื่อไหร่ก็คุ้มเมื้อนั้นครับ  แต่ถ้าชื้อมาแล้วขับในเมืืองอย่างเดี่ยวไม่คุ้มแน่  แต่ถ้าอยู่ในต่างจังหวัดมีเขามีดอย มีลุยบ้างเดือนละครั้งสองครั้ง คุ้มแน่ๆ  ส่วนตัวมองรถประเภทนี้อยู่ พอดีเป็นคนต่างจังหวัด กะจะเอาไว้ขึ้นสวยยางคิดว่าคุ้มแน่ๆ เพราะต้องได้ใช้แน่ๆ

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 20:29:57 »
ขอเชิญแฟนๆ CRV , CAPTIVA  ,TUCSON, XV  ,CX5 แสดงความคิดเห็นหน่อยครับ AWD นี่มันคุ้มกับราคาที่แพงกว่าไหม

ผมก่อนเลยนะครับ crv 2.0 AWD ขอตัดเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงออกไปนะครับ รู้สึกว่ามันไม่ต่างใน CRV AWD กับ 2WD

1. รู้สึกมั่นใจเวลาขับขวาช่วงฝนตก (มีแอ่งน้ำเล็ก - กลาง)  ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะได้ใช้ AWD ไหม
2. เวลาขับขึ้นเขาทางชันๆ รถหนืดๆ แต่เหมือนมีแรงมากขึ้น
3. กล้าที่จะขับไปจอดไหล่ถนนลาดเอียงมากๆ
4. ให้ความรู้สึกว่าทาง off road นิดๆ ที่กระบะผ่านได้ เราก็ต้องผ่านไปได้
5. กล้าขับเข้าไปในบริเวณพื้นดิน พื้นทรายนิ่มๆ คิดว่า AWD จะพาออกมาได้
5. คิดว่ามันเป็นระบบเสริมความปลอดภัยในการขับขี่
6. รถน่าจะมีไฟโชว์ สถานะ AWD ทำงานมาให้ดูด้วยนะครับ

ตอบเป็นข้อแล้วกัน
1. ใช้แน่นอนเพราะล้อหน้าเจอน้ำแล้วลื่น ล้อหลังออกแรงทันที
2. ไม่จริงครับเหยียบคันเร่งเท่าเดิมเกียรเดิม แรงเท่าเดิม แต่ถ้าล้อหน้าลื่น แรงลดลงด้วยซ้ำเพราะมันแบ่งไปล้อหลัง
3. อันนี้ไม่เข้าใจ
4. กระบะที่ผ่านได้คือกระบะแบบไหน ถ้าเป็นขับ2ยกสูง standardผ่านได้. SUV 2WD ก็ผ่านได้
5. พื้นทรายนิ่มๆถ้าด้านล่างมีดินแข็ง ก็ผ่านได้ แต่ถ้าทรายแบบชายหาด(ขุดลงไปเท่าไรก็มีแต่ทราย) กระบะ4wd ขุดหลุมฝังตัวเองก็มีให้เห็น
5. AWD เป็นระบบเสริมให้ขับได้เร็วได้มั่นใจมากกว่า ถ้าเสริมความปลอดภัย เผื่อเหตุฉุกเฉินต้อง ESP
6. AWD ทำงานเป็นช่วงๆ ถ้ามีไฟบอกก็จะกระพริบอยู่เรื่อยๆ คุณจะกังวลจนชลอความเร็ว แล้วขับไม่สนุก
     ;D ;D :D

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 20:49:29 »
จากการที่ใช้ CRV G3 2.0 AWD และ Captiva 2.0 LTZ AWD
ขอตอบว่า "คิดไม่ผิดที่เลือก AWD ถึงแม้จะแพงกว่า กินกว่า อืดกว่าก็ตาม"
จากที่เจอมา และ ทำให้ชอบนะครับ
1.เหวี่ยงเข้าโค้ง พอหน้าเริ่มสไลด์ ล้อหลังเข้ามาประคองต่อให้กลับเลน โดยที่ ESP ไม่ได้เข้ามายุ่ง
2.ขับไปเจอทางที่มีโคลนลื่นๆ ก็ยังพอผ่านไปได้
3.ไปเจอแอ่งน้ำ อาการออกน้อยกว่า
4.เวลาออกตัว เร่งแซง โอกาสที่ล้อจะฟรีทิ้งน้อย
5.อยากเล่นพิเรน บ้าๆบอๆ มันก็จัดให้ได้ครับ  ;D ;D

คันต่อไป ถ้าเลือกได้ ก็จะขอใช้ AWD ตลอดไปครับ(แต่ Fulltime 4WD ก็ได้เหมือนกันนะ  :P)

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 22:09:06 »
ถ้าเป็นรถอย่างที่พี่ยกตัวอย่าง เป็นพวกSUV ขับเคลื่อนล้อหน้าเป็นหลัก
ถ้าทุกวันนี้พี่ขับรถเก๋งแล้วไปได้ อย่างนี้พี่ใช้แค่ 2WD ก็พอครับ
นอกจากว่า พี่จะเอาไปใช้ในพื้นที่ต่างออกไป ลูกลัง หรือ ไปในที่ภูเขาหรือฝนตกบ่อยแบบภาคใต้ ก็ AWD

มาเรื่อยประสบการณ์จากการใช้งานของผมบ้าง
ที่มีใช้อยู่ปัจจุบันที่บ้าน CRV G1 และ Trailblazer
CRV ได้ใช้ ขับ4 บ่อยๆ เพราะมันทำงานเองอัตโนมัติ รู้สึกได้เวลามันทำงาน
เช่นออกจากปากซอย ที่มีเศษหินเศษทราย พอล้อหน้าฟรีนิดเดียว ขับหลังจะจับ และถีบตัวรถออกทันที จะมีแค่เสียงเอี๊ยดของล้อหน้านิดเดียวเท่านั้น
เวลาถนนเปียก รถจะออกอาการหนืดๆ ปล่อยไหลไม่ค่อยไป รถจะเหมือนตื้อๆ แต่เร่งรถก็วิ่งนะ
เข้าโค้งแรงๆ หรือ เข้าโค้งถนนเปียก รถจะขืนๆ เหมือน under steer นิดๆ

และที่หนักที่สุดที่เคยใช้งานมา ปีนเกาะกลางถนนเส้นราชพฤกษ์ เมื่อตอนน้ำท่วมใหญ่ สามารถไต่ขึ้นได้สบายๆ ลงมาอย่างสวยงาม
แต่รถกระบะ Tiger 2WD ยกสูง ใส่หลังคาแครรี่ ไถลอยู่2รอบ รถปัดนิดๆ ตอนขึ้นเนิน แต่ก็ผ่านไปได้
(ผมว่ารถขับหลัง เวลาเลี้ยวขึ้นเนินชันเสียเปรียบรถขับหน้า เพราะน้ำหนักไปทางท้ายรถมาก จะควบคุมยาก)

Trailblazer นี่ซื้อมา6เดือน ยังไม่มีโอกาสได้ใช้ 4WDเลยครับ มีแต่เปิดใช้บ้าง เดือนละครั้ง ให้ระบบออกกำลังกายบ้าง
แต่ที่เลือกTrailblazer เพราะว่ามีระบบความปลอดภัยมากกว่าคู่แข่ง คือเหตุผลหลัก เพราะเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อครับ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:44:13 »
ขออนุญาติเอากระทู้ทดสอบรถ awd ที่ผมเคยโพสถามพี่ๆไว้มาลงครับ
เป็นการทดสอบระบบ awd ของรถยี่ห้อต่างๆเทียบกันแบบเห็นๆ
(มีจัดจากหลายสำนักทั้ง subaru ,bmw , เอารถของตัวเองมาลองเอง  ลองดูเทียบกันหลายๆอันครับ )

ผมว่ามีประโยชน์มากๆ ใครจะซื้อรถ awd ควรได้ดูคลิปทดสอบบนลูกกลิ้งแบบนี้ก่อนตัดสินใจซื้อรถ awd   ;D ;D ;D

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31629.0.html

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:54:41 »
ผมเอาคลิปในลิงค์มาแปะให้ดูดีกว่าครับ จะได้สะดวกๆ ;D ;D ;D

subaru เป็นผู้จัดทำการทดสอบครับ
( มีรถnissan rogue , honda crv , ford  escape , toyota rav4 ,subaru forester )

bmw เป็นผู้จัดการทดสอบ
(มีรถ bmw ,acura , infiniti ,audi ,merc )

เจ้าของรถแต่ละคนเอารถมาทดสอบเอง
( มีหลายยี่ห้อเลยครับ แต่ผ่านการทดสอบไม่กี่คัน มีแค่
   bmw X5         นาทีที่ 23.18
   volvo                        25.19
   volvo                        27.10
   toyota prado            30.05 , 31.39
   volvo                        32.00
   subaru forester(มั้ง)   41.09  )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 10:58:40 โดย supercat »

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:11:19 »
ใช้ crv2.0 2wd อยู่
ใช้ในเมืองเป็นหลัก OK อัตราเร่งพอตัวออกจะน้อยไปนิด
ขับรถไม่เร็วเพราะมีผู้โดยสารเกือบตลอดเวลา ต้องดูแลชีวิตคนอื่นด้วย

- เวลาเที่ยวลุยป่าเขา ไม่ค่อยมีแรงดึงเท่าไร อันนีั้น่าจะมาจากแรงเครื่องไม่พอมากกว่า
ผมชอบท่องเที่ยวอุทยานแห่งชาติบ่อยๆ เห็นรถที่ไม่มี AWD ไปเยอะแยะ eco car ไปได้ CRV 2wd ก็ต้องไปได้ไม่งั้นอายเค้าแย่
- เวลาขับตอนฝนตก ไม่มั่นใจเหมือน 4wd แน่นอน แต่ก็ไม่รู้สึกว่าเสี่ยงภัย ตอนฝนตกก็ขับช้ากันทั้งถนนอยู่แล้วเลยไม่รู้สึกว่าเป็นข้อด้อย
- สาดโค้งแรงๆ ไม่หนึบเหมือน 4wd แต่ก็พอไปไหว ใช้สติกับสมองนิดนึง
- ทางสมบุกสมบันบอกตรงๆ ไม่กล้าลุยครับได้แต่ค่อยๆคลาน  
คนข้างๆจะส่งสัญญานเตือนทันทีทำให้ต้องลดความเร็วอัตโนมัติ ถ้าทางลื่นก็ใช้แรงเครื่องช่วยส่ง

สำหรับผมระบบ 4WD หรือ AWD ไม่จำเป็นครับเพราะ safety ด้วยพฤติกรรมการขับขี่อยู่แล้วบวกกับสภาพการใช้งานในเมืองเป็นหลัก
อยากได้ระบบ VSC หรือ TRC เข้ามาเสริมมากกว่า
แต่ตอนฉุกเฉินนี่ก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าจะนึกถึงระบบ AWD  รึปล่าว

อยากลองใช้ 4WD ดูเหมือนกันเพื่อเอามาเปรียบเทียบกับคันที่ใช้อยู่ว่ามันต่างกันแต่ไหน

ข้อดีของ 2WD นอกจากอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองที่ดีกว่านิดนึง คือมันสามารถออกตัวล้อฟรีได้ 5555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 15:44:12 »

จะตอบได้ โจทย์ก็ต้องให้ตัวแปรมาเพิ่มอีกนิด ไม่งั้นคำตอบ จะตีกันมั่วไปหมด

โจทย์เพิ่ม ลักษณะการใช้งานอย่างไร ?

วิ่งในเมือง - ถนนซีเมนต์/แอสฟันต์ พื้นแห้ง เป็นหลัก ==> ขับสองล้อ 2WD
วิ่งทางไม่ดี - ถนนดิน ถนนเปียกลื่น เป็นหลัก ==> ขับสี่ล้อแบบ AWD
วิ่งทางป่า - ถนนเลน น้ำท่วมขัง ถนนไม่เรียบ ต่างระดับ ==> ขับสี่ล้อแบบล็อคดุมล้อ 4WD

คำถามล่อเป้า แบบนี้
คล้ายกับเครื่อง 1500 ซีซี แรงพอใหม ?

คำตอบก็ แย้งกันไป ก็แย้งกันมา

สำหรับผม

จะซื้อรุ่นดีที่สุด เท่าที่มีเงินซื้อได้
เพราะชีวิตคุณ และ ผู้โดยสาร ต้องอยู่บนรถคันนั้น

ผมชอบอันนี้

ส่วนตัว จะเลือก 2.4 2WD เอาเซฟตี้ กะคล่องตัว

ออฟไลน์ BD+

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 03:45:46 »
ขอแชร์ด้วยคนครับ  ;D

ผมเองได้ครอบครองรถ AWD มา 2 คัน (A6 quattro/ XC70)  แล้วก็ยังได้ใช้รถ SUV 4WD อีกคัน (Pajero Sport)
เพราะด้วยหน้าที่การงานที่ทำให้ต้องประชุม ลงพื้นที่ แล้วต้องทำเวลาบ่อยๆ ถนนหนทางที่ไป บางครั้งก็แย่มากๆ
ผมว่าจะใช้รถ SUV ให้เลือกที่มีมีระบบขับสี่เถอะครับ หากงบประมาณอำนวย เพราะอะไรเอาเป็นว่าตอบตำถามจขกท.ไปเล่าไปแล้วกัน

1. รู้สึกมั่นใจเวลาขับขวาช่วงฝนตก (มีแอ่งน้ำเล็ก - กลาง)  ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะได้ใช้ AWD ไหม
- อันนี้เห็นได้ชัดครับ ผมสามารถใช้ความเร็วได้มากกว่าเวลาใช้รถ AWD เพราะว่าขับแล้วมันใจกว่ามากๆ
  เวลาเจอแอ่งน้ำแล้วเผลอมองไม่เห็นเรายังสามารถรักษาอาการรถได้มากกว่า แต่ทั้งนี้สภาพยางต้องดีด้วยนะครับ

2. เวลาขับขึ้นเขาทางชันๆ รถหนืดๆ แต่เหมือนมีแรงมากขึ้น
- อันนี้ก็เช่นกันครับ เวลาขึ้นทางชันๆ คุณจะขับขึ้นไปได้ง่ายกว่าครับ

3. กล้าที่จะขับไปจอดไหล่ถนนลาดเอียงมากๆ
- เรื่องนี้ผมเคยจอดตรงไหล่ถนนลาดเอียงมากๆมาเหมือนกัน ก็คงเหมือนข้อ 2 ครับ

4. ให้ความรู้สึกว่าทาง off road นิดๆ ที่กระบะผ่านได้ เราก็ต้องผ่านไปได้
- จะบอกว่าไม่เสมอไปนะครับ รถพวกนี้ ท้องสูง มีระบบขับสี่ก็จริง แต่มันลุยไม่ได้มากเท่าพวกกระบะหรือ SUV แท้ๆนะครับ
  ชุดช่วงล่างและระบบขับเคลื่อนมันไม่ได้ออกแบบมาให้รับความสมบุกสมบันขนาดนั้นบ่อยๆครับ

5. กล้าขับเข้าไปในบริเวณพื้นดิน พื้นทรายนิ่มๆ คิดว่า AWD จะพาออกมาได้
- อันนี้ก็เหมือนกันครับ ต้องจำเอาไว้ว่ารถพวกนี้บางทีเจอทรายร่วนๆ ดินนิ่มๆก็ติดได้เหมือนกันครับ โดยเฉพาะกับยางถนนปกติ

5. คิดว่ามันเป็นระบบเสริมความปลอดภัยในการขับขี่
- คิดแบบนั้นจริงๆครับ เคยวิ่งฝนตกหนักๆๆอยู่ 120 เจอแอ่งน้ำแล้วหลบไม่ทัน ถือพวงมาลัยให้ดีๆก็ผ่านได้เลยครับ

6. รถน่าจะมีไฟโชว์ สถานะ AWD ทำงานมาให้ดูด้วยนะครับ
- แบบนั้นมันก็ Part-Time 4WD สิครับเหมือน Pajero Sport ไง พวก AWD ควรทำงานตลอดครับ ให้มันทำงานปกติ
 แล้วไม่มีไฟโชว์ ดีกว่ามีไฟหน้าปัดโชว์ตลอดน่าจะทำให้การขับรถมีความสุขกว่านะครับ

สังเกตไหมครับผมเน้นเรื่องความมั่นคงบนถนนเป็นส่วนใหญ่ส สำหรับผมนะ ซื้อรถพวกนี้มา ต้องเข้าใจก่อนว่า
รถพวกนี้มีจุดศูนย์ถ่วงสูงกว่ารถปกติ ดังนั้นหากต้องใช้ความเร็ว ความมั่นใจจะไม่เท่ากับรถเก๋งนะครับ
ระบบ AWD พวกนี้มันจะช่วยให้คุณมั่นใจมากขึ้น จาก Traction ลง 2 ล้อมาลง 4 ล้อ เวลาใช้ความเร็วนี่รู้สึกแน่ๆครับ
แต่หากจะซื้อรถมาใช้ในเมืองเพราะชอบในหุ่นของมัน แล้วมั่นใจว่าจะไม่ต้องใช้ความเร็ว ก็เลือกขับสองก็ได้ครับ ประหยัดน้ำมันว่า
มีจุดต้องดูแลในระบบส่งกำลังน้อยกว่า รถที่มี AWD ที่กินน้ำมันกว่า แล้วต้องดูแลระบบส่งกำลังมากขึ้นหน่อย แต่ไม่มากหรอกครับ
A6 ผม กับ XC70 เพิ่งเคยเปลี่ยนของเหลวของระบบขับสี่ไปครั้งเดียวเอง รถสิบปีแล้วทั้งนั้น

แต่อย่างไรก็ตาม การใช้รถ AWD ก็ต้องระวังนะครับ เพราะรถพวกนี้ถ้าหลุดแล้วแก้ยาก จุกจิกเรื่องยางที่ต้องขนาดหน้าหลังเท่ากัน
ดังนั้นต้องรู้ลิมิตของรถครับ รถพวกนี้ทำให้เรามั่นใจขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะทำให้เราประมาทได้มากขึ้นครับ   
Xantia 2.0i|A6 quattro 2.8|XC70 AWD 2.3T|Pulsar 1.8V|Lancer 2.0GT

ออฟไลน์ rchai24

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 11:57:03 »
ของผม 2.4LS (FWD) ไม่มี AWD นะครับ
ตอนซื้อก็ชั่งใจเหมือนกัน ว่าจะเอา AWD (ส่วนต่างเยอะโขอยู่ สำหรับผมนะ)

จากประสบการณ์ส่วนตัว ตั้งแต่ใช้งานมาจนปัจจุบัน (ประมาณ 3 ปีได้) มีเพียงครั้งเดียวที่ผมอยากให้รถที่ขับอยู่มี AWD จริงๆ คือ ตอนขึ้นดอยอ่างขาง ช่วงปีนขึ้นที่พัก (เป็นเนินชัน ทรายแดงๆ) FWD มันขึ้นไม่ไหวจริงๆครับ ล้อฟรีเลย เพราะมันไม่มีแรงช่วยส่ง สรุปคือถอดใจ จอดต่ำหน่อยก็ได้ แล้วเดินขึ้นเอานิดนึง..

นอกนั้น การใช้งานปกติ ไม่เคยรู้สึกใดๆ ว่าอยากได้ AWD เพิ่มครับ

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

แนะนำว่า ถ้าเงินไม่ใช่ประเด็น (ซื้อไหว สบายๆ) จัด AWD เลยครับ เต็มประสิทธิภาพ
ถ้าเงินเป็นประเด็นใหญ่ (เหมือนผม) และใช้งานไม่สมบุกสมบันบ่อยๆ (เฉลี่ยผมเที่ยวประเภทลุยๆตามดอย ปีละหน ที่เหลือส่วนใหญ่เป็นทะเล) FWD ก็สบายๆดีครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่า "สติในการขับขี่ สำคัญกว่า AWD น่ะครับ"

ไงก็ขอให้ได้รถถูกใจ เหมาะสมกับการใช้งาน และคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปนะครับ
โชคดีครับ
(^^")

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 12:40:17 »
อยู่ที่เราจะใช้รถบนสภาพถนนแบบไหนครับ
ผมเคยใช้CRV G1 ก็พอเอาไปลุยเล็กๆได้ พวกลูกรังแบบมีความชันพอสมควร มีปีนหินก้อนเท่าสุนักนอนก็ผ่านไปได้
เปลี่ยนมาขับปาเจโร่หน้ากบ(ตัวนำเข้ายุกปี2001)นี่ลุยแหลก เพราะสามารถเลือกเกียร์4WDได้เลยว่าจะเอาขนาดไหน ลุยโคลนลุยอะไรมาได้เยอะแยะ ลุยจนไปที่สุดของมันจนพังซ่อมมาแล้วก็มี แต่ตอนนี้ก็เก็บไว้ใช้งานลุยอีก

แต่ตอนนี้รถคู่กายคือ XC60 D3 ซึ่งเป็นรถXCขับ2ล้อหน้า ก็ต้องระวังหน่อย สูงแค่พอลุยพวกถนนอบต. ถนนชนบท ได้ แต่ไม่เอาไปลุยที่ชันๆหรือลงไปในโคลนอะไรแบบนั้น