ผู้เขียน หัวข้อ: SUV ขับ AWD ได้ใช้ประโยชน์จริงไหม หรือแค่ 2WD ก็พอ  (อ่าน 49270 ครั้ง)

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
ขอเชิญแฟนๆ CRV , CAPTIVA  ,TUCSON, XV  ,CX5 แสดงความคิดเห็นหน่อยครับ AWD นี่มันคุ้มกับราคาที่แพงกว่าไหม

ผมก่อนเลยนะครับ crv 2.0 AWD ขอตัดเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงออกไปนะครับ รู้สึกว่ามันไม่ต่างใน CRV AWD กับ 2WD

1. รู้สึกมั่นใจเวลาขับขวาช่วงฝนตก (มีแอ่งน้ำเล็ก - กลาง)  ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะได้ใช้ AWD ไหม
2. เวลาขับขึ้นเขาทางชันๆ รถหนืดๆ แต่เหมือนมีแรงมากขึ้น
3. กล้าที่จะขับไปจอดไหล่ถนนลาดเอียงมากๆ
4. ให้ความรู้สึกว่าทาง off road นิดๆ ที่กระบะผ่านได้ เราก็ต้องผ่านไปได้
5. กล้าขับเข้าไปในบริเวณพื้นดิน พื้นทรายนิ่มๆ คิดว่า AWD จะพาออกมาได้
5. คิดว่ามันเป็นระบบเสริมความปลอดภัยในการขับขี่
6. รถน่าจะมีไฟโชว์ สถานะ AWD ทำงานมาให้ดูด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 06:08:27 โดย taweek »

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
Re: SUV ขับ AWD ได้ใช้ประโยชน์จริงไหม หรือแค่ 2WD ก็พอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 06:44:56 »
สำหรับผมมีไว้ดีกว่า ถ้าไหนๆจะเลือกรถแบบนี้และก็มีแบบ4wdหรือawdให้เลือก
และคุณไม่เอาการกินน้ำมันมากขึ้นและค่าดูแลที่มากขึ้น มาคิดว่ามันต้องจ่ายเพิ่มทุกครั้งที่ขับรถ
มันเหมือนคุณซื้อถังดับเพลิง , เซฟทีคัท , หรือ UPS สำรองไฟคอมฯ
คุณจะได้ใช้มันตอนไหน ? ใช่ครับผมก็ไม่รู้ตอนไหน แต่เราก็อยากมีไว้เพราะคิดว่าถ้ามีอะไรถ้าเป็นนู่นนี่ จะได้ใช้
เพราะไหนๆคุณจะเลือกรถประเภทนี้ที่ตัวมันสูงกว่ารถซีดานทั่วๆไป ก็มีตัวช่วยนี้ไว้เป็นอาวุธลับเผื่อต้องท่านั้นท่านี้ฯลฯตามที่เรารู้ประโยชน์ของมัน
ตอนนี้ผมคิดว่าถ้าผมจะใช้รถขับ2(จะหน้าหรือหลัง)ผมเลือกรถยนต์แบบอื่นๆครับ
ถ้ารถppv,suv,cross over หรือกะบะยกสูง ผมเลือก 4wdหรือawdเท่านั้นครับ
ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: SUV ขับ AWD ได้ใช้ประโยชน์จริงไหม หรือแค่ 2WD ก็พอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 07:15:11 »
สำหรับผม คิดว่าต่างกันน้อยมาก ไม่คุ้มส่วนต่างครับ
ผมว่าส่วนต่างเก็บไว้เปลี่ยนยางดีๆ วิ่งทางทั่วไป ไม่ได้เข้าป่า น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 07:20:40 »
ทางดำ ทางเรียบ ไฮเวย์

ลงทุนกับยางดีๆ เห็นผลกว่าครับ
ถ้าให้เลือกระหว่าง
- CRV ขับ 2 แต่ได้ยาง PS3 หรือ RE002
- CRV ขับ 4 แต่ได้ยางธรรมดาๆ
ผมเลือกคันแรกครับ

หลายๆคนบอกว่า มีแต่ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ถ้าเงินถึง เงินไม่ใช่ปัญหา ไม่แคร์ค่าน้ำมัน ไม่ห่วงค่าดูแล
ใครๆก็เอาขับ 4 ครับ คำตอบไปตกที่ตัวท๊อปแน่นอน

แต่ในเมื่อชีวิตจริง เงินคือปัจจัย ส่วนต่างหลักแสน สำหรับบางคน มันก็น่าคิด

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 07:26:18 »
ที่บ้านมี surf อยู่คัน แทบจะไม่เคยเปิดขับ 4 วันนึงขับรถไปดูที่แถว รังสิต เป็นซอย ถนนปูนเลนเดียว

เสร็จสรรพ กลับรถล้อหลังติดดินล้อฟรีลงดิน นั่งเหยียบอยู่สักพัก ลืมไปคันนี้ขับ 4 ได้นิหว่า เข้าขับ 4 ปุ๊บ ออกมานิ่มๆเลยครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 07:33:32 »
ในชีวิตนี้แทบจะไม่ได้ใช้
มันไม่ใช่อุปกรณ์ประเภทเซฟตี้ จะได้มีเผื่อไว้แล้วดี

ส่วนตัวอะไรที่ต้องเผื่อแล้วต้องจ่ายเพื่ม ทั้งค่าน้ำมันและค่ารถ ผมไม่เอาครับ  เอาเท่าที่ใช้จริง

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:11:07 »
ตอนเลือกเผื่อใช้ ตอนซ่อมไม่เห็นจะเผื่อเงินซ่อมเพิ่มกันเลย

ค่าซ่อมสมัยใหม่ผมไม่รู้ว่าแพงมั้ย แต่แค่สมัยเก่านี่ก็หน้าเขียวกันแล้วครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:12:56 »
ถ้าขับแต่ในเมือง 4WD คงไม่ได้ ความจำเป็นคงไม่จำเป็นครับ และ ก็คงไม่จำเป็นที่จะต้องใช้รถ suv
ส่วนถ้าใครจะซื้อ suv ก็คงต้องคิดบ้างว่า ลุยบ้าง ในเมืองบ้าง ทางด่วนบ้าง ผมว่ามี 4WD ไว้ เผื่อ คำว่าลุยบ้าง น่าจะดีกว่า ถ้างบถึงนะ(เน้นว่างบไม่ใช่ปัญหา)
รถ suv ที่เป็นขับสอง ก็ลุยได้ระดับหนึ่งครับ ขับบนถนนดำ ได้เร็วกว่า  ประหยัดกว่า  ดูแล้วคุ้มกว่า ครับ

สรุปแล้ว ถ้าขับในเมือง และ ถนนดำเยอะ เน้นคุ้มค่า และ ประหยัด  ก็ขับ 2 พอครับ แต่ ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ขับ 4 ก็ให้อะไรมากกว่า รวมถึง option ที่มากกว่าด้วย
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:13:39 »
ผมขับกระบะขับ 4 มาหลายปี ตอนจะใช้ถ้าไม่มีก็ซวยครับ มันช่วยผมได้หลายครั้งมากๆ อย่างน้อย ก็ไม่ต้องร้องขอความช่วยเหลือจากใครเวลาที่รถจะติดหล่มครับ และเวลาต้องให้มันตะกายทั้งสี่ล้อเวลาไม่มีจะรู้และคิดถึงมันครับ เหมือนรถคันเล็กที่บ้านขับล้อหน้า ล้อฟรีนิดหน่อยมันก็ไม่ไปแล้วครับต้องให้คนมาช่วยเข็นครับ แต่ถ้าชีวิตอยู่บนถนน superhighway ผมว่าไม่มีความจำเป็นเลยครับสำหรับระบบขับสี่(แต่ผมไม่เคยขับรถขับสี่แบบ Full time นะครับผม) ควรใช้ความระมัดระวังมากกว่าที่จะไปอาศัยระบบครับ เพราะถ้าเอามาใช้แค่นั้นผมว่า ไม่คุ้มค่ากับการลงทุนครับ ขับสี่เปลืองกว่ามากๆ ครับ  :) ความคิดเห็นจากประสบการณ์อันน้อยนิดครับ  :)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:31:05 »
ตอนเลือกเผื่อใช้ ตอนซ่อมไม่เห็นจะเผื่อเงินซ่อมเพิ่มกันเลย

ค่าซ่อมสมัยใหม่ผมไม่รู้ว่าแพงมั้ย แต่แค่สมัยเก่านี่ก็หน้าเขียวกันแล้วครับ

เห็นด้วยครับ

เกิน 90% ที่เจอมา บ่นครับ

โห ระบบที่เกี่ยวกับขับสี่นี่ซ่อมแพงจัง โน่น นี่ นั้น

แหมพี่ ของแบบนี้ก็ธรรมดานะ แต่ใช้แล้วคุ้มจะไปคิดไรมากหล่ะ--------------

โธ่ เฮียไม่รู้อะไร ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยใช้เลย พอคิดว่าจะได้ใช้ ไปตรวจเช็ค ไอ้โน่น นี่ นั้น เสีย ต้องซ่อมซะแล้ว

กลายเป็นแบบนี้ไปซะงั้น  ;D ;D

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:49:07 »
2WD เพียงพอแล้วครับ ถ้าขับถนนธรรมดา

ขับสี่พอถึงเวลาจริงๆยางดีๆ ABS VSC TCS สำคัญกว่าเยอะครับ
เวลาลื่นไถล ระบบพวกนี้ช่วยได้มากกว่าระบบขับเคลื่อนครับ

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:19:29 »
มีไว้ก้ดีคับ แตไม่มีก้ไม่เสียหายอะไร
ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา อยากได้ยกสูงขับสี่ จัดไปเลย
แต่ถ้าคุณคิดว่าส่วนต่างมันมากโขอยุ่ และก้คงไม่เอาไปลุยออฟโรดที่ไหน 2WD ก้เพียงพอคับ

ส่วนตัวผมคงไม่
Sport Rider อายุ 12ปี ที่บ้าน เปิด4WD นับครั้งได้
แถมจับไปทำล้อหน้าฟรีอีกตะหาก

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:22:59 »
สำหรับผมขับ 2 พอครับ
ขับ 4 ไม่จำเป็นกับวิถีชีวิตผมเลย วันๆขับแต่ถนนลาดยาง

ที่บ้านผมจะทำสวนยาง ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องใช้รถขับ 4 เลย
บรรทุกยางไปขายที 1-2 ตัน แค่ขับ 2 ก็เหลือๆ ไม่เห็นเคยติดหล่ม

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:36:03 »
แต่ก่อนตอนซื้อ CRV G1 มันไม่มีให้เลือกครับ

เคยได้ใช้ตอนติดหล่มต่างจังหวัด (หลงไปในทางที่เขายังสร้างไม่เสร็จ)
ก็ช่วยให้ผ่านมาได้

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:48:02 »
รถที่เจ้าของกระทู้ถามนั้น ไม่ใช่รถในตระกูล 4WD หรือ รถOffroad แต่เป็นรถที่เป็น 2WD กับ AWD ครับ ต่างกันมากครับ ถ้ากล่าวถึงระบบขับเคลื่อนยางเหมือนกัน AWD ให้การทรงตัวที่ดีกว่าครับ ผมมีOffroad อยู่คัน บนถนนดำเวลาฝนตกผมก็ใช้เกียร์ Hi. 4X4 เข้าช่วย ให้การทรงตัวที่ดีขึ้น(เพราะยางของOffroadไม่เหมาะกับถนนดำอยู่แล้ว) ถ้ากล่าวถึงเรื่องการกินน้ำมันนั้น ไม่มากกว่ากันเท่าไหร่หรอกครับ อย่าเอาอดีตมาหลอกหลอนกันครับ ยุคนี้แต่ละบริษัทแต่ละค่ายออกมาพัฒนาแข่งกันเรื่องพละกำลังแต่ประหยัดน้ำมันกันทั้งนั้น แล้วอีกอย่างครับอย่าให้เซลหลอกขายรถกะบะยกสูงแล้วเอาเรื่องอดีตมาอ้างข้อเสียของพวก 4X4 เหตุมีนิดเดียวขายกะบะยกสูงเซลได้ค่าคอมมากกว่าขายกะบะ 4X4  ไม่เชื่อคุณลองไปโชว์รูมมิตซูดูซิครับ บอกเซลว่าระหว่าง Plus กับ 4X4 เลือกอะไรดีตัดสินใจไม่ถูก เซลจะเชียร์ Plus สุดใจขาดดิ้นเลยครับ ราคารถไกล้เคียงกันมาก ทั้งๆ ที่ Plus ต้นทุนต่ำกว่า (เฉพาะชุดขับ+ชุดเกียร์ของ 4X4 ก็ต่างกับ Plus ปาเข้าไปแสนกว่าบาทแล้ว) คอมก็ต่างกันสูงมาก ตามโชว์รูมส่วนใหญ่จะโชว์ Plus เก็บกะบะ 4X4 ไว้ข้างหลังหรือก็ต้องสั่ง เวลาผมเห็น Plus บนถนนผมเสียดายแทน แต่ก็เคารพในการตัดสินใจของเค้า ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:48:27 »
2WD เพียงพอแล้วครับ ถ้าขับถนนธรรมดา

ขับสี่พอถึงเวลาจริงๆยางดีๆ ABS VSC TCS สำคัญกว่าเยอะครับ
เวลาลื่นไถล ระบบพวกนี้ช่วยได้มากกว่าระบบขับเคลื่อนครับ

เห็นตามนี้เหมือนกันครับ
ตั้งแต่ขับ CR-V 2WD มายังไม่เคยมีวันไหนรู้สึกว่า น่าจะเอารุ่น AWD เลย เพราะใ้ช้แต่ถนนลาดยาง

แถมอีกหน่อย 2WD เบากว่า แรงกว่า (ถึงจะนิดเดียวก็เถอะ) ด้วย ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:45:16 »
ขับ 2 ก็พอครับ
แต่ขอให้มี ESP+TCS ด้วยนะครับ
ใช้งานทั่วไป + แก้ไขสถานการณ์เฉพาะหน้า เหลือๆครับ

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:46:28 »
ขอบตอบในฐานะที่ใช้ captiva AWD

ตอนแรกก็ลังเลจะเอาขับสอง ขับสี่ สุดท้ายเอา AWD ด้วยระบบที่มีมากกว่า ยืนยันว่าคุ้ม เพราะ แถวบ้านผมถนนไม่ได้เรียบ
ทั้งหลุม ทั้งบ่อ รถดินวิ่งทั้งปี ถนนมีแต่ดิน ทั้งลูกรัง ทราย ขับแล้วรู้เลยว่ามันดีกว่า รถที่ไม่มี ปีก่อนผมไปสวนผึ้ง โชคดีฝนตก
จะเข้าไปไร่องุ่น ดันทำทางพอดี ทางเละ เป็นโคลนเลย เป็นร้อยเมตร ทีแรกลังเลที่จะเสี่ยง แต่คิดว่า ลองดู ว่าไอ้ที่จ่ายแพงกว่าจะใช้ได้ไหม
ติดก็ค่อยลาก สรุป ไปได้แบบนิ่มๆ นิ่งๆ ตอนเข้ามีเสียวๆ ตอนออกนี่ มันใจมาก ต่างกับกระบะ ขับสองที่ตามกันมา ผ่านได้เหมือนกัน
แต่เป๋ไปเป๋มา หวาดเสียวมาก

ถ้าถามแบบนี้มันกว้างไป คนอยู่ในเมือง ในชนบท (แบบผม) งบประมาณต่างๆ เป็นตัวแปรทั้งหมด คุ้มของเรา อาจไม่คุ้มคนอื่น
นี่ยังไม่รวมแบบว่า ซื้อ AWD เพราะออฟชั่น เยอะกว่า รุ่น 2WD ต่างๆนานา แต่ถ้าเกิดเหตุกระทันหัน แล้วเราไม่เป็นอะไร
ไอ้สิ่งที่ไม่คุ้มเงินพวกนี้แหละครับ จะพาเรากลับมาอวดชาวบ้านว่า แขวนพระรุ่นนี้แคล้วคลาด 555

ผมมีกระบะขับสี่อีกคัน ปีนึงใช้ตอนไปเที่ยวต่างจังหวัดไม่กี่ครั้ง แถมไม่ต้องใช้ขับยิ่งไปกว่านั้นได้ แต่ซื้อตอนนั้น เพราะออฟชั่น กระจกหลังขึ้นลงไฟฟ้า
กะว่าจะไปติดแครี่บอย เวลาให้เด็กๆอยู่ข้างหลัง จะได้คอยส่งข้าวส่งน้ำได้ แค่นั้น ตอนนี้เอาไว้ลุยไร่ ลุยสวน ขึ้นเขาตอนไหว้บรรพบุรษ ที่ได้ใช้ขับสี่  อ้อ ถ้าทำสวนยางไม่ต้องใช้ขับสี่ก็ได้ ดินมันแน่นจะตาย ฝนตกยังเข้าได้เลย แต่ถ้าทำไร่อ้อย ไร่มัน แบบว่าต้องเอารถลุยเข้าไป ขับสี่แน่นอน...

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:47:44 »
     ขอตอบในฐานะที่เคยใช้รถกระบะขับ4อยู่บ้างนะครับ
ต้องแยกกันออกไปก่อนกรณีนี้คือแยกออกจากกันไปเลยระหว่าง SUV กับ รถกระบะ
พื้นฐานมันต่างกันอยู่แล้วละ แล้วต้องมาแยกระบบอีกรอบ กรณีกระทู้นี้กล่าวถึง AWD
(AWD) All-wheel drive  ส่วนใหญ่จะทำงานสี่ล้อแบบสมดุลแบ่งงานเท่ากัน เช่นหน้า 50 หลัง 50
พอไปเจอทางลื่นๆมีน้ำขังนิดหน่อยที่ล้อด้านซ้าย สมองกลของมันจะสั่งงานให้ล้อซ้ายเพิ่มกำลังขึ้นเป็น60 ล้อขวาที่ไม่มีอะไรผิดปกติก็ลดกำลังลงเป็น 40 เพื่อให้เกิดแรงส่งที่เท่ากันประมาณนี้(อธิบายผิดขออภัย)
 แบบกระจายแรงการหมุนของล้อให้เหมาะสม ให้เท่าเที่ยมกัน ซึ่งผมเดาว่ามันน่าจะพัฒนามาจากรถที่เป็นรถ4WDนะ
ทำให้มันสามารถทำงานได้ถึง4ล้อที่เหมาะสมสมดุล ในช่วงที่จำเป็นต้องใช้งาน เช่น ถนนลื่น แอ่งน้ำ ทางชัน
พอกลับมาสู่ภาวะปกติมันก็เข้าโหมดปกติเองจะต่างจากรถ 4WD
ใครจะบอกว่ารถ 4WD ไม่รับประทานน้ำมันผมขอเถียงเหมือนกันครับ เพราะส่วนมากรถขับสี่พวกนี้จะออกแนวกระบะรึว่า PPV
ลุยๆนิดนึง ระบบเปลี่ยนเกียร์ที่มือคือใช้มือจับเข้าเอาจะเอา 4 hi รึ4 low รุ่นใหม่ๆหน่อยจะเป็นแบบวงกลมให้หมุนเลือกเอาเอง
ซึ่งรุ่น4WDนี่ถูกทดมาต่างจากAWDแน่ๆ ระบบ4WDเราเลือกให้ขับ4บางเวลาที่เราต้องการ อัตราทดระหว่างเพลาหน้ากับหลังผมไม่รู้นะครับว่าทดมายังไง ไม่น่าจะ50-50 ในโหมด4WD ไม่รู้หน้า 60 หลัง40 รึเปล่า ต้องถามทีมช่าง(ผมเดา)
ส่วน AWD ส่วนมากมันจะติดรถมาตั้งแต่เกิด ถึงเวลาใช้งานมันจะมาเองสมองมันจะสั่งงานเองครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดแย้งได้ผมไม่โกรธหรอก

มาถึงการใช้งานชีวิตจริง
แยกการใช้งานให้ออกจาก 4WD and AWD ที่แน่ๆระบบมันน่าจะต่างกันอยู่แล้วละ ในตอนนี้ขอเปรียบระหว่าง
AWD and 2WD
ถ้าให้เลือกใช้งานในชีวิตจริงที่ไม่ได้เอาไปลุยมามาย เน้นวิ่งในเมืองออกต่างจังหวัดไม่ได้เอาไปทุรกันดารมากๆผมก็เลือก
ขับ2WD ครับ สาเหตุเพราะราคาต่างกันเยอะอยู่นะระหว่างระบบ 2WD and AWD
ส่วน AWD ใช้งานลุยยังไงก็คงลุยได้หนักไม่เท่า 4WD เพียงแค่ประคองตัวเองให้รอดในทางที่ไม่ทุรกันดารมากนัก
เจอโคลนเยอะๆ ไม่รอดครับ มันจะวิ่งออกข้างไม่รู้กระจายแรงที่ล้อยังไงเหมือนกัน อาจจะเพราะยางไม่เหมาะจะลุยด้วยแหละ
ถ้าใช้ยางลุยพอเจอทางดำลาดยางก็จะมารำคาญเสียงอีก
ซึ่งผมเห็นคนใช้รถSUV บอกได้เลย สมัยนี้ผมแทบไม่เห็นใครเอารถราคาหลักล้านไปลุยโคลน ขึ้นเขาช่วงฝนตกไปชมนกชมไม้ รถประเภทนี้มันตอบโจทย์ในอีกรูปแบบนึงของชีวิตครับ ไม่ได้เอาไปลุยงานหนัก
ผมว่าซื้อรถสักคันเลือกรถที่ตอบโจทย์ชีวิตดีกว่าครับ ว่า
อยากได้ลุยๆ แบบ 4WD ผมว่าไปรถกระบะทำออฟโรดดีกว่า
ลุยบ้าง ไม่ลุยบ้าง พอๆกัน อยากได้แบบพสครอบครัวคนไปได้เยอะๆหรูๆหน่อย ก็ PPV 4WD
ลุยชีวิตตอบโจทย์คนในเมืองแบบครอบครัว เงินถึง ดูดีไฮคลาส ไม่คำนึงไรมาก ตัวท็อป ก็ SUV AWD
อยากตอบโจทย์แบบรถครอบครัว ดูใหญ่ขึ้นมานิดนึง ขับสบาย คนในครอบครัวมีความสุข
ไม่ได้คิดจะเอาไปลุยโคลนตม ไม่ได้คิดเอาไปปีนเขา วิ่งเฉพาะทางดำเยอะกว่าทางดินฝุ่น
คำนึงถึงอนาคต มองเพื่อการซ่อมบำรุง ผมว่า SUV 2WD ก็พอครับ ซึ่งผมก็คงมองตัวนี้
ถามว่าผมออกไปลุยทางดินฝุ่นกี่ครั้ง - แทบไม่มีทางให้ผมไปละ และสงสารรถ ถ้าไปทางดินแดงจริงผมใช้กระบะครับ

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ ผิดแย้งได้ เพราะตอบเท่าที่พอรู้ๆงูๆปลาๆ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:17:23 »
AWD Part-time พอไหวครับ ใช้ตอนถนนลื่น
ค่านํ้ามันML320ตัวแรกกับSubaruแมวไม่ต่างกันมากนะครับ
ตอนนี้ใช้แต่ขับ2ก็Happy ดีนะครับเพราะรถสมัยนี้โดยมากมีTraction Controlครับ

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:24:57 »
ถ้าไม่ได้ใช้งานลุยขึ้นเขาลงเขา ไม่ได้ใช้หรอกครับ
"คิดว่ามันเป็นระบบเสริมความปลอดภัยในการขับขี่" เป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ
แต่ ให้เลือกสำหรับผมเล่น 2WD ก็พอครับไปหายางดีๆ หนืบๆ เกาะถนนดีกว่า ช่วยได้เยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:39:57 »
AWD Part-time พอไหวครับ ใช้ตอนถนนลื่น
ค่านํ้ามันML320ตัวแรกกับSubaruแมวไม่ต่างกันมากนะครับ
ตอนนี้ใช้แต่ขับ2ก็Happy ดีนะครับเพราะรถสมัยนี้โดยมากมีTraction Controlครับ

Traction Control ใน CRV G4 ก็มีใช่มั้ยครับ

สอบถามเพิ่มเติม
ระบบความปลอดภัยของรุ่น TOP ระหว่าง CRV G4 2.4 4WD และ Captiva 2.4 AWD ต่างกันในจุดไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:03:19 »
ตกลง SUV ขับ2 มีระบบ ESP+TCS มั้ย เช่น CRV G4 Captiva CX5

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:05:58 »
อันนี้เล่าสู่กันฟังคับ
เคยคุยกับพี่คนหนึ่งว่าทำไมถึงใช้รถ S... เออเอาเป็น AWD แก่บอกแก่ชอบส่วนแฟนแก่ไม่ชอบ
แพง+กินน้ำมัน+อ็อฟชั่นน้อย แต่วันนึงแฟนแก่ขับเจอรถตัดหน้าที่ 100+ หักหลบ แล้วหักกลับเข้ามาได้ปลอดภัย ตั้งแต่นั้นมา บ้านแก่มี่แต่ยี่ห้อนี้ 5-6 คันคับ

ส่วนประสบการณ์ตรงผม เมื่อก่อนแต่งรถเหมือนวัยรุ่นทั่วไปเน้นแรง บ้าพลังขับหลัง ขับหน้า
โตมามีครอบครัวก็เลยไปลอง AWD แต่ต้องเป็น Full time เท่านั้นนะคับ เออมันใช่เลยที่เราชอบ ฝนตกหนัก รถคันอื่นคลานกัน เราไปได้ปกติเลย
และเคยขับลงแอ่งน้ำที่100+ ก่อนลง กุมพวงมาลัยแน่นเลย คิดว่าเอาแล้วไม่รอดแน่
เพราะเป็นจุดที่เคยมีรถหมุนประจำ ---รถมีดึงแถนิดหน่อยจริงๆ
ถ้าเป็นขับหน้าคิดว่าซ่อมหนักแน่ๆคับ

ตั้งแต่นั้นมา มีรถยี้ห้อนี้ 2-3 คันจอดกองอยู่ที่บ้านคับ

สรุป--ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว ไม่ว่าถนนไหนๆๆ ---สำคัญมากกกก กว่าพวกระบบ ลูกเล่นต่างๆๆเยอะคับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:46:36 »
AWDมีประโยชน์ครับ ถ้างบถึง ถ้าเอาเเค่คุ้มตัวเริ่มต้นคุ้มกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:20:14 »
ผมใช้ PJS 4wd 2.5 vg อยู่ครับ
4wd ผมใช้ตอนฝนตก ขับแซงมุดๆ วิ่งเร็วมากๆๆ
เพราะเวลาไม่มี 4wd ผมไม่มั่นใจเวลาแซงหรือ มุด เวลาวิ่งเร็วๆ นะครับ
จริงๆ ช่วงล่างเขามาดีอยู่แล้ว แต่ถ้าใช้ 4wd ก็จะมั่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ MZPRO32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:45:39 »
เลือกAWD จะคุ้มไม่คุ้ม มันขึ้นกับการใช้งานเป็นหลัก ถ้าท่านขับอยู่ในเมืองตัวนี้ไม่จำเป็น แต่ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อย เดินทางไกลบ่อย ตัวนี้สำคัญครับ เพื้อนผมเคยเล่าให้ฟังว่าเคยเอาแคปติว่าAWD ไปลงข้างทางเพราะหักหลบรถตัดหน้า วิ่งลงไหลทางแล้วหักกลับมาถนนดำได้ มันบอกว่าถ้าเป็นขับ2  ทำแบบนี้ไม่ได้

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 13:57:04 »

Traction Control ใน CRV G4 ก็มีใช่มั้ยครับ

สอบถามเพิ่มเติม
ระบบความปลอดภัยของรุ่น TOP ระหว่าง CRV G4 2.4 4WD และ Captiva 2.4 AWD ต่างกันในจุดไหนบ้างครับ

รู้แต่ของ Captiva ถ้าเอาตัว 2.4 LTZ
1.Electronic Stability Program (ESP) - ระบบควมคุมเสถียรภาพการทรงตัว
2.Traction Control System (TCS) - ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมการลื่น
3.ARP - ระบบป้องกันการพลิกคว่ำ
4.Hill Descent Control (HDC) - ระบบบบควบคุมความเร็วขณะลงทางลาดชัน
5.Hill Start Assist (HSA) - ระบบป้องกันการไหลของรถ เมื่อขึ้นทางชัน
6.Hydraulic Brake Assist (HBA) - ระบบช่วยเพิ่มแรงเบรก
7.ABS + EBD
8.ช่วงล่างหลังยกตัวอัตโนมัติ เพื่อให้ Balance กับคู่หน้า
9.ถุงลมคู่หน้าและม่านถุงลม

อื่นๆ
10.คานเหล็กกันกระแทกด้านข้าง
11.เบรกมือไฟฟ้า
12.เข็มขัดแบบ 3 จุดทุกที่นั่ง
13.แป้นเบรก สลัดตัวเมื่อเกิดการชน
14.พวงมาลัยยุบตัวเมื่อเกิดการชน
15.ช่วงล่างหน้าแมคเฟอสันสตรัท พร้อมเหล็กกันโคลง, ช่วงล่างหลัง Multi-link

ประมาณนี้ครับ

มาดูเซล ขับ Captiva AWD ให้ลูกค้าดู   :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 14:01:02 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 14:08:38 »
     อยากให้แยกระบบในรถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นออกมาด้วยนะครับว่าเป็นเพราะ
เอาแบบให้เห็นภาพดีกว่าเนอะ จะได้ง่ายขึ้น
ESP

TCS
Active Traction Control

HDC

HSA

AWD

เครดิตcarrecent.com

ต้องแยกประเภทที่เค้าเรียกๆกันออกมาด้วยนะครับ จะไปเหมาะที่รอดๆมาได้เพราะเจ้า AWD ตัวเดียวก็ไม่ถูก
เดี่ยวตัวอื่นน้อยใจ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 14:27:40 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 15:19:56 »
AWD ได้ประโยชน์เมื่อคุณต้องการขับรถเร็วครับ มากกว่า 120km/hr จะเห็นผลเมื่อ
1. ถนนดำปกติ แต่มีคราบน้ำมันหล่นอยู่พอประมาณ ( ถ้าเต็มถนนก็ต้องสวดมนต์ )
2. ถนนดำปกติ แต่ฝนตกอาจมีแอ่งน้ำขังตรงไหนชักแห่งให้รถเหินน้ำได้
Awd จะช่วยถ่ายแรงเมื่อล้อหน้าลื่น ไปล้อหลัง ประสบการณ์จาก Crv gen 1

แต่ถ้าคุณขับช้าและมีสติมีประสบการณ์พอตัว จะมองไม่เห็นประโยชน์ เมื่อเทียบขับ2
และถ้าไม่คิดจะขับเร็วมาก ผมแนะนำขับ 2wd  แต่มี ESP ไว้ยามฉุกเฉิน คุมค่ากว่า
ความเห็นนี้ไม่รวมการใช้งาน offroad นะครับ