ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้กิจการเตนท์รถมือ2มันย่ำแย่มากเลยเหรอ ถึงขนาดไม่รับซื้อรถกันเนี่ย  (อ่าน 11436 ครั้ง)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
- วันนี้คุณแม่สั่งให้พาเจ้า accord g8 ไปขาย เนื่องด้วยหลังๆมาไม่ค่อยได้ใช้รถเพราะน้ำมันเบนซินมันแพง เฉลี่ยแล้ววิ่งประมาณเดือนละ 1,000 โลเอง แกเลยบอกให้เอารถไปขายดีกว่าเก็บไว้นานๆรถไม่ค่อยได้ใช้มันจะพังเอา ก็เลยพารถไปตระเวณเตนท์รถรอบกรุงเทพ ไปทั้งถนนกาญจนา,ถนนราชพฤกษ์,ถนนรัตนาธิเบศน์,ถนนเลียบทางด่วน ผลปรากฏว่าไม่มีเตนท์ไหนซื้อรถผมซักที่ ทุกที่บอกเหมือนหมดว่าช่วงนี้รถติดมือขายออกยากมาก แต่มี2ที่รับฝากขายคือถ่ายรูปรถผมไว้ แล้วไปประกาศว่าเป็นรถบ้านฝากขายถ้ามีคนสนใจตามราคาที่ต้องการก็จะโทรบอกให้

- ทุกเตนท์บอกเหมือนกันหมดว่าถ้าปกติรถแบบผมนี่จะรีบรับไว้เลย เพราะเล่มมือเดียวไม่ติดไฟแนนท์,เลขไมล์ไม่ถึงแสน,มี service book,รถสวยไม่มีชน,มีป.1แถมติดรถ

- เตนท์บอกว่าตอนนี้รถที่ขายยากสุดคือ b-segment, ecocar เพราะราคาต่างผ่อนจากรถใหม่ไม่เยอะ บางคันอยู่เตนท์มาครึ่งปีแล้วยังขายไม่ออกเลย บรรดาเตนท์ส่วนใหญ่จะงดรับรถพวกนี้แล้วถ้ารับก็จะเป็นพวกรุ่นเก่าเลยจะขายไม่ยาก แต่รุ่นใหม่งดรับเด็ดขาด

- เคยไปช่วยคนขายรถมาตั้งเยอะครั้งนี้เป็นครั้งแรกเลยที่เป็นรถตลาดแล้วโดนปฏิเสธรับซื้อรถ ปกติมันซื้อง่าย,ขายคล่องนี่หว่า

คนรู้จักเพิ่งขายตัว 2.0 ไป ออกปีแรก ได้ 5.4แสนครับ เตนท์กญจนาิภิเษก อยากขาย มีคนซื้อ แต่ราคามันจะแย่หน่อย ต้องทำใจครับ ที่คุณไปเจอเตนท์ไม่รับ เขาคงหมายถึงตีราคา่ต่ำ ๆ ไม่อยากตี เกรงใจคุณด้วยครับ

ห๋า..........5 แสนกว่า

ออฟไลน์ 6162002

- วันนี้คุณแม่สั่งให้พาเจ้า accord g8 ไปขาย เนื่องด้วยหลังๆมาไม่ค่อยได้ใช้รถเพราะน้ำมันเบนซินมันแพง เฉลี่ยแล้ววิ่งประมาณเดือนละ 1,000 โลเอง แกเลยบอกให้เอารถไปขายดีกว่าเก็บไว้นานๆรถไม่ค่อยได้ใช้มันจะพังเอา ก็เลยพารถไปตระเวณเตนท์รถรอบกรุงเทพ ไปทั้งถนนกาญจนา,ถนนราชพฤกษ์,ถนนรัตนาธิเบศน์,ถนนเลียบทางด่วน ผลปรากฏว่าไม่มีเตนท์ไหนซื้อรถผมซักที่ ทุกที่บอกเหมือนหมดว่าช่วงนี้รถติดมือขายออกยากมาก แต่มี2ที่รับฝากขายคือถ่ายรูปรถผมไว้ แล้วไปประกาศว่าเป็นรถบ้านฝากขายถ้ามีคนสนใจตามราคาที่ต้องการก็จะโทรบอกให้

- ทุกเตนท์บอกเหมือนกันหมดว่าถ้าปกติรถแบบผมนี่จะรีบรับไว้เลย เพราะเล่มมือเดียวไม่ติดไฟแนนท์,เลขไมล์ไม่ถึงแสน,มี service book,รถสวยไม่มีชน,มีป.1แถมติดรถ

- เตนท์บอกว่าตอนนี้รถที่ขายยากสุดคือ b-segment, ecocar เพราะราคาต่างผ่อนจากรถใหม่ไม่เยอะ บางคันอยู่เตนท์มาครึ่งปีแล้วยังขายไม่ออกเลย บรรดาเตนท์ส่วนใหญ่จะงดรับรถพวกนี้แล้วถ้ารับก็จะเป็นพวกรุ่นเก่าเลยจะขายไม่ยาก แต่รุ่นใหม่งดรับเด็ดขาด

- เคยไปช่วยคนขายรถมาตั้งเยอะครั้งนี้เป็นครั้งแรกเลยที่เป็นรถตลาดแล้วโดนปฏิเสธรับซื้อรถ ปกติมันซื้อง่าย,ขายคล่องนี่หว่า

คนรู้จักเพิ่งขายตัว 2.0 ไป ออกปีแรก ได้ 5.4แสนครับ เตนท์กญจนาิภิเษก อยากขาย มีคนซื้อ แต่ราคามันจะแย่หน่อย ต้องทำใจครับ ที่คุณไปเจอเตนท์ไม่รับ เขาคงหมายถึงตีราคา่ต่ำ ๆ ไม่อยากตี เกรงใจคุณด้วยครับ

ห๋า..........5 แสนกว่า
โห 5.4แสน อยากได้ราคานี้มั่งจัง  ผมก็มองๆ G8 มือสองไว้เหมือนกันครับ อยากได้รุ่น2.0 ราคาซัก6-7แสน เพื่อนผมจะขายให้ รถใช้น้อย มีรอยขูดฟุตบาทบ้างนิดหน่อย แต่มันดันเป็นรุ่นท๊อปV6 สู้ราคาไม่ไหว >_<

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
b-segment พังเละมากครับ ขนาด d-seg ไม่ได้ยุ่งอะไรกับรถคันแรกเลยนะยังโดนเลย
ไม่นานมานี้ญาติผมอยากขาย City กับ Jazz พอดี โคตรจะขายยาก
City ประกาศขายเองทางเว็บมา 6เดืิอน เพิ่งขายได้ ราคาเรี่ยติดดิน ส่วน Jazz ยังไม่ออก คงอีกเป็นชาติเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
"ราคาที่เต้นท์ตีตอนนี้ อาจเป็นราคาตั้งเพื่อปฏิเสธ ก็เป็นด้ายยยยยยย"

( ถ้า เผลอขาย เต้นท์ก็เฮงไป)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ใช้จ่ายเงินช่วงนี้ระมัดระวังกันหน่อยนะครับคลื่นเศรษฐกิจแปรปรวนเหลือเกิน เรื่องรถขายยากจริงๆครับพี่ที่โรงงานเค้าจะขายวีออสไปออกฟรีดเพราะที่บ้านมีหลายคนแต่พอตีราคาเสร็จใช้คันเก่าต่อไปดีกว่าลำบากก็ช่าง ส่วนของผมอัลติสซื้อมาปีที่แล้วเอง 3.55 แสนถ้าขายปีนี้คงได้ราวๆ 3.0-3.2 แสน นี่ขนาดบ้านผมเป็นเต้นท์นะซื้อราคาเต้นท์รับซื้อขายในราคาเต้นท์ขายออกปีเดียวราคาร่วงยังกับ 3 ปี

ส่วนราคากระบะเก่าๆไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงนัก ขายได้เรื่อยๆครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แบบนี้จะอีกกี่ปี ถึงจะปกติครับเนี่ย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่าว่าแต่มือ2 เลยครับ

มือ 1 ก็ซบเซาพอสมควรครับ ไม่ครึกครื้นหมือนเมื่อก่อน

ปล. Accord G8 5.4 แสน โอโห มันไม่แย่หน่อยแหละครับ มันแย่มากถึงมากที่สุด

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
เห็นราคาแล้ว สะท้านเลย

ก่อน g9 ออก มีคนให้ มาให้ G8 รุ่น 2.0 ราคา 7.5 แต่ก็ยังขายมะได้ ยังใช้อยู่  กะรอ  teana ตัวใหม่ออก

แต่ตอนนี้เหลือ 5-6 ไม่ไหวหละ สงสัยได้ใช้ต่อไป

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ล่าสุดญาติผม มาปรึกษาจะซื้อ Swift1.5 มือสอง ห้าแสนต้นๆ
เลยลองดูตารางผ่อน Swift eco ป้ายแดงด้วย

สรุป ดาวน์พอๆกัน ผ่อน48 งวด เท่ากัน รถใหม่ผ่อนถูกกว่า
สุดท้ายก้อถอยป้ายแดง

รถสวิฟท์ 1.5 ราคาไม่ค่อยตกมากครับ ส่วนใหญ่ก็ประกาศขายเองด้วย เพราะรถนำเข้ามีจำนวนไม่มากหลักพันกลางๆ เอง

คนที่ซื้อรถรุ่นนี้ส่วนใหญ่มีรถมากกว่า 1 คัน และไม่เดือดร้อนถ้าจะขายหรือไม่ขาย ราคาเลยไม่ค่อยจะตกเท่าไร

และอีกอย่าง จากประสบการณ์ในคลับของสวิฟท์ รถ 1.5 มีอุปกรณ์ และการขับขี่ดีกว่าตัว 1.2 พอสมควรครับ อ้อตัว 1.5 อุปกรณ์จะเป็นของญี่ปุ่นกว่า 80% ในขณะที่ตัว 1.2 จะได้แค่ความใหม่สด และภายในที่ดูทันสมัยเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

อย่างที่กล่าวครับ ตลาดรถมือสองเริ่มกระทบหนักไปตั้งแต่อีโค่คาร์คันแรกเปิดตัว

จนมาถึงนโยบายรถคันแรก ตลาดรถมือสองก็พังไปโดยปริยาย

ผมเองตอนแรกคิดจะขายอัลติสปี 2002 ตัวท๊อป ก็เล็งปล่อยซักสามแสน

พอไปตามเต้นท์ต่างๆ เค้ารับตีรถผมไม่เกิน 2.5 แสนเท่านั้น เหตุผลเพราะตั้งขายยาก เนื่องจากดอกเบี้ยมันแพง อีกทั้งตามเต้นท์ที่ผมไป ก็เจอแต่อัลติสมือสองที่ขายไม่ออกเต็มไปหมด

เลยลองถามราคาวีออสโฉมที่เพิ่งตกรุ่นไป พี่เค้าบอกว่าอยู่ราวๆ 2.6 แสนในรุ่น J/AT และ 3 แสนในรุ่น E/AT

ตอนนี้เลยไม่คิดจะขายครับ ใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะพังกันไปข้างนึง

ใครว่าสมัยนี้ใช้โตโยต้าแล้วซี้อง่ายขายคล่องและราคาดี ตอนนี้ต้องเปลื่ยนความคิดแล้วครับ

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
สรุปว่าใช้ไปเรื่อยๆจนเป็นมรดก หรือไม่ก็ใช้จนพังคาเท้าเราไปนี่แหละครับ
ของผม sunny vip neo ตัวทอปเครื่อง 1800cc ปี 2005 ป้ายแดง 799,000 ใช้มาประมาณ 14x,xxx km ไม่เคยเสียจุกจิกเลย
เต๊นท์รับซื้อประมาณ 28-30k ผมยังทำใจขายไม่ได้เลย
ตอนแรกกะจะขายเพราะมี jazz อีกคันไม่ค่อยได้ใช้เลยจะเอา jazz มาขับแล้วขายออกคันนึง เจอเสนอราคาซื้อแบบนี้ไม่อยากขายเลย