ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้กิจการเตนท์รถมือ2มันย่ำแย่มากเลยเหรอ ถึงขนาดไม่รับซื้อรถกันเนี่ย  (อ่าน 11442 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
- วันนี้คุณแม่สั่งให้พาเจ้า accord g8 ไปขาย เนื่องด้วยหลังๆมาไม่ค่อยได้ใช้รถเพราะน้ำมันเบนซินมันแพง เฉลี่ยแล้ววิ่งประมาณเดือนละ 1,000 โลเอง แกเลยบอกให้เอารถไปขายดีกว่าเก็บไว้นานๆรถไม่ค่อยได้ใช้มันจะพังเอา ก็เลยพารถไปตระเวณเตนท์รถรอบกรุงเทพ ไปทั้งถนนกาญจนา,ถนนราชพฤกษ์,ถนนรัตนาธิเบศน์,ถนนเลียบทางด่วน ผลปรากฏว่าไม่มีเตนท์ไหนซื้อรถผมซักที่ ทุกที่บอกเหมือนหมดว่าช่วงนี้รถติดมือขายออกยากมาก แต่มี2ที่รับฝากขายคือถ่ายรูปรถผมไว้ แล้วไปประกาศว่าเป็นรถบ้านฝากขายถ้ามีคนสนใจตามราคาที่ต้องการก็จะโทรบอกให้

- ทุกเตนท์บอกเหมือนกันหมดว่าถ้าปกติรถแบบผมนี่จะรีบรับไว้เลย เพราะเล่มมือเดียวไม่ติดไฟแนนท์,เลขไมล์ไม่ถึงแสน,มี service book,รถสวยไม่มีชน,มีป.1แถมติดรถ

- เตนท์บอกว่าตอนนี้รถที่ขายยากสุดคือ b-segment, ecocar เพราะราคาต่างผ่อนจากรถใหม่ไม่เยอะ บางคันอยู่เตนท์มาครึ่งปีแล้วยังขายไม่ออกเลย บรรดาเตนท์ส่วนใหญ่จะงดรับรถพวกนี้แล้วถ้ารับก็จะเป็นพวกรุ่นเก่าเลยจะขายไม่ยาก แต่รุ่นใหม่งดรับเด็ดขาด

- เคยไปช่วยคนขายรถมาตั้งเยอะครั้งนี้เป็นครั้งแรกเลยที่เป็นรถตลาดแล้วโดนปฏิเสธรับซื้อรถ ปกติมันซื้อง่าย,ขายคล่องนี่หว่า

ออฟไลน์ TeslaX

เหตุผลเพราะ vat ครับ เลยขายไม่ออก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
กลไก การตลาดมันพังมาตั้งแต่รถคันคันแรกแล้วครับ

ต้องแก้กันใหม่ ลดดอกเบี้ยมือ2 ลด vat

ออฟไลน์ Navapol11za

• Jr. Member
  • **
ขายเท่าไรคับ pm มาทีคับ สนใจ

ออฟไลน์ Alcatraz

น่าลองประกาศขายเองก็ได้ ลงในตลาดรถ ไม่ต้องโดนนายหน้าด้วย

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ผลพวงมาจาก รถอีโคคาร์ ที่ทำให้ คนที่มีเงินน้อย มีทางเลือกมากขึ้นกับรถใหม่

และโดนซ้ำดาบสองด้วย นโยบายรถคันแรกปีที่แล้วเข้าไปอีก ทำให้ คนที่อยากได้รถ ลงทุนไปกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ mind516

• Newbie
  • *
รบกวน pm บอกราคาทีครับลายละเอียดนถด้วยครับสนใจพอดีๆ

ออฟไลน์ ichok

ลงเองดีกว่าครับ ตลาดรถดอตคอมก็ได้ครับง่ายดี อยู่ที่เราแล้วหล่ะครับว่าจะปล่อยเท่าไหร่ ตอนนี้รถเปลี่ยนโฉมแล้วก็ราคาตกหน่อย ถ้าราคาเป็นที่พอใจเค้าก็อาจตัดสดก็ได้ครับ ไม่ต่องเสียดอก

ออฟไลน์ POPROCK

ขอรายละเอียดด้วยครับ
สนใจครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ r0okiEz

รถคันแรกทำพิษจริงๆครับ ไม่มีปัญญาผ่อนต่อกันซะเยอะ

แต่ลงขายเองดีกว่าเยอะครับ เวบขายรถมือ2ก็เพียบ หรือลงในคลับของรถยี่ห้อและรุ่นนั้นๆ รับรองขายได้ชัวร์

ก็ขนาดในนี้ ยังมีถามๆเล็งๆเลย  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Tyde

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องโดนกดราคาหนักหน่อยลองเลี้ยวเข้าtoyotasure ดูก่อนไหมครับ  เขาน่าจะรับนะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รถใหม่ ตอนนี้อัดโปรโมชั่นกันกระหน่ำ
ทั้งส่วนลดหลักหมื่นถึงหลักแสน
ไหนจะดอกเบี้ย 0% อีก

เพราะกำลังซื้อมันหมดไปตั้งแต่ปีที่แล้ว
นอกจากจะทำให้รถใหม่ต้องลดแลกแจกแถมแล้ว
รถมือสองได้รับผลกระทบไปเต็มๆเลยครับ

เพราะมือ 1 ลดกันขนาดนี้ โปรดีขนาดนี้
มือ 2 มีทั้งดอกเบี้ยที่แพงกว่า มี VAT ไหนจะยากที่จะ
ตรวจสภาพรถ เพราะเดี๋ยวนี้กรอไมล์กันหมดครับ

อยากบอกว่าตอนนี้รถที่ไม่มี book service
ไม่มีประวัติการเข้าศูนย์ เต๊นจะชอบมากกว่าครับ
เพราะกรอไมล์ได้ง่าย เช็คไม่ได้

ออฟไลน์ Emission-Tester

ลองขายที่ศูนย์ ฮอนด้า ดูสิครับ
ผมเห็นบางที่โชว์ที่หน้าศูนย์เลย จัดโปรแบบ Honda used cars
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ LimitedEdition

แนะนำให้ประกาศขายเองครับ ผ่าน taladrod.com ก็ได้ ไปไวมาก

GreenG

ขายยากจริงครับ

ปีที่แล้วผมขาย CR-V G2 ปี 2002 ไปตัวถูกสภาพไม่สวยเท่าไรไปในราคา 3.95 แสน ประกันขอคืนด้วย(ขายเต้นต์)

ปีนี้พี่ที่ทำงานผมไปซื้อ CR-V G2 เหมือนกัน สภาพสวยกว่ารถผมเองเยอะมาก มาในราคา 3.3 แสนเอง

เจ้าของขายเองเพราะขายไม่ออก

ชัดเจนมากครับ

ผมเคยไปถามรถคันเขียวผมได้เท่าไร ก็หลักหมื่นจริงๆ ครับ(ถ้ามีคนซื้อนะ) เห็นแล้ว เซ็งเลย 555 ... ดีแล้วที่เราขายไปก่อนรถคันแรก ช่วงก่อนน้ำท่วม ราคายังพอได้ครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

ลองขายตามเว็บหรือขายในคลับคนเล่น accord ดูครับ.

น่าเห็นใจแต่คงอีกเป็นปีกว่าตลาดรถมือสองจะกลับมาได้

ออฟไลน์ The Godfather

• **
น่าติดตามสถานการณ์เป็นอย่างยิ่ง ทิศทางเต๊นท์รถมือสองจะเป็นอย่างไร ^_0

ออฟไลน์ neung23

รถคันแรกทำพิษคับ อย่าว่าแต่มือ2เลย

มือ1 จอดทิ้งไม่มีไครมารับไปก็เยอะคับ สงสารทั้งเต้นท์และศูนย์ฯ

ปล. PM รายละเอียดรถมาทีคับ กำลังหาให้พี่ชายอยู่คับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ apinui

G8 ใหม่ป้ายแดง ส่วนลด 2แสน+ (บางที่รถยังเหลือ)

เป็นคุณจะซื้อรถใหม่หรือรถเก่าล่ะ ....

ออฟไลน์ au_GSR

• **
ของผมเรียกว่าโชคดีหรือโชคไมาดีครับ

มิ.ย .ปี55 ผมขายFD1.8s ปี06วิ่ง 85000 ขายเข้าเต้นท ได้575,000
(ตอนออก มา775000 หักส่วนลดแล้ว บวกดอกประมาณ90000)

ออกCamry2.5HV ปีที่แล้วได้ส่วนลด15000เพียวๆ ไม่ได้อะไรเลย

และตอนนี้ camry HVส่วนลด100000นึง

แต่ไม่รุว่าFDคันนั้นถ้าขีบถึงวันนี้จะขายได้ซักเท่าไหร่

พี่ๆว่าถ้าเลือกได้ผมขายรถ ซื้อรถ ตอนไหนคุ้มกว่าครับ

ปล ตอนนี้FD1.8s คันที่ผมปล่อยไปยังจอดอยู่ที่เต้นท เหมือนเดิม ผ่านมา1ปี

ออฟไลน์ ^Yimm@^

อยากแนะนำว่าเข้ามาขายเต้นในตัวเมืองครับ รอบนอกๆรถเก๋งไม่ค่อยได้ราคาเท่าไรและขายยากครับ
แต่ถ้าอยากตั้งเองก็จะได้ราคาดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าไม่เดือนร้อนอะไรก็ตั้งขายเอง ถ้าขายเต๊นท์แล้วเพลียกับราคา

ใจร่มๆ

jaesz

- วันนี้คุณแม่สั่งให้พาเจ้า accord g8 ไปขาย เนื่องด้วยหลังๆมาไม่ค่อยได้ใช้รถเพราะน้ำมันเบนซินมันแพง เฉลี่ยแล้ววิ่งประมาณเดือนละ 1,000 โลเอง แกเลยบอกให้เอารถไปขายดีกว่าเก็บไว้นานๆรถไม่ค่อยได้ใช้มันจะพังเอา ก็เลยพารถไปตระเวณเตนท์รถรอบกรุงเทพ ไปทั้งถนนกาญจนา,ถนนราชพฤกษ์,ถนนรัตนาธิเบศน์,ถนนเลียบทางด่วน ผลปรากฏว่าไม่มีเตนท์ไหนซื้อรถผมซักที่ ทุกที่บอกเหมือนหมดว่าช่วงนี้รถติดมือขายออกยากมาก แต่มี2ที่รับฝากขายคือถ่ายรูปรถผมไว้ แล้วไปประกาศว่าเป็นรถบ้านฝากขายถ้ามีคนสนใจตามราคาที่ต้องการก็จะโทรบอกให้

- ทุกเตนท์บอกเหมือนกันหมดว่าถ้าปกติรถแบบผมนี่จะรีบรับไว้เลย เพราะเล่มมือเดียวไม่ติดไฟแนนท์,เลขไมล์ไม่ถึงแสน,มี service book,รถสวยไม่มีชน,มีป.1แถมติดรถ

- เตนท์บอกว่าตอนนี้รถที่ขายยากสุดคือ b-segment, ecocar เพราะราคาต่างผ่อนจากรถใหม่ไม่เยอะ บางคันอยู่เตนท์มาครึ่งปีแล้วยังขายไม่ออกเลย บรรดาเตนท์ส่วนใหญ่จะงดรับรถพวกนี้แล้วถ้ารับก็จะเป็นพวกรุ่นเก่าเลยจะขายไม่ยาก แต่รุ่นใหม่งดรับเด็ดขาด

- เคยไปช่วยคนขายรถมาตั้งเยอะครั้งนี้เป็นครั้งแรกเลยที่เป็นรถตลาดแล้วโดนปฏิเสธรับซื้อรถ ปกติมันซื้อง่าย,ขายคล่องนี่หว่า

คนรู้จักเพิ่งขายตัว 2.0 ไป ออกปีแรก ได้ 5.4แสนครับ เตนท์กญจนาิภิเษก อยากขาย มีคนซื้อ แต่ราคามันจะแย่หน่อย ต้องทำใจครับ ที่คุณไปเจอเตนท์ไม่รับ เขาคงหมายถึงตีราคา่ต่ำ ๆ ไม่อยากตี เกรงใจคุณด้วยครับ

ออฟไลน์ holahola66

ล่าสุดญาติผม มาปรึกษาจะซื้อ Swift1.5 มือสอง ห้าแสนต้นๆ
เลยลองดูตารางผ่อน Swift eco ป้ายแดงด้วย

สรุป ดาวน์พอๆกัน ผ่อน48 งวด เท่ากัน รถใหม่ผ่อนถูกกว่า
สุดท้ายก้อถอยป้ายแดง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเพิ่งขายรถไปสัปดาห์ที่แล้วนะ คุยกะเต็นซ์ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ก็รับเงินเเล้วครับ

ออฟไลน์ Volta

ลองลงขายเองดูครับ ยังไงผมเชื่อว่ายังมีกำลังซื้อแฝงอยู่
แฟนผมลงประกาศขาย FD 1.8E ลงไว้ผ่านมาจะสองเดือน ตอนแรกคิดว่าคงไม่มีคนซื้อแล้ว
เพราะตั้งราคาไว้แพงด้วย 

วันถัดมามีผู้หญิงจากระยองโทรมาจะขอซื้อเงินสดเลย ไห้เหตุผลว่าอยากได้รุ่นนี้ ไม่ชอบรุ่นใหม่
แต่ไปๆมาๆ แฟมผมเกิดเปลี่ยนใจไม่ขายซะงั้น กลัวเป็นหนี้  :D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ใช่เลยครับ  รถใหม่ ๆ ลดแลกแจกแถม  ขนาดนี้  มือสองขายยากจริง ๆ
โทษนโยบายรถคันแรกไปละกัน   มารบกวนตลาดให้มันไม่เป็นธรรมชาติ

ออฟไลน์ dht_tubes

รถมือสอง ทำธุรกิจในวันข้างหน้านี่เหนื่อยมากแน่

นอกจากเรื่องซื้อขายรถแล้ว เรื่องซ่อมอะไรก็ยากขึ้นต้นทุนสูงขึ้นหมด
เมื่อก่อนทำลวกๆ ผ่านได้

เดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ๆใช้กล่องควบคุม ระบบไฟฟ้าที่ซับซ้อนมากขึ้น ต้นทุนเวลาต้องทำรถให้ดีพร้อมขายก็สูงขึ้น

ดอกเบี้ยแพงกว่ารถใหม่ แวท ที่ต้องเสีย

เค้าก็ต้องลดต้นทุน การตีราคาก็ต้องต่ำลงตามไป ไม่งั้นก็ต้องเลิก

ผมเคยคิดเล่นๆว่า ถ้ามีใครรวบรวมตัวเลขของยอดรถมือสองทั้งหมดที่มีวางขายในบ้านเรา ที่จอดอยู่เฉยๆ ขายไม่ได้ดูเถอะครับ

เราอาจจะช๊อคกับเงินหมุนเวียนในประเทศที่จมสนิทนิ่งอยู่ ว่าเป็นเงินก้อนมหาศาลขนาดไหน คำนวนกลมๆ เอาบนถนนกาญจนาภิเษกเส้นเดียวก็พอ มีซัก 2 หมื่นคัน กลมๆ คันละ5 แสน ก็หมื่นล้านเข้าไปแล้ว และใครเป็นผู้รับผลกระทบนี้ ทั้งทางตรง และทางอ้อม

รถใหม่ขายได้ เพราะมีรถมือสองคอยพยุงทางอ้อม
ถ้าไม่มีเต๊นท์เหล่านี้ คนก็ต้องใช้รถนานขึ้น เพราะขายเอาเงินไปต่อยอดคันใหม่ไม่ได้ เพราะราคาเป็นเศษเหล็ก (เทียบกับต่างประเทศจะเห็นชัด)
คนจะซื้อรถยากขึ้น คนจะเปลี่ยนรถกันเป็นว่าเล่นน้อยลง

แต่..........บริษัทรถยนต์ขายรถแล้ว ได้เงินไปแล้ว
ภาระต้นทุนมือสอง สมัยก่อนก็เป็นของคนไทยเรากันเองมาตลอด อยู่ๆ ราคามันลดค่าลงฮวบๆ ตามไม่ทัน

ขาดทุนบักโกรกนะครับ ลงเร็วด้วยใครทำเต๊นท์ก็คงทราบดี

อีกซัก 5-10 ปีข้างหน้า จะยิ่งเห็นชัดกว่าเดิมอีกครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
ไม่อยากซื้อรถมือสอง เพราะ vat ครับ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เท่าที่รู้จักรอบข้างที่ทำเต้นท์

เริ่มยิ้มไม่ออกตั้งแต่นโยบายรถคันแรกแล้วครับ แล้วเค้าก็รู้ตัวนานแล้วด้วย