ผู้เขียน หัวข้อ: ISUZU ตอนนี้เป็นรถในเครือของใคร ครับ  (อ่าน 8587 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackJack

• Newbie
  • *
ISUZU ตอนนี้เป็นรถในเครือของใคร ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:11:04 »
อย่างที่เราทราบๆกันอยู่ว่าตอนนี้รถหลายๆยี่ห้อนั้น มีที่มาที่ไปจากแหล่งเดียวกัน เช่น WV group, BMW-Mini
GM, Ford อยากรู้ว่า Isuzu นี่อยู่ใต้ชายคาของใครครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ISUZU ตอนนี้เป็นรถในเครือของใคร ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:47:43 »
GMครับ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
Re: ISUZU ตอนนี้เป็นรถในเครือของใคร ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:39:47 »
GM มีหุ้นอยู่ แต่ไม่เยอะเท่าเดิม
Toyota ก็มีหุ้นอยู่นิดหน่อยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TOA!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:43:30 »
ตามสัดส่วนผู้ถือหุ้นตอนนี้เรียงตามมากไปน้อยนะครับ

Mitsubishi Corp.
Itochu Corp.
Toyota Motor.
GM <-- ไม่มีแล้วนะครับ แต่มีการร่วมมือทางเทคโนโลยีครับ

ถ้ามีอะไรผิดพลาดก้ขออภัยนะครับ แต่ล่าสุดได้ข่าวมาแบบนี้ครับ

:) :) :) :) :)

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:55:51 »
ไม่รุ้แผนภูมินี้ยังใช้ได้มั๊ย(อัพล่าสุด ส.ค. 2010) ถ้ายังใช้ได้

คงต้องทำหน้าโดเรม่อน ฝรั่งๆแต่พูดสำเนียงญี่ปุ่นว่า

"Toyota Desu "

http://www.techautos.com/wp-content/uploads/2010/09/AutoFamilyTreeAugust2010.jpg

Gm เป็น Partner ครับ

ออฟไลน์ TOA!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:01:00 »
ขอเพิ่มเติมให้อีกนิดละกันนะครับ

Isuzu Motor Co., Ltd. (Major shareholders: ITOCHU, Mitsubishi Corporation, Toyota – 5.9%, thus a member of the Toyota Group)

อ้างอิงจาก wikipedia นะครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Japan_Automobile_Manufacturers_Association

เพียงแต่สองเจ้าแรกเป็น Trading company พออ้างอิงแผนภูมิก่อนหน้า ก็เลยไม่เห็นภาพครับ

:) :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ BlackJack

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 13:01:10 »
ขอบคุณครับ สำรับทุกคำตอบ
เห็นว่าขายดีในไทย ขายแค่กระบะแต่ได้รองแชมป์ ตลาดรถรวม
แค่อยากรู้ว่าเงินที่ขายได้จะไปไหน แล้วทำไมพี่โตกับ mitsu
ไม่แชร์แพลทฟอร์มหรือเทคโนโลยี บางส่วนกับ Isuzu บ้างละนี่

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:19:56 »
ตรีเพชร แปลตรงๆ ได้ว่า มิตซูบิชิ ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:23:44 »
แสดงว่า แบ่งกันโกยเงินคนไทย เอ้ยคนใช้รถ เนอะ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 19:13:15 »
แสดงว่า แบ่งกันโกยเงินคนไทย เอ้ยคนใช้รถ เนอะ

กระบะ พีๆวี แข่งกันแทบตาย คนใช้ เถียงกันแทบบ้า

สุดท้ายแล้ว....

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 20:03:00 »
Isuzu โดยรวมตอนนี้ เป็นอิสระครับ ถึงจะมีคนถือหุ้นเป๋นพี่โตบ้าง แต่มันก็ไม่ได้เยอะเหมือน Daihatsu กับ Hino ที่พี่โตเบ่งได้เต็มที่

Mitsubishi Corp. เป็นบริษัท Trading ไม่ใช่ Mitsubishi Motors ที่ผลิตรถยนต์ครับ มันแค่แยกมาจากกลุ่มบริษัทเดียวกัน เลยใช้ชื่อร่วมกันครับ ลองอ่านเกี่ยวกับ Keiretsu ใน wikipedia ดูครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 14:22:28 »
Isuzu โดยรวมตอนนี้ เป็นอิสระครับ ถึงจะมีคนถือหุ้นเป๋นพี่โตบ้าง แต่มันก็ไม่ได้เยอะเหมือน Daihatsu กับ Hino ที่พี่โตเบ่งได้เต็มที่

Mitsubishi Corp. เป็นบริษัท Trading ไม่ใช่ Mitsubishi Motors ที่ผลิตรถยนต์ครับ มันแค่แยกมาจากกลุ่มบริษัทเดียวกัน เลยใช้ชื่อร่วมกันครับ ลองอ่านเกี่ยวกับ Keiretsu ใน wikipedia ดูครับ

ตามนี้ครับ มิตซูฯกรุ๊ป ในญี่ปุ่นนี่ ยิ่งกว่าซีพี ในบ้านเราอีกครับ ทำมันเกือบทุกอย่าง ไล่ไปจนถึงะนาคารพาณิชย์ ฉะนั้นในบ้านเราแข่งกันขายแทบตาย สุดท้ายเงินเข้ากระเป๋ากลุ่มทุนญี่ปุ๋น