ผู้เขียน หัวข้อ: คุณตีความหมายของเสียงแตร กันอย่างไร  (อ่าน 4178 ครั้ง)

ออฟไลน์ IamHouse

• Newbie
  • *
คุณตีความหมายของเสียงแตร กันอย่างไร
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:59:27 »
ในเหตุการณ์ ถนน 3 เลน เกาะกลางกำลังถมปรับถนน (สามารถวิ่งตัดกลับรถได้)

เจ้าของรถเก๋งคันหนึ่ง วิ่งออกจากซอยมาข้า ๆ ด้านซ้าย พุ่งเฉียง ๆ หน่อย ๆ
ผ่านเลนซ้าย ผ่านเลนกลาง เข้าเลนขวาอย่างรวดเร็ว
รถเก๋งที่วิ่งตามมาในเลนขวา ไม่ได้ห่างมากนัก ชลอรถให้คันที่วิ่งเข้าเลนมา

แทนที่จะวิ่งตรงต่อไป รถเก๋งที่วิ่งเข้าเลนมา กับเบรค แล้วหักลงข้างทางด้านขวาที่กำลังทำทางเพื่อกลับรถ
รถเก๋งคันที่ตามมา ต้องเบรคกึกตามจังหวะรถคันหน้า พร้อมกับ เคาะแตร "แป๋น" ไป 1 ที

หากคุณอยู่ในเหตุการณ์ ในฐานะ คนขับคันหน้า และ คันหลัง คุณจะตีความหมายของ เสียงแตร
ที่ได้ยินกันอย่างไร

( 1 เสียงเคาะ ไม่ได้เป็นการสื่อความหมาย ขอ 3 คำ ) แต่แปลเป็นอะไรได้บ้างในความคิดของคุณ

สำหรับผม
(ฐานะคนกด) 1.ไอ้เลววววว
(ฐานะคนฟัง) 2.ระวังหน่อย (เพราะมันกดสั้น ๆ 1 แป๋น แค่นั้น)

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
Re: คุณตีความหมายของเสียงแตร กันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:31:02 »
ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของผู้รับฟังครับ ^_0

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: คุณตีความหมายของเสียงแตร กันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:40:40 »
ปี๊น - ระวัง, ของคุณ
ปี๊น ปี๊น - ระวังนะ
ปี๊นนนนนนน - พ่อง
ปี๊นนนนน ปี๊นนนนน - €$%*#@! จะชนแล้ววววว

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:43:31 »
ปี๊น ปี๊น ปี๊น = ตู ปวด เขรี้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:46:35 »
ระวังหน่อย

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:59:54 »
ปี๊นนนนน ปี๊นนนนน - €$%*#@! จะชนแล้ววววว

ตามนั้ัน

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 13:02:40 »
ถ้าเป็นผมคงไม่ได้เคาะแค่1ทีแน่ๆ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 13:07:02 »
ถ้าตีความไปตามจุดประสงค์ของแตร เพื่อให้สัญญาณเตือน ระวังครับ
ส่วนอย่างอื่นอาจจะเกิดจาการตีความตามอารมณ์ ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 13:28:12 »

ตามนั้ัน
ตามนี้  :P

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:08:10 »
เสียงน่ารักดีนะครับดัง "แป๋น" เนี่ย บีบแตรก็มีความหมายเดียวคือระวัง บีบยาวๆคือระวังมากๆ แต่การบีบแตรสามารถเป็นตัวชูรสอย่างดีกับการกระทำบางอย่างเช่นจี้ท้าย ถ้าจี้ท้ายแล้วบีบแตรด้วยเนี่ยแซ่บเลยทีเดียว  :P หลายๆคันแตรดังนี่ก็ไม่มีอะไรหรอก หมุนพวงมาลัยแล้วไปโดนเท่านั้นเอง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:28:40 »
เสียงน่ารักดีนะครับดัง "แป๋น" เนี่ย บีบแตรก็มีความหมายเดียวคือระวัง บีบยาวๆคือระวังมากๆ แต่การบีบแตรสามารถเป็นตัวชูรสอย่างดีกับการกระทำบางอย่างเช่นจี้ท้าย ถ้าจี้ท้ายแล้วบีบแตรด้วยเนี่ยแซ่บเลยทีเดียว  :P หลายๆคันแตรดังนี่ก็ไม่มีอะไรหรอก หมุนพวงมาลัยแล้วไปโดนเท่านั้นเอง  :P

เคยแบบว่ามันเมื่อย ก็เลยเอามือยันพวงมาลัย คล้ายๆแบบจะบิดขี้เกียจอะไรประมาณเนี่ยครับ เผลอไปโดนแตรเ้ข้า สะดุ้งเลย เปิดกระจกด้วยสิ เห็นคนในรถแท็กซี่ข้างๆหัวเราะกันใหญ่

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:29:36 »

;D ;D ;D

ออฟไลน์ RapAke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:59:31 »
ในฐานะคนฟังนะ ผมจะรู้สึกแบบนี้

ปิ้น (ครั้งเดียว) = หลีกทางหน่อยครับ
ปิ้น ปิ้น = หลีกทางหน่อยเฮ้ย
ปี้นนนนนน... = หลักทางหน่อยไอ้เxี้ย!!!!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 15:09:39 »
ผมรู้สึกว่า เสียงแตรก้นหอย พวกบอช หรือแตรลมต่างๆ มันรื่นหูกว่า

จึงเปลี่ยนใช้แตรชนิดนี้

ผมรู้สึกว่า การตั้งใจเคาะเป็นจังหวะ 2-3 ที หรือบีบสั้นๆ  มันรู้สึกว่า
ผู้เคาะ ไม่ได้ใช้อารมณ์ และมีสติในการกดให้เป็นจังหวะได้

ต่างจากการบีบยาว หรือ บีบครั้งเดียว ดูไม่ใส่ใจ แค่อยากบีบเตือน และบางทีไม่มีอารมณ์มาเคาะด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 19:05:16 »
ผมรู้สึกว่า เสียงแตรก้นหอย พวกบอช หรือแตรลมต่างๆ มันรื่นหูกว่า

จึงเปลี่ยนใช้แตรชนิดนี้

ผมรู้สึกว่า การตั้งใจเคาะเป็นจังหวะ 2-3 ที หรือบีบสั้นๆ  มันรู้สึกว่า
ผู้เคาะ ไม่ได้ใช้อารมณ์ และมีสติในการกดให้เป็นจังหวะได้

ต่างจากการบีบยาว หรือ บีบครั้งเดียว ดูไม่ใส่ใจ แค่อยากบีบเตือน และบางทีไม่มีอารมณ์มาเคาะด้วย

+1 ผมไม่ค่อยบีบเหมือนกัน แต่ถ้าต้องบีบ จะบีบแบบสั้นๆ นิ่มๆพอ เดี๋ยวมีเรื่อง 555+

ใจเขาใจเรา เวลาโดนบีบลากยาว หรือ ค้างๆ ก็มีอารมณ์เหมือนกัน

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 08:56:25 »
ระวังหน่อย ครับ
แต่บางทีก็แค่เป็นการระบายอารมณ์เล็กน้อย เพราะอย่างที่ จขกท บอก มันก็พูดยาก คนจะกลับรถ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวขอทางอยู่แล้ว จะทำยังไงให้คนข้างหลังรู้ได้ว่าเราไม่ใช่แค่ขอเข้าเลน แต่จะหยุดรอกลับรถ เค้าก็คงระวังแล้วครับ แค่เหตุการณ์มันอาจจะผิดจากที่คันหลังคาดไว้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 22:38:05 »
ถ้าผมได้ยินแป๋นเดียวสั้นๆ โดยทั่วไปผมจะคิดว่าเตือน
แต่ถ้าผมรู้ตัวว่าทำผิด เช่นกรณีของจขกท.ผมจะรู้สึกว่าถูกด่าอย่างสุภาพ เช่น นี่คุณ! อะไรกัน!  ทำนองนั้น

ส่วนกรณีอย่างอื่น เอาที่ผมใช้
ปิ๊น สั้นๆ 1ที ส่วนใหญ่แปลว่าให้ไปได้ ไปเด่ะ มาเด่ะ เหยิบหน่อยเด่ะ (ขออีกฟุตเดียวกรูเข้าซอยได้แล้ว) เป็นต้น และใช้กรณีพวกอยู่เลนเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดแต่ไม่รู้ ไม่ไป เป็นต้น
ปิ๊นๆ 2 ที ติดกัน คือให้ระวัง อย่าเข้ามา กรูไม่ให้ ถ้าสิบล้อให้แซงแล้วผมเข้ามาได้ก็จะปิ๊นๆขอบคุณ
ปี๊นนนนน คือด่า หรือให้ระวัง ประมาณว่าเบรคไม่ทันจริงๆ
ปิ๊นนนนนนนนนนนน คือด่าแม่ ใช้กรณีที่สุดจะทนจริงๆ
ปิ๊นๆๆ สั้นๆ 3 ที ทำความเคารพเจ้าที่เจ้าทาง  เป็นต้นครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...