ผู้เขียน หัวข้อ: +++ขายรถ แต่ไม่ให้ทะเบียน ทำอย่างไร+++  (อ่าน 18148 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
+++ขายรถ แต่ไม่ให้ทะเบียน ทำอย่างไร+++
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:09:13 »
มีเรื่องจะรบกวนเพื่อนๆในบอร์ดนี้ครับ

พอดีว่าจะขาย Accord G8 คันปัจจุบัน เพื่อที่จะไปซื้อคันใหม่ (G9) แต่เสียดายทะเบียน เป็นป้ายขาวธรรมดา XYXY ไม่ใช่ป้ายประมูล ไม่ทราบว่า
1 ถ้าผมอยากได้ป้ายเดิมเอาไปใส่กับรถคันใหม่ทำได้หรือไม่ครับ??
2 ต้องทำอย่างไร??
3 จำเป็นต้องซื้อคันใหม่มารอไว้ก่อนรึป่าวครับ?? เพราะเท่าที่ได้ยินมาไม่สามารถแขวนป้ายไว้รอได้
4 ค่าธรรมเนียมประมาณเท่าไหร่ครับ

ถามเพิ่มเติมครับ
5 คันเดิม G8 2.0E เลขไมล์ 150k ปล่อยได้ 700k ราคานี้โอเคแล้วรึป่าวครับ?? (ขายให้ end user เลย ไม่ผ่านเต๊นท์)
6 ที่บ้านกำลังช่างใจอยู่ว่าจะ ปล่อย Teana J32 250XV Sunroof ไม่มี Navi แต่หาที่ปล่อยยาก ไม่ค่อยมีใครสนใจ แถมให้ราคาเท่ากับ G8 2.0E คือ 700K ทำไมราคามันลงเยอะจังครับ?? นี่ขนาด J33 ยังไม่เปิดตัว
6 คันใหม่ที่เล็งเอาไว้คือ G9 2.4 Tech ครับ เท่าที่เชค มีรถเลย สีขาว ได้ประกันชั้น1 และฟิล์ม ไม่ทราบว่าน้อยไปหรือไม่ครับ?? และรุ่นนี้มีเสียงบ่นข้อเสียอะไรออกมาบ้างรึยังครับ??

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
Re: +++ขายรถ แต่ไม่ให้ทะเบียน ทำอย่างไร+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:17:08 »
เทียน่าลดได้อีกป่าวคับ ^ ^     ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TRcdi

Re: +++ขายรถ แต่ไม่ให้ทะเบียน ทำอย่างไร+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 14:44:10 »
เหมือนของที่บ้านเลยคับ   

ทะเบียนสวย ป้ายขาว ไม่สามารถเก็บลอยได้  ต้องใช้วิธีสลับเอา

สลับ ขาออก   ก้ประมาณ 7-8 ร้อย (ประมาณ)
สลับ ขากลับ   ก้เสียพอๆ กัน

ง่ายๆ ก้ซื้อรถใหม่ ขอทะเบียนได้ ก้เอามาสลับกันครับ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 15:06:36 »
การขายรถไม่ให้ทะเบียนเป็นการขายที่ยุ่งยากสำหรับเต๊นท์และคนซื้อต่อครับ
ถ้าไม่ใช่ทะเบียนประมูลต้องสลับเลขก่อน
ถ้าชอบทะเบียนสวย คันใหม่ใช้เลขประมูลดีกว่าครับ ถือลอยได้

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 16:05:40 »
ให้รถใหม่  มาก่อน  แล้วค่อยโอนเปลี่ยนทะเบียน แล้วขายคันเก่าออกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 16:30:51 »
ใช่แล้ว ตามกฏแขวนรอป้ายขาวไม่ได้ (จริงๆ ประเทศไทยน่าจะทำได้หมดล่ะ ถ้าเส้นก๋วยจั๊บ)
เพื่อความง่าย ไม่ยุ่งยากเวลาซื้อขาย ควรออกคันใหม่มาก่อน อย่าเพิ่งให้เซลล์แจ้งจดทะเบียน
เอาป้ายคันเก่าไปจดทะเบียนใส่คันใหม่ให้เรียบร้อย ค่อยขายคันเก่าออกไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 16:46:18 »
แล้วทำไมพวกขายทะเบียนจึงมีทะเบียนป้ายขาวขายหละครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 18:26:00 »
ป้ายขาว ที่ขายได้  ถ้าวิธีที่ผมคิดเอง..

ถอดป้ายขาวเลขสวย จากรถ A ไปขายรถ B (ป้ายแดง)

แล้วเอาป้ายประมูล (ถือลอยได้)  มาใส่รถ A

คิดว่ามันไม่ต้องสลับระหว่าง 2 คัน     มันแค่ต้องการที่อยู่

ส่วนจะมีวิธีพิศดาร รึเปล่านี่ไม่ทราบแล้วคับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 18:34:47 »
แล้วทำไมพวกขายทะเบียนจึงมีทะเบียนป้ายขาวขายหละครับ

เข้าใจว่ามีรถใส่ไว้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 19:02:13 »
ป้ายไม่ค่อยรู้ครับ

5 ไม่ผ่านเต้น 700K ผมว่ากำลังโอเคครับ ตั้งไว้สัก 72 หรือ 73 ครับ เผื่อต่อจะได้ 70 พอดีไม่งั้นโดนต่อลงอีก
6 คิดว่าแบรนด์ไม่ตลาดเท่า Honda เท่าไหร่ครับ คนซื้อมือ2 ไม่เหมือนมือ1 นะครับ เพราะรถใช้มาแล้ว ต้องดูเยอะ ความกังวล ความไว้ใจ
 ของแบรนด์ยังไม่เท่าฮอนด้า คนสนใจเลยน้อย(ไม่เหมือนตอนออกป้ายแดง)
7 สำหรับผมรถป้ายแดง เพิ่งเปิดตัวใหม่ๆ ได้แค่ชั้น 1 ก็หรูละครับ(ACV50 เปิดตัวไม่แถมอะไรเลยครับ 1ปีผ่านไป ลด6หลัก มีชั้น1อีก หุๆ)
ส่วนรุ่นนี้ น่าจะเป็นเครื่องยนต์ครับ ที่ยังด้อยกว่าคู่แข่ง(2.5G,2.5V6) เก็บเสียงก็ยังไม่ค่อยดี(แต่ดีกว่า G8)
ที่รู้มีแค่นี้ครับ ลองไปหาใน Accordclubthailand ดูครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 19:22:48 »
มีเรื่องจะรบกวนเพื่อนๆในบอร์ดนี้ครับ

พอดีว่าจะขาย Accord G8 คันปัจจุบัน เพื่อที่จะไปซื้อคันใหม่ (G9) แต่เสียดายทะเบียน เป็นป้ายขาวธรรมดา XYXY ไม่ใช่ป้ายประมูล ไม่ทราบว่า
1 ถ้าผมอยากได้ป้ายเดิมเอาไปใส่กับรถคันใหม่ทำได้หรือไม่ครับ??
3 จำเป็นต้องซื้อคันใหม่มารอไว้ก่อนรึป่าวครับ?? เพราะเท่าที่ได้ยินมาไม่สามารถแขวนป้ายไว้รอได้
4 ค่าธรรมเนียมประมาณเท่าไหร่ครับ

5 คันเดิม G8 2.0E เลขไมล์ 150k ปล่อยได้ 700k ราคานี้โอเคแล้วรึป่าวครับ?? (ขายให้ end user เลย ไม่ผ่านเต๊นท์)
6 ที่บ้านกำลังช่างใจอยู่ว่าจะ ปล่อย Teana J32 250XV Sunroof ไม่มี Navi แต่หาที่ปล่อยยาก ไม่ค่อยมีใครสนใจ แถมให้ราคาเท่ากับ G8 2.0E คือ 700K ทำไมราคามันลงเยอะจังครับ?? นี่ขนาด J33 ยังไม่เปิดตัว
6 คันใหม่ที่เล็งเอาไว้คือ G9 2.4 Tech ครับ เท่าที่เชค มีรถเลย สีขาว ได้ประกันชั้น1 และฟิล์ม ไม่ทราบว่าน้อยไปหรือไม่ครับ?? และรุ่นนี้มีเสียงบ่นข้อเสียอะไรออกมาบ้างรึยังครับ??

Teana j32 250xv Sunroof ออกปีไหนคับ ไมล์เท่าไหร่
ราคาขายทำไมได้น้อยจัง เพื่อนผมขายไป9xx,000 นะคับ
รถซื้อมือหนึ่งราคา 1.568m
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 20:26:28 »
ใช่แล้ว ตามกฏแขวนรอป้ายขาวไม่ได้ (จริงๆ ประเทศไทยน่าจะทำได้หมดล่ะ ถ้าเส้นก๋วยจั๊บ)
เพื่อความง่าย ไม่ยุ่งยากเวลาซื้อขาย ควรออกคันใหม่มาก่อน อย่าเพิ่งให้เซลล์แจ้งจดทะเบียน
เอาป้ายคันเก่าไปจดทะเบียนใส่คันใหม่ให้เรียบร้อย ค่อยขายคันเก่าออกไป

ของผมรถใหม่ให้จดทะเบียนเลยครับ พอคันใหม่ได้ป้ายมาก็เอาป้ายและเล่มทั้ง 2 คันไปแจ้งสลับที่ขนส่งเลย คันเก่าก็มีป้ายเลย ขายง่ายครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 21:20:27 »

Teana j32 250xv Sunroof ออกปีไหนคับ ไมล์เท่าไหร่
ราคาขายทำไมได้น้อยจัง เพื่อนผมขายไป9xx,000 นะคับ
รถซื้อมือหนึ่งราคา 1.568m

ราคาเต็นซ์ซื้อเข้า ไม่ต่างจากH จากT เกิน50,000หรอกครับ ถ้าขายได้ถูกกว่า G8 2.0 คงโดนเต็นซ์เล่นไม่ซื่อเเล้วล่ะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 23:12:09 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ไม่รู้ว่าจะได้รถใหม่ก่อน ขายคันเก่ารึป่าว

ปล. Teana 250XV ปี 09 ไมล์ 140k โดยประมาณครับ >.<"

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 01:40:23 »
เรื่อง Teana
1. โดนเต๊นท์กดราคาเกินไป
2. อาจเป็นเพราะ เครื่อง 2500 ได้รับความนิยมน้อยกว่า เครื่อง 2000
    (อ้างอิงจากยอดขายมือ 1)

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 08:39:02 »
ทะเบียนขาวถ้ามีเส้นถือลอยได้แน่นอนครับ :-\

พวกขายป้ายเท่าที่ทราบเป็นไปได้สองทางคือ
1) มีเส้น ขอถือลอย 
2) หาซื้อเล่มเปล่าของซากรถและเอาทะเบียนไปใส่ไว้
รายละอียดไม่รู้ว่าทำยังไงเหมือนกันครับ

ส่วนตอบคำถาม จขกท. ผมก็แนะนำเหมือนท่านอื่นๆครับ คือหารถลงทะเบียนเก่าก่อน ขอทะเบียนอะไรก็ได้ไปใส่แทนแล้วถึงขายครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 08:59:04 »
สงสัยจะยากครับ ถ้าเส้นไม่มี

ผมซื้อรถจากเต๊นท์ ทะเบียนของเจ้าของเต๊นท์เลยหละ เขาเพิ่งทำเรื่องเปลี่ยนทะเบียนจากเดิม 25xy มาเป็น  xyxy ทีนี้สงสัยว่าไม่อยากเก็บรถนี้ไว้รีบขาย พอดีผมหาอยู่ ก็เลยได้มาทั้งทะเบียน xyxy เขาก็บอกน่ะว่าทะเบียนเนี้ยะไม่ให้ แล้วจะติดต่อกลับมา จนป่านนี้ก็เงียบหายเลย

ผมเข้าใจว่า ถ้าจะใช้ทะเบีัยนเดิม  ก็ต้องมีรถมีป้ายทะเบียนอยู่แล้ว ทั้งสองคัน และยกเลิกการใช้รถ แล้วขอใช้ป้ายนั้นมารถคันใหม่ที่มีป้ายทะเบียนแล้ว ส่วนรถคันที่เอาป้ายทะเบียนมา ก็ทำอย่างไรต่อหละครับ งงตรงนี้หละ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 11:12:33 »
พวกทะเบียนขาว คนที่ขายทะเบียนเขาจะไปซื้อเล่มกันมา คือพวกรถเก่า รถพังไปแล้ว ตัดเหลือแต่ plate แล้วถือเล่มไว้ใช้สลับทะเบียนอย่างเดียวครับ
ส่วน teana ราคาตก เรื่องธรรมดาครับ นิสสัน d segment ดูตอนนี้ A32 A33 j31 เหลือเท่าไร ถูกมากๆมันลงตามราคาพวกนี้ด้วยครับ (j31 ปีแรกๆ เหลือ 4แสนกว่าแล้ว)
เรื่องรุ่นย่อย ต่อให้เครื่อง 2000 2500 พอขายต่อ นานๆไปราคาต่างกันไม่เกิน 50,000 ครับ ยกเว้นรุ่นที่พิเศษจริงๆอย่าง bmw 318 กับ 330 ตัวหลังนี่หายากและคนนิยมราคาตกช้ากว่ามาก
acccord 700k ขึ้นอยู่กับปีละสี ถ้าสีขาวมุก จะราคาตกน้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัด เพราะนิยม ส่วนตัวมองว่าราคาสมเหตุสมผล ถ้าขายคนกันเอง ถ้าปีประมาณ 08-10

เพิ่มเติมนิดนึง ถ้าไม่อยากซ์้อคันใหม่ก่อน ลองตกลงกับผู้ซื้อดูครับ ว่าพอเราได้รถใหม่ ขอทะเบียนเดิมคืน ให้เซ็นเอกสารรอไว้เลยก็ได้ครับ ไม่น่ามีปัญหา ผมก็ทำแบบนี้ครับ
บอกเขาเลยว่า เขาซื้อรถต่อไป คงไม่อยากมีประวัติทะเบียนนี้ติดไปด้วย เผื่อเราไปทำอะไรไม่ดีไว้ที่ไหน จะได้ไม่ติดพันเขาไปด้วย แค่นี้ เขาก็โอเคแล้วครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2013, 11:16:42 โดย nunix »

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 11:58:46 »
พวกทะเบียนขาว คนที่ขายทะเบียนเขาจะไปซื้อเล่มกันมา คือพวกรถเก่า รถพังไปแล้ว ตัดเหลือแต่ plate แล้วถือเล่มไว้ใช้สลับทะเบียนอย่างเดียวครับ
ส่วน teana ราคาตก เรื่องธรรมดาครับ นิสสัน d segment ดูตอนนี้ A32 A33 j31 เหลือเท่าไร ถูกมากๆมันลงตามราคาพวกนี้ด้วยครับ (j31 ปีแรกๆ เหลือ 4แสนกว่าแล้ว)
เรื่องรุ่นย่อย ต่อให้เครื่อง 2000 2500 พอขายต่อ นานๆไปราคาต่างกันไม่เกิน 50,000 ครับ ยกเว้นรุ่นที่พิเศษจริงๆอย่าง bmw 318 กับ 330 ตัวหลังนี่หายากและคนนิยมราคาตกช้ากว่ามาก
acccord 700k ขึ้นอยู่กับปีละสี ถ้าสีขาวมุก จะราคาตกน้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัด เพราะนิยม ส่วนตัวมองว่าราคาสมเหตุสมผล ถ้าขายคนกันเอง ถ้าปีประมาณ 08-10

เพิ่มเติมนิดนึง ถ้าไม่อยากซ์้อคันใหม่ก่อน ลองตกลงกับผู้ซื้อดูครับ ว่าพอเราได้รถใหม่ ขอทะเบียนเดิมคืน ให้เซ็นเอกสารรอไว้เลยก็ได้ครับ ไม่น่ามีปัญหา ผมก็ทำแบบนี้ครับ
บอกเขาเลยว่า เขาซื้อรถต่อไป คงไม่อยากมีประวัติทะเบียนนี้ติดไปด้วย เผื่อเราไปทำอะไรไม่ดีไว้ที่ไหน จะได้ไม่ติดพันเขาไปด้วย แค่นี้ เขาก็โอเคแล้วครับ  ;D ;D ;D
ผมว่าเหตุผลเรื่องประวัติทะเบียนฟังไม่ขึ้นครับ เดี๋ยวนี้ใครๆก็อยากๆได้เลขสวยๆ บอกไปตรงๆเลยดีกว่าครับ ขายรถแต่ไม่ให้ทะเบียน สลับกับอีกคันในบ้านก่อนก็ได้ ไม่งั้นก็ตอนขายรถก็ทำสัญญาไว้ว่าจะสลับทะเบียนเลขนี้คืนเมื่อได้รับรถคันใหม่แล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 05:18:12 »
ป้ายขาว XYXY ผมชอบนะ ดูขลังดี มีราศีกว่าป้ายประมูลอีก แต่ลำบากตรง ถือลอยไม่ได้เนี่ยแหละ

คงต้องทำสัญญากับคนที่จะมาซื้อรถแหละครับว่าขอป้ายคืนเมื่อได้รถคันใหม่มาแล้ว
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 16:08:50 »

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ตกลงกับคนซื้อไว้แล้วแหละครับว่า เดี๋ยวรถใหม่ได้ป้ายขาวแล้ว จะขอป้ายเก่าผมคืน
ส่วนถ้าจะให้สลับทะเบียนกับรถคันอื่นที่บ้าน ก็ไม่สะดวกครับ ชอบทะเบียนทุกคันเลย ^_^