ผู้เขียน หัวข้อ: ดูละครคุณชายแล้วคิดอยากจะได้รถเก่าๆสักคัน คันไหนเป็นไปได้บ้างในความเป็นจริงครับ  (อ่าน 6256 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ฟิวรถยุโรปเก่าๆ อารมณ์เจ้าพ่อเบาะหนัง รถสีเลือดหมู พวงมาลัยใหญ่ๆ
เห็นแล้วอยากจะเอามาขับเล่นดีแท้

กลับไปมองความเป็นจริง อะไหล่ , ซ่อมบำรุงมันจะทำยังไง :'(

Benz เก่าๆเห็นคนเล่นเยอเเหมือนกัน หรือจะพวก ตราเสือ อย่าง จากั้วก็เท่ไม่เบา

มีโจทย์มาให้คิดกันอีกแล้ว

1. รถเก่า ยุโรปแนวเจ้าพ่อหรือคุณชาย
2. ราคาไม่เกิน 700k
3. นำมาปั้นเปลี่ยนนู้นเปลี้ยนนี่ ไม่เกิน 200k
4. อะไหล่พอหาได้พอดีๆ
5. ดูแลง่าย

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถพวกนี้ ผมว่าตัดคำว่าอะไหล่หาง่าย ดูแลง่ายออกไปก่อนเลยมั้งครับ เท่าที่เคยเห็น ส่วนใหญ่พวกนี้ใช้อู่ค่อนข้างชำนาญมาก และของหลายอย่างต้องสั่ง ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ ด้วย

เดี๋ยวนี้เล่นเต่า กับ Mini ยังเป็นหลักล้านเลย นี่ขนาดเล่นกันเยอะๆ นะครับ แล่วถ้าเป็นรถเศรษฐีที่เล่นกันไม่เยอะละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ fhasociety

ขอเอาไอดีแฟนมาตอบนะครับ

รุ่นน้องที่สนิทกันพึ่งไปสอย Nissan Skyline 2000GT-EL ปี1980 มา 140k (สภาพเกือบได้ปลูกสาระแหน่) เอามาทำนู้นนี่นั่น ตอนนี้หมดไป 400k แล้วยังไม่เสร็จเลย ทั้งเครื่อง บอร์ดี้ ระบบไฟ รวมทั้งสั่งอะไหล่จากญี่ปุ่น แบบว่าบูรณะใหม่หมดเลยน่ะ จากเดิมที่วิ่งเกือบจะได้จบตอนนี้เกือบจะหล่อ ไม่ใช่เรื่องง่าย แถมต้องหาอู่ที่ชำนาญจริง ไม่งั้นแก้ไขไม่จบ ผมเห็นแล้วปวดหัวแทนครับ

เพิ่มเติม -> ที่ว่ายังไม่เสร็จเพราะรออะไหล่ครับ เห็นมันบอกสิงหานู้นถึงจะได้ ไม่รู้ว่าสั่งอะไรไปเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2013, 21:18:26 โดย fhasociety »
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ valensena

• Full Member

คันนี้ ตอนพ่อผมได้มา ได้มาฟรีครับ

แต่ค่าทำตอนนี้ซื้อ C-Seg ได้คันนึง

ตอนนี้ที่พบใหม่ ซีลยางรั่ว วัดความเร็วไม่ขยับ เข็มน้ำมันไม่กระดิก

ที่จะบอกคือ 200K กับรถพวกนี้ ไม่พอครับ   มันไหลมาเรื่อย ไหนจะภายนอก ภายใน ถ้าเครื่องเก่าลาโลกไป วางเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่นี่งานเข้าอีกบาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2013, 22:01:03 โดย valensena »

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ขอคันนี้ละกันครับ Figaro ครับ

ออฟไลน์ Monstruo

ขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการอะไรจากรถคันนี้

1. Original แท้ๆ อะไหล่ตรงรุ่นเท่านั้น ไม่งั้นสร้างใหม่ ไม่แปลง
2. เกือบจะ original ดัดแปลงบ้างเล็กน้อย แต่อย่างน้อยอะไหล่ขอให้เป็นยี่ห้อหรือมาจากบริษัทเครือเดียวกัน
3. เน้นหล่ออย่างเดียว อะไร่ก็ได้ที่ทำแล้ววิ่งได้ง่าย ไม่จุกจิก (จำพวกรถเก่ายุโรปหรืออเมริกันวางเครื่อง J)

ถ้าข้อ 1. งบที่ตั้งมาอาจพอซื้อมาใช้ได้ (เคยเห็น Citroen DS ประกาศขายอยู่ ราวๆ 700k) แต่เวลาต้องซ่อมคงเครียด
ถ้าข้อ 2. ถ้าต้องเป็นรถยุโรปคงได้ไม่เก่ามากนักเช่น Benz 300CE แล้วมีงบเหลือไว้ซ่อมแซม แต่ถ้าเล่นรถญี่ปุ่นแล้วงบขนาดนี้นี่มีสวยๆ ให้เลือกเยอะ
ถ้าข้อ 3. หารถที่โครงสร้างยังดีอยู่มาทำแล้ววางเครื่องอะไรก็ได้ให้มันวิ่งได้ อันนี้ยังไม่แพงเท่าสองข้อก่อนหน้า เผลอๆ สมรรถนะดีกว่าด้วย แต่มันไม่ classic เท่าไหร่

ตอนนี้ทำข้อสองอยู่ กับรถที่ไม่มีจำหน่ายในบ้านเรา ที่พึ่งหลักๆ ตอนนี้คือ eBay แต่ว่างๆ ก็แว่บไปดูใน auction.yahoo.jp
และถ้าจำเป็นจริงๆ อาจต้องสั่ง NOS (New old stock) ที่จะหาได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ในราคาแพงมหาโหดจากตปท.

ออฟไลน์ alien arkitek

• Newbie
  • *
ผมสนใจ benz 450slc
เอามาทำแบบเน้นรูปลักษณ์อย่างเดียว (เครื่อง อะไหร่ อะไรก็ได้)
ใช้งานได้ในชีวิตประจำวัน
พอเล่นได้ไหม แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

เล่นรถเก่า .... ต้องรักจริงครับ

เพราะรถจะรักเรามาก .... เพราะค่าทำเกินค่ารถไปหลายเท่า ตัดใจขายไม่ได้
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยากได้ F-14 มากกว่าครับ

คุณชายนักบิน ที่โลโก้ละครเป็นปีกๆกางซ้ายขวาใช่มั้ยล่ะ?

ออฟไลน์ BlackMonster

• Newbie
  • *
ลองดู Mitsuoka Himiko หรือ Viewt สิครับ รถใหม่ที่ได้ฟิลรถ classic เลย

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
เพิ่งคืนชีพ W123 ที่บ้านมาหลังจากแน่นิ่งไป 1 ปี ซ่อมไปซ่อมมามีเหนื่อยเหมือนกันครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ถ้างบขนาดนี้พวกรถยุโรบ เช่น benz /8 w114 115 w116 w108 น่าจะหาได้ในสภาพมาม่า คือพร้อมใช้ แต่ถ้าซื้อมาปั้นเองงบขนาดนี้บางรุ่นอาจจะไม่พอ ส่วนรถอเมริกันอันนี้ไม่ถนัด ผมก็ชอบรถเก่า โดยเฉพาะ w123 กับ w116 ซึ่งที่บ้านเคยมี 450sel 6.9 LHD มันเป็นรถที่ผมว่าสุดดยอดฟิลลิ่งของBENZรุ่นเก่า กลิ่นภายในของรถ เสียงปิดประตู ความหนักแน่นแต่นุ่มนวลของช่วงล่าง ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเวป bangkokclassiccar.com

ออฟไลน์ tamrong

• Jr. Member
  • **
เอารถคุณชายพุฒิภัทรดิครับ

VW   karmann Ghia  

ไม่เปิดประทุน ก็ 4 - 6 แสน

เปิดประทุน 8 แสน - ล้าน

ตามสภาพ และขึ้นอยู่กับว่า บูรณะมามากน้อยแค่ใหน 
ราคาไม่แน่ใจนะครับ ไม่ได้ตามมานาน แต่ไม่น่าจะขึ้น ลง มาก

เครื่องยนต์ ซ่อมง่าย พังยาก ไม่เรื่องมาก เพราะเครื่องไม่มีอะไรซับซ้อน  
อะหลั่ยเครื่องยนต์ และ ของแต่ง  ส่วนใหญ่ใ้ช้ร่วมกับ เต่าได้

อะหลั่ยตัวถัง กระจก พวกนี้หายากหน่อย แต่ก็ยังหาได้

แต่งแรงก็ได้  แต่ซดน้ำมันมหากาฬ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2013, 09:33:18 โดย tamrong »

ออฟไลน์ localgame

เอารถคุณชายพุฒิภัทรดิครับ

VW   karmann Ghia  

ไม่เปิดประทุน ก็ 4 - 6 แสน

เปิดประทุน 8 แสน - ล้าน

ตามสภาพ และขึ้นอยู่กับว่า บูรณะมามากน้อยแค่ใหน  
ราคาไม่แน่ใจนะครับ ไม่ได้ตามมานาน แต่ไม่น่าจะขึ้น ลง มาก

เครื่องยนต์ ซ่อมง่าย พังยาก ไม่เรื่องมาก เพราะเครื่องไม่มีอะไรซับซ้อน  
อะหลั่ยเครื่องยนต์ และ ของแต่ง  ส่วนใหญ่ใ้ช้ร่วมกับ เต่าได้

อะหลั่ยตัวถัง กระจก พวกนี้หายากหน่อย แต่ก็ยังหาได้

แต่งแรงก็ได้  แต่ซดน้ำมันมหากาฬ  
เรื่องราคาถูกไปนะครับ ไม่เปิดประทุน สภาพไม่โทรมกำเงินไว้เลยไม่ต่ำกว่า800k ส่วนเปิดประทุน1m++ รุ่นเปิดประทุนถ้าไม่รู้จักกันจริงหรือไม่สนิท ไม่เดือดร้อนเงิน ไม่มีใครขายให้หรอกครับ เปิดประทุน มันเป็นรถสะสมที่หาในตลาดไม่ได้ง่ายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2013, 10:41:31 โดย localgame »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากได้ แต่ไม่เข้าขั้นคลาสสิกขนาดนั้นครับ

หายาก ดูแลยาก เงินต้องเยอะ

ออฟไลน์ Thor.1

งบ700+200=900k  รถอเมริกันคันโตๆปั้นจบแล้วสวยๆเดิมๆ

เปิดหาเอาตามเว็บรถคลาสสิคชี้เอาได้หลายคันครับ  ไม่ต้องเสียเวลาไปปั้นเอง

หรืออย่างFiat1500ที่คุณชายคนเล็กขับนั้นผมเคยมี

รวมทำเนียนๆแต่ไม่ใช่ว่าเดิมหมดทุกอย่างแล้วมีเทียบอะไหล่จากรุ่นใหม่กว่าบ้าง  ไม่ถึง100k ขับดีใช้ได้เลย

แต่เคยเห็นลงขายแบบเดิมสุดๆสภาพเหมือนย้อนเวลามา งามมากๆ 200kเท่านั้น

ลองดูครับ

ออฟไลน์ H.

Corona หน้าแหลมไปละกันครับ  :D
คุณชาย2jโบ ทรงซิ่ง ณ วิ่งไม่ไป
H.