ผู้เขียน หัวข้อ: ดูรถกันบ่อยแล้วเปลี่ยนมาดูเครื่องบินกันบ้างกับ Paris Airshow 2013  (อ่าน 8354 ครั้ง)

ออฟไลน์ CaVoK

• Full Member
เคยเห็นแต่ในทีวี ได้มีโอกาสมาปารีสในช่วงที่มีงาน
พี่ชวนมาตรงกับวันที่เปิดให้คนทั่วไปชม ซึ่งเปิดแค่สามวัน คือ ศุกร์ - อาทิตย์
จึงไม่พลาดที่จะเข้าร่วมงานครับ

คนเยอะมากๆ ลงจากรถไฟเพื่อขึ้นรถบัสเวียน
รถเข้างานติดมากๆ

รูปสาม สี่ เป็นจรวดที่เอามาขายมั้งครับ

รูปแรก Gangnum Style Airplane

รูปสองเป็น เครื่องฝึกบินของ Argentina ครับ

รูปที่สามนี่ไม่แน่ใจว่าเครื่องอะไรครับ

รูป 4 UAV ครับ

รูปแรก เป็น ฮ. ไม่ทราบยี่ห้อ แต่ผมชอบมากเลย หน้าตาแบบนี้

รูปสอง สามเป็น ฮ. ของฝรั่งเศสครับ คล้ายกับ อาปาเช่

รูปที่สี่ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น Cirrus Daimond อยากได้มากๆ บ้านเราก็มี เห็นว่าใช้เครื่องดีเซลซะด้วย

รูปแรก ปืนกลก็มีขายนะเธอ

รูปสอง เป็น Drone คนขับอยู่ข้างเห็นหมุนกล้องไปมาให้ด้วยครับ

รูปสามเป็นเครื่องยิว

รูปสี่เป็น UAV ด้านหลังเปนรถยิงจรวดครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
อยากนั่ง B787-10 กับ A350 ที่พึ่งเปิดตัวไป  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

1. ดูกันจะจะ

2.  Piagio Aircraft สงสัยเบื่อทำมอไซค์

3. Hammerhead UAV แต่ผมว่าน่าจะเรียก Catfish มากกว่า เพราะหน้าเหมือนปลาดุกเลยครับ

4. ขายเครื่องบินส่วนตัว ไม่ทราบตอนนี้ เณรเซเล็บ คนดังที่อยู่ฝรั่งเศสจะไปเลือกซื้อบ้างสักลำมั้ยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครับที่นำมาแชร์กัน แต่อันที่จริง กระทู้นี้น่าจะอยู่ในห้องนั่งเล่น มากกว่านะครับผม

อยากนั่ง B787-10 กับ A350 ที่พึ่งเปิดตัวไป  ;) ;) ;)

350 นี่พึ่งบินได้สามเที่ยวเองมั้งครับ

ขอบคุณมากครับที่นำมาแชร์กัน แต่อันที่จริง กระทู้นี้น่าจะอยู่ในห้องนั่งเล่น มากกว่านะครับผม

ขอโทษด้วยครับคุณจิมมี่ ปกติผมเข้ามาแต่ห้องนี้เลยลืมไปครับ

1. Daimond อีกลำ ถ่ายรูปสวยจริงๆ

2.คนเยอะจริงๆครับ

3 - 4. เป็น ยูโรไฟเต้อร์ พี่ที่ไปด้วยกันบอกว่าขายไม่ออก

1. Su-35

2.มีกระสวยอวกาศมาโชว์ด้วย

3.ลำนี้สวยมากๆครับ ไม่ทราบชื่ออะไร

4.คอนคอร์ดจอดคู่ ให้ขึ้นไปดู คิวยาวมากเลยขอผ่านครับ

1. Black Hawk not down just on ground

2-4 A400M

1. ไม่คิดว่าจะได้เห็นตัวจริงกับ Constellation ครับ ชอบรูปทรงมัน คลาสสิคมาก

2. บั้นท้ายซู 35 ครับ

3. เครื่องของ Rafale ครับ ไม่ทราบรุ่นครับ

4.ประตูเครื่องบินก็มีนะครับ

เครื่องรัสเซียครับ ทั้งบินรบและฮ.

Typhoon มันแพงมากเลยขายไม่ออก  ;D ;D ;D

A400M มาแทน เฮอร์คิวลิสไทยได้เเล้ว  ;) ;) ;)

S70 black hawk ส่วนบุคคล  :D :D :D

ประตูนั่นน่าจะขายระบบประตูเครื่องเจ็ทส่วนตัวมากกว่าครับ

งานนี้เครื่องรัสเซียมาเพียบเลยวุ้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ทันได้เห็น ฝูงบินโชว์ของฝรั่งเศสก่อนกลับพอดีครับ

หมดเท่านี้ครับ แบบเครื่องบินไม่ชำนาญมากนะครับ
มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

งานหน้าเตรียมตัว Benz & Porche Museam ครับ

ขอโทษคุณจิมมี่อีกครั้งนะครับที่ตั้งผิดห้อง
รบกวนช่วยย้ายด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Typhoon มันแพงมากเลยขายไม่ออก  ;D ;D ;D

A400M มาแทน เฮอร์คิวลิสไทยได้เเล้ว  ;) ;) ;)

S70 black hawk ส่วนบุคคล  :D :D :D

ประตูนั่นน่าจะขายระบบประตูเครื่องเจ็ทส่วนตัวมากกว่าครับ

งานนี้เครื่องรัสเซียมาเพียบเลยวุ้ย

A400M สมรรถนะสุดยอดมาก เห็นเอาขึ้นบินโชว์ เลี้ยวปีก 90 มันส์มากครับ
จริงๆผมมี ตัวหนีบของ Rafale กับ A380 บินโชว์ อีกสองตัวหนีบ แต่ลงไม่เป็นครับ

ครับ ประตูขายเครื่องส่วนตัว มีอุปกรณ์ทุกอย่างเกี่ยวกับเครื่องบินหมดทุกอย่างจริงๆ
ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย ขายตั้งแต่น้อตเลย เบาะแบบต่างๆเยอไปหมดเลยครับ
งานใหญ่มาก

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member

รูปที่สามนี่ไม่แน่ใจว่าเครื่องอะไรครับ

Mirage 2000 ครับ

ออฟไลน์ fhasociety

unseen จริง ๆ เลยค่ะ ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะที่เอามาให้ชมเพื่อเปิดหูเปิดตา :)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Nyquist

SU-35 นี่น่ากลัวจริงๆ

สิงคโป มาเลเซีย เวียดนาม เค้าเน้นไปทางเครื่อง SU ของรัสเซีย

ไทยต้องเสริมเขี้ยวเล็บหน่อยนะ Gripen จะสู้ได้มั้ยเนี่ย

สิงคโป มาเลเซีย เวียดนาม เค้าเน้นไปทางเครื่อง SU ของรัสเซีย

ไทยต้องเสริมเขี้ยวเล็บหน่อยนะ Gripen จะสู้ได้มั้ยเนี่ย

Gripen สร้างมาเพื่อรับมือรัสเซียอย่างแท้จริงครับ  ;) ;) ;) เคยอ่านพันดริฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ

เขาบอกว่ามันเกิดมาเพื่อเป็น Su-35 Hunter Killer นะครับ (ไม่แน่ใจรวมถึง Gripen C เราด้วยหรือเปล่า)

A400M มาแทน เฮอร์คิวลิสไทยได้เเล้ว  ;) ;) ;)

30 ปีละครับเฮอร์คิวลิสเรา แต่ C-17 มาด้วยน่าจะดี
บ.ที่ไม่จำเป็นต้องซื้อ ก็แค่ C-5 น่ะแหละ

ออฟไลน์ numtik2005

Gripen ไม่ออกบูธด้วยแปลกจัง  ของไทยที่เรายังไม่ได้รับน่าจะเป็น NG น่ะ เสียดายจัง ไหนๆก็ซื้อแล้ว(คลิปโฆษณาอย่างเวอร์)
ได้ติดตามข่าวการซื้อ Gripen ของไทยมาบ้าง ว่าได้ของดีราคาถูก ค่าบำรุงรักษาต่ำ(เหมือนกะเลือกซื้อรถเลยเนาะ) ที่สำคัญมีความอ่อนตัวสูงในการปฏิบัติภารกิจ(ใครแปลเป็นไทย อยากรู้จัง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

Mirage 2000 ครับ
ผมว่ามิราจสองพันบ้านเขา สวยกว่ามิราจพันสองบ้านเรานะ

ราคาต่างกันมากหรือเปล่า อยากเอาสักคันนึงครับ มาขับไปทำงานที่กองบิน

Gripen ไม่ออกบูธด้วยแปลกจัง  ของไทยที่เรายังไม่ได้รับน่าจะเป็น NG น่ะ เสียดายจัง ไหนๆก็ซื้อแล้ว(คลิปโฆษณาอย่างเวอร์)
ได้ติดตามข่าวการซื้อ Gripen ของไทยมาบ้าง ว่าได้ของดีราคาถูก ค่าบำรุงรักษาต่ำ(เหมือนกะเลือกซื้อรถเลยเนาะ) ที่สำคัญมีความอ่อนตัวสูงในการปฏิบัติภารกิจ(ใครแปลเป็นไทย อยากรู้จัง)
ที่รอรับอยู่ตอนนี้เป็น C/D น่ะสิครับ เหลืออีกสามลำเอง แต่ชุดถัดไป ใจป้ำซื้อ NG ก็น่าจะดี (designation JAS-39E)

ออฟไลน์ Nyquist

C/D จะสู้ SU-30 ยังลำบากเลยครับ

1-1 สู้ไม่ได้แน่ๆ แต่ถ้าเป็น team ค่อยสูสี

ออฟไลน์ No.94

• Jr. Member
  • **
unseen จริง ๆ เลยค่ะ ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะที่เอามาให้ชมเพื่อเปิดหูเปิดตา :)

เห็นด้วยครับ

เห็นด้วยครับ

ขอบคุณครับ กะเหรี่ยงไทยอย่างผมก็อันซีนครับ ไม่คิดว่าเค้าจะขายทุกอย่างที่เกี่ยวกับเครื่องบินจริงๆ
ไล่ตั้งแต่ น๊อต ฝาครอบเครื่องยนต์ บันได ประตู ถาด ไล่ไปจนของใหญ่ๆ

ฟังที่พี่เค้าเล่าว่ามีเครื่องบิน บินให้ดูทั้งวัน ยังคิดเลยว่ามันจะเป็นยังไง
พอเห็นจริงๆแล้วขนลุกเลยครับ เห็นคนยืนอยู่บนปีกเครื่องบิน แล้วเครื่องตีลังกา
เครื่องใหญ่เลี้ยวไปเลี้ยวมา สุดยอดครับ

ออฟไลน์ Chef Oliver

• **
ทึ่งเลยครับ... มีอะไรน่าสนใจเยอะเลย... ขอบคุณที่พาไปเที่ยวนะครับ...  :)

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
เป็นบุญตาที่ได้ชม ขอบคุณ จขกท ที่เอามาให้ดูครับงานยิ่งใหญ่จริงๆ ถ้าโพสห้องทั่วไปคงไม่เห็นละ ปกติเข้าแต่ห้องนี้

ออฟไลน์ No Trespassing

จาก Paris Airshow

ถ้าฝั่งโบอี้ง

- เปิดตัว 787-10 แน่นอนว่าเป้าหมาย เอามาฆ่า A330 ให้หมดไป

- B777-300ER ยังคงเป็นที่ 1 ในตลาด Wide Bodies Twin-Engine และยังแอบเปิดคอนเซ็ป 777-X ด้วยปีกที่ยาวกว่าเดิม ตัวถังเบากว่าเดิม เครื่องยนต์อาจจะแรง + ประหยัดกว่าเดิม

ปัจจุบันทุกสายการบินเอา 77W มาแทนที่ 747-400 แทบจะทุกแห่งแล้ว เพราะบรรทุกคาร์โก้ + ผดส ได้มากกว่า แต่ประหยัดกว่าร่วมๆ 20%

- Boeing 737-800NG Ryan Air ก็สั่งมาอีก 150 ลำ สงสัยเพราะจะตกรุ่น เหมา ยก โหล ได้ราคาถูก (มาก)

- รับจอง B737MAX ซึ่่งโบอี้งเคลมว่าประหยัดกว่า A320Neo ร่วมๆ 10 - 15%

- Boeing 747-8 ก็มีสั่งจองในเวอร์ชั่น ผดส. บ้าง... แต่ไม่มากเท่าเครื่องคาร์โก้

มาฝั่งแอร์บัส

- รับจอง A350 ในงาน คู่แข่งคนสำคัญคือ B777 ซึ่งแอร์บัสหวังจะฆ่าให้ได้

เนื่องจากเครื่องบินพิสัยไกล ถูกโบอี้ง B772ER - 772LR - 773ER ถล่มยับถึงขนาดต้องปิดไลน์การผลิต A343 - 345 - 346 ไปเลย

แต่ยังไม่สามารถบอกอะไรได้ เนื่องจากตัวเครื่องเพิ่งทำการบินไปเมื่อกลางเดือนที่ผ่านมา

- รับจอง A320Neo + A320 Sharklet เครื่องดี ราคาถูก แต่สมรรถนะ + ความประหยัดเป็นรอง B737 ถ้าเหมายกโหลก็ได้ส่วนลด

- รับจอง A330-200 IGW เห็นว่าจะขยาย MTOW ขึ้นไปเป็น 242 - 245ตัน เอาไว้สู้กับ B787

เบี้องต้นก็มีเท่านี้ครับ