ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราชนมอไซค์ที่ย้อนศรมา ใครจะผิด  (อ่าน 11296 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
ถ้าเราชนมอไซค์ที่ย้อนศรมา ใครจะผิด
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 15:32:11 »

เห็นในนี้มีทนายความอยู่เลยลองถามดูครับ เพื่อเป็นความรู้ไว้สู้กับพวกมักง่าย
อย่างในคลิปเนี่ยคลับจากถนนสุวินทวงศ์ช่วงที่กำลังซ่อมสะพานอยู่
เส้นปะได้ขีดใหม่เป็นสองเลนส์แล้ว ถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นเส้นปะลอดใต้ท้องรถเลนส์ขวาเรื่อยๆ
อีกข้างนึงก็ริมถนนข้างซ้ายช่วงก่อนจะถึงมอไซค์ยิ่งชัด

ผมเลยอยากทราบว่าถ้าชนมอไซค์มักง่ายพวกนี้ขึ้นมาจริงๆเนี่ยใครจะผิดครับ

ที่เซ็งคือย้อนศรมาแล้วยังมีการเอามือมาโบกให้ผมหลบให้มันอีก >:(
07 mazda 3

ออฟไลน์ ichok

Re: ถ้าเราชนมอไซค์ที่ย้อนศรมา ใครจะผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 16:11:03 »
ขอเดาว่ามอเตอร์ไซด์ผิดครับ แต่เหตุการณ์ในภาพวิดีโอ เส้นนี้ผมวิ่งอยู่ช่วงนี้ทำถนนก็ต้องระวังกันหน่อยครับ ยังไงซะมอเตอร์ไซด์ย้อนศรแน่ๆยิ่งทำทางแบบนี้เค้าคงไม่ไปกลับรถไกลๆแน่ๆ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
Re: ถ้าเราชนมอไซค์ที่ย้อนศรมา ใครจะผิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 16:43:48 »
เคยมีกรณีตำรวจย้อนศรลงจากทางด่วน โดนรถชน ตาย.....ฟรี
แม้ว่ากำลังปฏิบัติหน้าที่ก็ตาม

ในกรณีรถฉุกเฉินที่กำลังปฏิบัติหน้าที่ เมื่อให้สัญญาณไฟและเสียงแล้ว สามารถฝ่าฝืนสัญญาณจราจรได้ทุกชนิด โดยไม่มีความผิด แต่หากเกิดเหตุจากการฝ่าฝืนนั้น ให้พิจารณาตามกฎจราจรปกติ

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 17:06:49 »
ถ้าในเหมือนในคลิปถ้าเกิดการชนขึ้นมาถือว่าประมาทร่วมได้ครับ

ออฟไลน์ freefall

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 18:08:17 »
ตาม clip ประมาทร่วมคับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 18:12:33 »
ถ้าตำรวจเขียนสำนวนไม่ดีอาจซวยเป็นว่ามอเตอไซผิดกฏจราจรส่วนเรรผิดฐารฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา รถต้องซ่อม ต้องจ่ายค่ามนุษยธรรมค่าทำศพอีกเป็นแสน.....ตรูผิดอะไร :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ yahooza00

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 18:26:46 »
ดูผลจากการกระทำหลังสุดครับ

รถเราพังเค้าซ่อม

เราชนเค้าเสียชีวิต ก็ต้องชดใช้ครับ

มาตรา 420 ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำต่อบุคคลอื่น โดยผิดกฎหมายให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี
แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดี ท่านว่า ผู้นั้นทำละเมิด
จำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น

มาตรา 437 บุคคลใดครอบครองหรือควบคุมดูแลยานพาหนะ อย่างใด ๆอันเดินด้วยกำลังเครื่องจักรกล บุคคลนั้นจะต้องรับผิดชอบ
เพื่อการเสียหายอันเกิดแต่ยานพาหนะนั้น เว้นแต่จะพิสูจน์ได้ว่าการ เสียหายนั้นเกิดแต่เหตุสุดวิสัยหรือเกิดเพราะความผิดของผู้ต้องเสียหาย
นั้นเองข้อนี้ให้ใช้บังคับได้ ตลอดถึงผู้มีไว้ในครอบครองของตนซึ่ง ทรัพย์อันเป็นของเกิดอันตรายได้โดยสภาพหรือโดยความมุ่งหมาย
ที่จะใช้ หรือโดยอาการกลไกของทรัพย์นั้นด้วย

อันนี้ทางแพ่งนะครับ อาญาผมไม่ชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 18:30:50 โดย yahooza00 »

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 18:30:21 »
ทุกวันนี้  ข่าวแบบนี้เยอะมากครับ  เห็นข่าวแต่ละวันแล้วเศร้า  เช่น  ที่ต่อยทอมในซอย   สองแม่ลูกที่ รถ เฉี่ยวกัน  แล้วก็ ใช้กำลังกัน  ทั้งปาดหน้าเยอะเยะ อุบัติเหตุ

แต่ ส่วน ดีดี  ก็มีครับ  เจอมากับตัวเลยครับ   ทำให้ผมรู้ ว่าคนไทย  ยังมี น้ำใจ บน ท้องถนน ให้กันอยู่

วันก่อนผมขับรถปาดหน้า พี่คนหนึ่ง  เค้า เค้ายังอุสาห์ห่วงกุเลยเค้าลดกระจกแล้วบอกผมว่า ''มุงระวังตัวไว้ไห้ดี''   ;) ;)

He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:03:05 »
ประมาทร่วม ตามสเต็ปเดิมๆ

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:33:13 »
ทุกวันนี้มอไซด์ย้อนศร ขี่บนทางเท้า จนเป็นเรื่องปกติ

เราขับรถตามกฏ ต้องหลีกทางให้ซะงั้น

Thailand Only

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:19:46 »
ตามกฎหมายปรกติรถชนมอไซ รถจะผิดครับ ทั้งที่บางทีไม่ควรจะผิด

ตามคลิปผิดแน่นอนครับ เพราะตัวเองก็วิ่งไหล่ทาง ตำรวจคงบอกว่าประมาทร่วม
( แปลว่าไร ถ้าผิดคนละครึ่ง ก็น่าจะเอาค่าเสียหายสองฝ่ายรวมกันหารสองเด่ะ   แต่ตามปรกติต่างคนต่างซ่อม
แต่ถ้ามอไซเจ็บแม้ปลายนิ้วตีนข้อที่สองซ้น ฝ่ายรถต้องยอมซ่อมให้ทันทีเพราะว่าไม่งั้นมีคดีอาญาตามมาอีก )

รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:47:30 »
ตามกฎหมายปรกติรถชนมอไซ รถจะผิดครับ ทั้งที่บางทีไม่ควรจะผิด

ตามคลิปผิดแน่นอนครับ เพราะตัวเองก็วิ่งไหล่ทาง ตำรวจคงบอกว่าประมาทร่วม
( แปลว่าไร ถ้าผิดคนละครึ่ง ก็น่าจะเอาค่าเสียหายสองฝ่ายรวมกันหารสองเด่ะ   แต่ตามปรกติต่างคนต่างซ่อม
แต่ถ้ามอไซเจ็บแม้ปลายนิ้วตีนข้อที่สองซ้น ฝ่ายรถต้องยอมซ่อมให้ทันทีเพราะว่าไม่งั้นมีคดีอาญาตามมาอีก )

น่าจะใช่คับเมื่อ5-6ปีก่อน เพื่อนผมขี่มอไซด์ย้อนไปชนรถเก๋งขาหักรถเก๋งผิดเฉยเลยคับ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:00:59 »
ตาม พระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒
       มาตรา ๓๓ ในการขับรถ ผู้ขับขี่ต้องขับรถในทางเดินรถด้านซ้าย....
       มาตรา ๔๕ ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
                     .....
                     (๒) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป
      .............

พระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒ รัฐเท่านั้นเป็นผู้เสียหายในทางอาญา  
กรณีจากคลิป ทางเดินรถดังกล่าวตามสภาพได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันหนึ่งช่องทาง ซึ่งห้ามมิให้แซงซ้าย  ตามคลิปเมื่อผู้ขับขี่ได้มีการแซงซ้าย จึงผิดตามมาตรา ๔๕ (๒)  ส่วนรถจัรรยานยนต์ที่ขับขี่ส่วนช่องทางเดินรถ จึงมีความผิดตาม มาตรา ๓๓  และหากมีการชนกันขึ้นเมื่อมีความเสียหายแก่ชีวิตและหรือทรัพย์สิน ถือว่าเป็นประมาทร่วม ซึ่งจะพิจารณาตามกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๔๒๐ ต่อไป

ปล. เห็นเจ้าของกระทู้ถามว่าในนี้มีทนายความอยู่ด้วย ผมจึงอยากทราบว่ามีท่านใดเป็นทนายแบบผมบ้างครับ จะได้ทำความรู้จักกันไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 22:02:56 โดย top3245 »

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:02:47 »
ประมาทร่วม แต่ใครผิดมากกว่ากัน?

มอไซ ผิด ย้อนศร  ผิดประมาทเป็นเหตุให้ทรัพย์สินผู้อื่นเสียหาย ผิดไม่สวมหมวกกันน็อค

รถยนต์ ผิด แซงทางซ้าย   และอาจผิดขับเร็วเกินกำหนด  และผิดขับรถในลักษณะน่าหวาดเสียวอาจก่ออันตรายแก่บุคคลอื่น ผิดประมาทเป็นเหตุให้ทรัพย์สินผู้อื่นเสียหาย

ตามคลิป รถยนต์ผิดมากกว่าครับ  75 เปอร์เซ็น มีผลทางแพ่ง
ส่วนอาญา รัฐฟ้องได้ ผู้เสียหายฟ้องไม่ได้เพราะมีส่วนก่อ(เอามาเป็นพยาน)

ช่องที่คุณขับตามคลิปเป็นช่องทาง มอไซ สามล้อ  ครับ ไม่ใช้ช่องทางรถยนต์

เฟสบุคผม : วรรณฉัตร จันทา ครับ  
แอดมาบอกด้วยนะครับว่า แอดมาเพื่ออะไร เช่น ปรึกษากฎหมาย เพราะผมไม่รับมั่ว ยินดีให้ปรึกษากฎหมาย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 22:14:03 โดย wannachat »

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:56:27 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ นี่ถ้าผมไม่ได้มาตั้งกระทู้ก็คงไม่รู้เลยว่าถ้าชนขึ้นมานี่มันจะน่ากลัวขนาดไหน
ต่อไปคงต้องต่อแถวชาวบ้านละ กลัว

แต่ผมขอแก้ตัวปนเถียงนิดๆว่า ผมไม่ได้เปิดเลนใหม่เองนะครับ
สะพานตรงนั้นซ่อมอยู่ และได้มีการขีดเส้นปะใหม่แล้ว เพียงแต่คนส่วนใหญ่มักวิ่งเลนเดียว
เหตุผลนี้จะฟังขึ้นใหมครับ
รูปในคลิปมันไม่ชัด แต่ถ้าใครวิ่งเส้นสุวินทวงศ์คงทราบดี

ประมาณนี้ครับ

สีเทา  ถนน
สีขาวและสีเหลือง  เส้นถนนปกติ
สีเขียว แบร์ริเอ่อปูนกันรถสวนอีกฝั่งนึง
สีชมพู  เส้นปะ ที่พึ่งทาใหม่
07 mazda 3

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:52:08 »
แล้วถ้ามิไซวิ่งสวนเลนกินเข้รมาเลนเราแล้วชนกัน ใครผิดยังไงคะ
เช่น ซอยข้างวัดเทพลีลา มอไซชอบแล่บสวนเข้าไปในเลนตรงข้าม

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:06:05 »
เคสนี้ถ้าชน รถยนต์ผิดเยอะเลยครับ อยู่เลนซ้าย วิ่งเร็ว แซงซ้าย ถึงจะเป็นเลนเดียว แต่ไม่มีกฎหมายข้อไหนบอกว่า เมื่อเหลือเลนเดียวแล้ว จะสามารถแซงซ้าย หรือวิ่งทับช่องเซอร์วิซได้นะครับ
ยกเว้นถ้าจราจรโบก ก็อีกเรื่องครับ เพราะจราจรสามารถ สั่งการเฉพาะกิจได้ แต่ถ้าไม่มีจราจรอยู่แล้ว เราไม่มีสิทธิ์ใช้สิทธิ์นั้น ทั้งที่เป็นเคสเดิม ที่เดิม

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 12:29:01 »
ดูจากภาพเเล้ว ที่คุณวิ่งอยู่มันเป็นไหล่ทางนี่ครับ อันนี้จริงๆเค้าไม่ให้วิ่งนะครับ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 13:21:24 »
ผมอ่านหลายความเห็นแล้ว เข้าใจผิดซะส่วนใหญ่เลยนะครับ
จขกท. เขาบอกชัดเจนแล้วนิครับว่า

เส้นปะได้ขีดใหม่เป็นสองเลนส์แล้ว

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 21:51:43 »
ผมอ่านหลายความเห็นแล้ว เข้าใจผิดซะส่วนใหญ่เลยนะครับ
จขกท. เขาบอกชัดเจนแล้วนิครับว่า

เส้นปะได้ขีดใหม่เป็นสองเลนส์แล้ว

;D สารภาพว่าดูแต่คลิป ไม่ได้อ่านครับ