ผู้เขียน หัวข้อ: การทำ retrofit นี่ถือว่าผิดกฎหมายมั้ยครับ?  (อ่าน 9983 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ราคาที่สืบๆมานี่แพงกว่าเปลี่ยนซีนอนเยอะเลย ราคาเบ็ดเสร็จเคยถามมา 18,000 บาทใส่ civic fd

เวลาเราจะทำ retrofit ก็คือเอาโปรเจคเตอร์ของพวก bmw หรือรถแพงๆ มาใส่นี่มันจะผิดกฎหมายมั้ยครับ

ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจคำว่า retrofit เท่าไหร่ รบกวนช่วยชี้แนะทีครับ

หรือมีวิธีที่ทำให้ไฟหน้ารถมันสว่างหน่อย นอกจากเปลี่ยนไปใช้พวกของ philips  นี่มีทางอื่นอีกมั้ยครับ ที่จะไม่ผิดกฎหมาย

ขอบคุณมากครับผม
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: การทำ retrofit นี่ถือว่าผิดกฎหมายมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:34:50 »
ผมว่าไม่น่าผิดน่ะคับ

ก็ไม่ต่างจากใส่โปรเจคเตอร์ธรรมดาน่ะคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: การทำ retrofit นี่ถือว่าผิดกฎหมายมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:52:28 »
ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่า retrofit มันคืออะไร แล้วมันเป็นยังไงบ้าง รอผู้รู้ม่ อธิบายครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:53:51 »
คือการทำ retrofit ก็คือการเอาลูกแก้วprojectorของรถรุ่นต่างๆมาใส่ในโคมของรถเรา(ที่เป็นโคมreflectorธรรมดา)
แล้วถ้าอยากได้สว่างก็ต้องติดxenonเข้าไปด้วยนะครับ ซึ่งส่วนใหญ่เขาก็จะเอาoemมือสองของรถยนต์รุ่นต่างมาใส่
รุ่นที่นิยมเอามาใส่ก็พวก Honda s2000, Lexusรุ่นต่างๆเช่น LS,IS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 22:55:30 โดย ^Yimm@^ »

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:56:55 »
คำว่า Retrofit ความหมายที่แท้จริงแล้ว คือการนำเอาอะไหล่ของรถรุ่นเดียวกันที่ถูกปรับปรุง (รุ่นไมเนอร์เชนจ์ อะไรประมาณนั้น) มาใส่กับรถรุ่นเก่ากว่าครับ เช่นการนำไฟท้ายไมเนอร์เชนจ์ของ Civic 2010 มาใส่ใน Civic 2007 อันนั้นคือการ Retrofit

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:53:06 »
ทำแล้วปลอดภัยกว่าพวกโคมจานฉายแล้วใส่ซีนอลอีกนะคะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:53:30 »
ทำเลนครับ ไม่ผิด ไม่มีใครดูออกด้วย

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:56:50 »
Retrofit แท้จริงแล้วคือการปรับปรุงของเก่าให้มีประสิทธิภาพดีขึ้น เช่น โรงงานไม่อยากซื้อเครื่องจักรใหม่แต่ทำการปรับปรุงเครื่องจักรเก่าให้ดีขึ้น เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ ผลที่ตามมาคือ ประสิทธิภาพดีขึ้นและโอกาส breakdown น้อยลง  ซึ่งคำว่า retrofit ก็คือปรับปรุงชิ้นส่วนที่ติดมากับรถให้ดีขึ้นโดยไม่ต้องซื้อรถใหม่ การนำ projector มาใส่ โคม reflector ก็เพื่อให้ดูสวยงาม cutoff ดีขึ้น และเพิ่มความเข้มแสงที่ส่องลงถนน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 01:24:01 »
ถ้ารถคุณมีของตรงรุ่นอยู่แล้วก็ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ
H.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:18:29 »
งงด้วยคนครับ แล้ว Retrofit ต่างกับติดไฟทรานฟอร์มเมอร์ยังไง ในเมื่อเขาก็เอา โปรเจคเตอร์ยัดเข้าไปเหมือนกัน?

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:44:29 »
เรื่องคุณภาพของ เลนส์ แล้วก็ หลอด + บัลลาส จะมีคุณภาพดีกว่าของ ไต้หวันจีน ถูกๆน่ะคับ

เพราะส่วนมากเท่าที่เห็นเค้าใช้ อะไหล่ของ Lexus, BMW, Benz พูดง่ายๆว่าใช้ของ OEM แท้ๆมาใช้ ทั้งตัวหลอด ลูกแก้ว บัลลาส มันก็เลยแพงกว่าและดีกว่า

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:44:31 »
ต่างกันที่ของเดิมจะเป็นแสงขาวแต่ที่ใส่กันเองมีสีสันสีแดงสีฟ้าไงครับ ที่จับปรับคือส่วนของวงแหวนที่มีสีสันหลากหลายนี่แหละ หากว่าใส่วงแหวนขาวเข้าๆปก็ไม่โดน ยกเว้นว่าจะใส่หลอดที่สว่างเกินไปอันนี้แสงขาวก็โดนจับได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ suaii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:45:00 »
คำถามแล้วคนจับจะรู้ได้ไงว่าคุนทำมา

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 12:33:27 »
Retrofit อันที่จริงมีมาตรฐานดีกว่าโคมทายวรรณเยอะครับ เพราะไปเอาโคมโปรเจคเตอร์แท้จากรถที่มีซีนอนออกจากโรงงาน
มาดัดแปลงยัดเข้าไปในโคมไฟหน้าเดิมเดิมของรถเรา ทำให้ตัดปัญหาเรื่องแสงฟุ้งแยงตาคนอื่นไปได้ 100%

ลองเปรียบเทียบโปรเจคเตอร์ของรถแพงแพง หรือรถที่มีซีนอนออกจากโรงงาน
ลำแสงจะมี cut-off ที่สวยงาม เปิดแล้วแสงแผ่เป็นแผ่นส่องไกล และแผ่กว้างทั้งซ้ายและขวา
ในขณะที่โคมโปรเจคเตอร์ทายวรรณ ลำแสงจะเหมือนเปิดไฟฉายส่อง และแยงตาคนอื่นอยู่ดี
ส่วนเลนส์จีน หรืออะไรอื่นอื่นที่ทำ Retrofit เหมือนกันแต่ว่าไม่ใช่ของจากโรงงานรถ คุณภาพผมไม่เคยลองเลยไม่ทราบครับ
แต่จะให้เดา คงน่าจะสู้พวกโคมโรงงานไม่ได้อยู่แล้ว เพราะแบบนั้นเค้าต้องทำให้ตามมาตรฐานผู้ผลิตและกฎหมายจราจร

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 12:45:18 »
คำว่า Retrofit ความหมายที่แท้จริงแล้ว คือการนำเอาอะไหล่ของรถรุ่นเดียวกันที่ถูกปรับปรุง (รุ่นไมเนอร์เชนจ์ อะไรประมาณนั้น) มาใส่กับรถรุ่นเก่ากว่าครับ เช่นการนำไฟท้ายไมเนอร์เชนจ์ของ Civic 2010 มาใส่ใน Civic 2007 อันนั้นคือการ Retrofit
Retrofit แท้จริงแล้วคือการปรับปรุงของเก่าให้มีประสิทธิภาพดีขึ้น เช่น โรงงานไม่อยากซื้อเครื่องจักรใหม่แต่ทำการปรับปรุงเครื่องจักรเก่าให้ดีขึ้น เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ ผลที่ตามมาคือ ประสิทธิภาพดีขึ้นและโอกาส breakdown น้อยลง  ซึ่งคำว่า retrofit ก็คือปรับปรุงชิ้นส่วนที่ติดมากับรถให้ดีขึ้นโดยไม่ต้องซื้อรถใหม่ การนำ projector มาใส่ โคม reflector ก็เพื่อให้ดูสวยงาม cutoff ดีขึ้น และเพิ่มความเข้มแสงที่ส่องลงถนน
สองอย่างนี้ถูกต้องที่สุดครับ

และถ้าแสงไม่ทำร้ายสายตาคนอื่น ไม่ผิดหรอก

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 12:46:56 »
ถ้าจะจับยังไงก็ก็โดนหมดครับ สมัยนี้ตำรวจฉลาดมากแค่ไฟหรี่สีฟ้าก็โดน เปิดไฟตัดหมอกตอนกลางวันก็โดน  เอาเป็นว่าของ OEM ดีสุดครับ มันทำไรเราไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 12:59:33 »
ถ้าจะจับยังไงก็ก็โดนหมดครับ สมัยนี้ตำรวจฉลาดมากแค่ไฟหรี่สีฟ้าก็โดน เปิดไฟตัดหมอกตอนกลางวันก็โดน  เอาเป็นว่าของ OEM ดีสุดครับ มันทำไรเราไม่ได้หรอก
ไฟหรี่สีฟ้าก็ไม่ถูกครับ แต่ถ้าไฟตัดหมอก ให้เรานำกฎของ DRL มาใช้ได้

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 14:13:06 »
ผมอยากทำเหมือนกัน เท่าที่ดูๆมา คือจะมี คัตออฟที่สวยงาม เป็นเส้นตัดไม่แยงตารถคนที่อยู่ด้านหน้า ให้แสงเข้ม ดีกว่าใส่ของจีนมากมาย

ที่ผมอยากทำเพราะว่าของผมมันเป้นโคมธรรมดา บวกกับฟิล์มหน้าผมติด 80 รอบคัน กลางคืนขับลำบากเพราะแสงมันฟุ้ง ถ้าทำมาแล้ว คงจะดีเพราะมีคัตออฟเส้น แสงไฟที่เข้มๆ ด้วยชุด OEM

ราคาแล้วแต่ว่าจะเอาของรุ่นไหนมาใส่ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 16:23:03 »
ผมว่าผิดกฎหมายนะถ้าเค้าจะจับจริงๆ ถึงแม้เจตนาเราก็ต้องการทำให้ถูกต้อง แต่ประเด็นคือผมว่ากฎหมายอาจจะไม่รองรับตรงนี้อ่ะครับ  :)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 23:32:43 »
มันจะผิดเพร่ะอะไรล่ะครับ ผมก็อยากทราบเหมือนกัน
เปิด พรบ. ค้นกันดีมั้ย

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:30:29 »
มันจะผิดเพร่ะอะไรล่ะครับ ผมก็อยากทราบเหมือนกัน
ผมว่าผิดกฎหมายนะถ้าเค้าจะจับจริงๆ ถึงแม้เจตนาเราก็ต้องการทำให้ถูกต้อง แต่ประเด็นคือผมว่ากฎหมายอาจจะไม่รองรับตรงนี้อ่ะครับ  :)

นั่นสิครับ ผมกลัวทำมาก็แพง พอเจอด่านพี่แกเล่นบอกว่า รถไปดัดแปลงมา ถึงแม้จะใส่ของถอดจาก bmw หรืออะไรก็ตามเถอะ แต่มองแสงที่ออกมามันเป็นสีขาว แล้วก็เข้าใจไปว่านี่มัน xenon  จะจับลูกเดียว  >:( >:( >:( >:(
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:05:31 »
อยาก Retrofit ,,, แต่ใช้ Halogen เหมือนเดิม, กำลังหาข้อมูลอยู่คับ
....ร้านรับทำ,,, หาในเน็ตแทบไม่เจอเลย, ใครมีร้าน รบกวนแนะนำหลังไมค์ด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2013, 16:33:38 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 10:59:01 »

นั่นสิครับ ผมกลัวทำมาก็แพง พอเจอด่านพี่แกเล่นบอกว่า รถไปดัดแปลงมา ถึงแม้จะใส่ของถอดจาก bmw หรืออะไรก็ตามเถอะ แต่มองแสงที่ออกมามันเป็นสีขาว แล้วก็เข้าใจไปว่านี่มัน xenon  จะจับลูกเดียว  >:( >:( >:( >:(

ผมว่ามันเป็นการดัดแปลงนะ ถึงแม้อุปกรณ์มันจะมีมาตรฐาน(เพราะเอามาจากชิ้นส่วนที่มีมาตรฐาน) แต่เราเอามาดัดแปลงมันอีกทีนึง ตาหรวจหากินก็อาจจะกล่าวอ้างได้ว่าการดัดแปลงของเรานั้นไม่ได้คุณภาพ (ก็แหงล่ะ อู่ไหนบ้างที่มีใบรับรองว่าฉันทำงานได้มาตรฐาน)

แต่ถ้ามองจากสภาพของอุปกรณืที่ทำออกมาแล้ว มันก็อยู่ในค่าที่รับได้นิครับ แสงก็ไม่ได้ฟุ้ง ไม่ได้แยงตาชาวบ้านเค้า สีก็ไม่ได้ประหลาดเกิน ส่วนตัวผมเห็นว่าเราทำแล้วไม่ไปเดือดร้อนคนอื่นมันก็โอเคในระดับหนึ่งแล้ว แต่ผิดกฎหมายหรือปล่าวอันนี้มันก็ตอบยากเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ iken2531

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 20:48:36 »
อย่างที่พี่ๆ หลายคนตอบไว้เลยครับ
มันคือการดัดแปลงย้ายเอาตัวโปรเจคเตอร์จากรถแพงๆ เช่น Benz BMW Lexus etc. มาใส่รถของเรา
ส่วนตัวผมก็ใช้อยู่นะครับ ผ่านด่านพี่ๆจรวจเขาก็ไม่อะไรกับเรานะครับ
ขับสวน หรือตามท้ายรถเล็กๆ ก็ไม่เคยมีปัญหาครับ แถมได้แสงที่สว่าง กว้าง และไกลด้วยครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่ที่การตัดสินใจของแต่ละคนด้วยครับ เพราะ ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงกว่าพวกของจีน ไต้หวันอยู่ครับ

ผมเอาภาพรถที่ทำ Retrofit มาให้ดูครับ (รถผมเอง)
เป็นรถ Hyundai H-1 ใช้โปรเจ็คเตอร์จาก Estima 2012 บัลลาส์ต OEM แท้ หลอด Philip 4300 k