ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ดูยอดขายรถ รถรุ่นไหนที่ผลิตออกมาขายในไทย แล้วดับ  (อ่าน 6589 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ถ้าไม่ดูที่ยอดขายใแต่ละเดื่อน รถยนต์รุ่นไหนที่ผลิตออกมาขายในตลาดรถเมืองไทยแล้ว ไม่ค่อยมีคนซื้อ เรียกว่ามองหายากมากๆ จากรถธรรมดากลายเป็นรถหายากไปเลยทั้งๆที่โฆษณาในโทรทัศน์ก็มีให้เห็น แต่ตัวเป็นๆหายากมาก (ไม่ต้องเครียดนะครับ ขำขำ คำถามนี้)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Honda Stream ละมั้ง

เพื่อนผมคนนึงเห็นในทีวีแล้วนึกว่าแจ๊ส

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ออส โบ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เอาที่โฆษณาบ่อยๆแล้วกัน ผมว่าเป็น นิสสัน pulsar เพราะผมขีบรถทุกวัน 1ดือนที่ผ่านมา ผมเจอรถรุ่นนี้อยู่ 10 คัน
และอาจไม่ถึงด้วย brio amaze ผมยังเจอเยอะกว้าอีกครับ

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
กระบะ เรนเจอร์ 3.2 WT ครับหาไม่ค่อยเจอเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Pulsar = เห็นน้อยกว่าที่คิด
Civic Hybird = เปิดตัวถี่เกินไป ทำให้โดนลืมอัตโนมัติ
Prius C = ราคาเท่า Prius ตัว Top Opt แถมเงินเหลือด้วย
Tiida = การตลาดไม่ชัดเจน
Yaris = ราคาแรงไปในอนแรก แถมไม่มีอะไรเด่น
Spin = บอกด้วยว่าเคยมีขายมาแล้ว
Brio = ไม่ต้องบรรยายมาก
Lancer EX = CC น้อยแต่ซดแหลก โฆษณาผิดที่
Territory = ราคาแพงเกิ๊น
Lumina = แพงไปๆ (แม้ราคาลดจะพอๆกะ Camry HV NAvi)
Prius = รถดีแต่วัสดุด้วยกว่าคู่แข่ง (ตามคอนเซปต์)
Teana ตัวแรก = อย่าตั้งยอดขายเวอร์ๆ
Aveo = ปลายแถวของ B-Seg
Stream = มินิแวนที่ถูกลืม
Avanza 1.3 = อืดกว่า แต่ราคาแพงทะลุเกิ๊น
Freed = มาแบบยาริส แพงไป!!
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ M Performance

กระบะ เรนเจอร์ 3.2 WT ครับหาไม่ค่อยเจอเลย

อันนี้ไม่ดับนะ คนจองเยอะมว๊าก แต่ฟอร์ดไม่มีรถส่งมอบครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ tfirst01

Hyundai sonata ตัวที่แล้ว
นับครั้งได้เลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เชฟ ลูมิน่า เห็นว่าเงียบมาก ทั้งๆที่ได้ยินจากคนแถวๆนี้ว่ารถค่อนข้างโอ ราคาแพงนิด แต่ก็เป็นรถขับหลังเครื่อง3.8/3.6 หรือคนกลัวเครื่อง3.8/3.6ซดน้ำมัน

Hyundai sonata ตัวที่แล้ว
นับครั้งได้เลย

โซนาต้าตัวก่อนหน้านี้ขายได้พอสมควรนะครับ เพราะประกอบไทยเลยทำราคาได้ถูกและงานประกอบเนี๊ยบ แต่โซนาต้าตัวปัจจุบันหายากเพราะราคาค่อนข้างแรง

ออฟไลน์ fishfinger

lancer ex ผมว่าเจอบ่อยนะ

ออฟไลน์ decptt

รถดับต้องเช็คแบตก่อนครับ ส่วนใหญ่แบตหมด อิอิอิ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Chevrolet Spin

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ก่อนหน้านี้จำไม่ได้ครับ แต่ปัจจุบัน Civic Hybrid ชัดเจนเลย

ส่วน T6 WT 3.2 ผมก็เจอน้อยมากๆ ส่วนใหญ่เจอแต่ 2.2(คนจองเยอะ แต่ไม่มีรถส่งให้ ถือว่าไม่แป๊กครับ)

ออฟไลน์ superden

Chevrolet Spin
Chevrolet Spin นี่แหละที่ผมสงสัย มาขายนานหรือยังถึง6เดือนไหม ทำไมไม่เห็นซักคัน
อีกรุ่นก็แนวเดียวกัน ertiga ของซูซูกิ  ยังไม่เห็นคนซื้อมาขับนะเคยเห็นแต่ในโชว์รูม หรือว่าผมโชคไม่ดีไม่เคยเห็นบนถนน

ออฟไลน์ Equcha

อันนี้ไม่ดับนะ คนจองเยอะมว๊าก แต่ฟอร์ดไม่มีรถส่งมอบครับ

เค้าเรียกเกินคาดครับอันนี้  :D

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าดูจากความถี่ที่เห็นบนท้องถนน
Freed กับ Yaris ผมว่าไม่ดับนะ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ฟอร์ดกำลังเร่งขยายศูนย์บริการที่ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมอีกไม่นานจะเห็นมากขึ้น

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
ทาทา พรีเว่ กับ ทาทา นาโน  คู่นี้ไม่เห็นแม้แต่ฝุ่น ;D

ออฟไลน์ golf8023

ที่ชัดเจนเลยนะครับ ประกอบเมืองไทย มีโฆษณา แต่หายากบนถนน
- Civic Hybrid
- Spin
- Pulsar
- Isuzu Vertex คู่แฝดCivicตาโต ริชาร์ด เกีย เป็นพรีเซ็นเตอร์ แต่เห็นน้อยมาก
นึกออกเท่านี้

Prius ไม่เห็นจะน้อยตรงไหนเลยครับ ผมกลับมองว่าหาง่ายมากบนถนน หมู่บ้านผมมี3คัน
ranger 3.2 WT เข้าใจว่าคนจองเยอะ แต่ไม่มีรถจะส่ง จนคนจองถอนจองไปซื้อยี่ห้ออื่นก็มี
Yaris ตอนเปิดตัวมาใหม่ๆก็ยังเห็นพอสมควร เพียงแต่เพราะมันเป็นแบรนด์Toyotaเลยถือว่าน้อยไป
Brio ผมเห็นเยอะกว่า Pulsar มันอาจจะแป้ก แต่บนถนนหาไม่ยาก
Lancer EX แป้กจริง แต่บนถนนหาตัว2.0GTได้ไม่ยาก ตัว1.8เอามาทำTaxiก็ยังมี
Freed หลังจากปรับราคา อัดโปร เห็นเยอะขึ้นบนถนน

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **

เค้าเรียกเกินคาดครับอันนี้  :D

เปลี่ยนโอกาสให้เป็นวิกฤติ โดยแท้.....

ออฟไลน์ hutzero

EX ดับ  ต้องรีบยกเครื่องเป็น EVO แล้วเรา  ;D

ออฟไลน์ Niceguy_C

Prius C มันแทบไม่มีโฆษณาเลยนะครับ โบรชัวร์ยังไม่มีเลยด้วยซ้ำ ยังงงๆว่า โตโยต้าประเทศไทย เอามาขายทำไมก็ไม่รู้

ส่วน ฟอร์ดตัว 3.2 WT ก็เล่นส่งออกเยอะกว่าขายในนี้ คนที่จองก็รอจนไม่ไหวไปออกตัวอื่นหมด

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ทาทา พรีเว่ กับ ทาทา นาโน  คู่นี้ไม่เห็นแม้แต่ฝุ่น ;D

พรีเว่ ของโปรตอน จากมาเลเซียครับ

ออฟไลน์ mongolias

รถในเครือยนตกิจครับ
หลังๆ เห็นน้อยมาก เช่น ซีตรอง เปอโยต์

ออฟไลน์ Fly to dream

จะบอกว่าใบจองรุ่นนี้เคยมีมูลค่า 80000-120000 บาทครับ ปัจจุบัน หาได้ 20000-50000 บาท  ถ้าไม่เชื่อก็ลองไปหากระทู้ในเว็บคลับหน้าซื้อขายได้เลย  ;) ;) ;)
เปลี่ยนโอกาสให้เป็นวิกฤติ โดยแท้.....
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ตัวนี้ผมว่าประสบความสำเร็จมากๆนะครับ ยอดจองถล่มถลาย ราคาใบจอง ซื้อขายกันแสนสองถึงเเสนห้า

ยอดขายเกินเป้าที่ต้ัไว้ครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ดูเหมือนจะCivic Hybrid นะครับ ตั้งแต่ตัวแรกเลย ผมจำได้เคยเจอ Civic Hybrid วิ่งบนถนนอยู่ไม่เกิน5คัน รวมทุกรุ่น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไทยรุ่ง ลีมมูซีน กะ ไทยรุ่งที่เหมือนฮัมเมอร์ ออกมาไม่นานมีใครซื้อบ้างเนี่ย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ AkE

Stream, Pulsar, spin