ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 ในบอดี้ Skyactiv แต่เครื่อง จะมายังครับ  (อ่าน 5771 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Mazda 3 ในบอดี้ Skyactiv แต่เครื่อง จะมายังครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:01:18 »
วีออส ก็เครื่องเดิม มาสด้าก็เครื่องเดิม นี่ประเทศไทยยังเป็นประเทศโลกที่ 3 อยู่อีกหรอครับ แอบน้อยใจ T T

ออฟไลน์ beerrl

Re: Mazda 3 ในบอดี้ Skyactiv แต่เครื่อง จะมายังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:45:20 »
ปีนี้ ยังไม่มาครับ
ปีนี้ mazda เน้นไปที่ CX5 ก่อน ส่วน 3 น่าจะเป็นปีหน้า แต่ก็ไม่รู้ว่า skyactive จะมาด้วยไหม
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
Re: Mazda 3 ในบอดี้ Skyactiv แต่เครื่อง จะมายังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:51:59 »
ปีหน้า 2014 ต้นปี Skyactive 1.5, 2.0

Mazda 3 มาชัวร์ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:58:55 »
ผมเห็นแบนเนอร์ด้านบนทีไรนึกถึง skyactiv ลอยมาเลย พอคลิกเข้าไป ... แต่ถูกใจราคาตัว 2.0 spirit มาก ตั้งเพืี่อแข่ง civic 1.8 e navi เลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 23:29:14 »
Mazda3 โมเดลหน้าไม่มีเครื่องเดิมแล้วครับ SkyActiv แน่นอน
ที่น่าจะต้องฝันหวาน น่าจะเป็น SkyActiv Hybrid มากกว่า หุหุ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 23:48:49 »
Mazda3 Skyactiv จะมาในโฉมใหม่เลยครับ

และจะไม่ตามหลังประเทศอื่นเป็นปีแล้วด้วย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 23:52:26 »
กำลังผลิตไม่พอครับ ในต่างประเทศมีเพียงบางแห่งเท่านั้นทีีได้ใช้ต้องรอเหมือนกับไทย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:07:13 »
คง 2015 Full Model Change เลยครับ

แต่ผมอยากได้โฉมปัจจุบันตัว MC แต่เครื่อง Sky อะครับ ฟินมากเลย

เพราะตัวใหม่มันเหมือน CX-5 จนเกินไป และมันดูล้ำๆแบบขัดๆตายังไงบอกไม่ถูก

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:10:48 »
Mazda3 โมเดลหน้าไม่มีเครื่องเดิมแล้วครับ SkyActiv แน่นอน
ที่น่าจะต้องฝันหวาน น่าจะเป็น SkyActiv Hybrid มากกว่า หุหุ

อ่านผ่านแว็บๆเห็นคำว่าไฮบริดด้วย
สรุปมาสด้าก็มีไฮบริดใช่ไหมครับ  ;D ;D
เห็นกระทู้ก่อนใครนาว่า มาสด้าไม่ทำไฮบริดเหรอ อิอิ
แสดงว่ามาสด้าก็ทำเป็น สินะครับ อิอิ

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:18:58 »
ผมว่า Mazda 3 Model Change น่าจะมาต้นปี 2015 นั่นแหละครับ

ของเราขายช้ากว่าตลาดเมกา ประมาณ ปี กว่าครับ ผู้บริหาร มาสด้า เปลี่ยนนโยบายด่วนจร้า

ออฟไลน์ arta1722

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:52:00 »

อ่านผ่านแว็บๆเห็นคำว่าไฮบริดด้วย
สรุปมาสด้าก็มีไฮบริดใช่ไหมครับ  ;D ;D
เห็นกระทู้ก่อนใครนาว่า มาสด้าไม่ทำไฮบริดเหรอ อิอิ
แสดงว่ามาสด้าก็ทำเป็น สินะครับ อิอิ
ถ้าติดตามข่าวเก่าๆ จะมีข่าวมาสด้าซื้อเทคโนโลยีไฮบริดจากโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 14:10:11 »
J36H

มีคนไทยบางคนได้ไปขับมาแล้ว  ;D

แต่อย่าเพิ่งหวังว่าจะได้มาทำตลาดในบ้านเราพร้อมกับตัวธรรมดานะครับ

ปล.

ไม่มีไม่ Sky แล้วครับ และอีกไม่กี่วันนี้คงได้เห็นอะไรดีๆ  ;D (ไม่กี่วันจริงๆ ) (ในต่างประเทศนะ)

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:12:27 »
ถ้าติดตามข่าวเก่าๆ จะมีข่าวมาสด้าซื้อเทคโนโลยีไฮบริดจากโตโยต้าครับ
เทคโนโลยีไฮบริดในโตโยต้าๆ ก็ซื้อเขามาครับ ไม่ได้ทำเองสักหน่อย ทั้งมอเตอร์ ทั้งชุดขับเคลื่อนมอเตอร์ พัฒนาและผลิตโดย บริษัทผู้นำยักษ์ใหญ่ทางด้านไฟฟ้าและอีเลคทรอนิคส์ จากเยอรมันเจ้าหนึ่ง รถไฮบริดจ์หลายๆเจ้าก็เหมือนๆกัน แค่เอาขี้ปากเขามาคุยเท่านั้น จริงๆ ทำเหมือนเดิน แค่ตัวรถและเครื่องยนต์ แล้วเอาไปให้ผู้ผลิตระบบไฮบริดจ์ตัวจริงเขาปรับจูนระบบขับเคลื่อนเครื่องยนต์กับมอเตอร์ไฟฟ้าให้เหมาะในแต่ละรุ่นแต่ละแบบเท่านั้น บางยี่ห้อก็ให้เครดิตกับผู้ผลิต ระบบไฮบริดจ์ ตัวจริงบ้างโดยการแปะสติคเกอร์ยี่ห้อไว้ข้างรถ เช่น ปอร์เช่ และ ปอร์เช่ในร่างRuf อยากรู้ว่าใครทำระบบไฮบริดจ์ให้ก็ลองกูเกิ้ลดูครับ
และบอกใบ้ให้ว่าเจ้าที่ทำให้ปอร์เช่เป็นเจ้าเดียวกับที่ทำให้โตโยต้านั่นแหละ แต่โตโยต้า ไม่ให้เครดิตและไม่แสดงตราสินค้าผู้ผลิตตัวจริงครับ ก็ไม่เป็นไรเขาขายผ่านโตโยต้าอยู่แล้วเหมือนเป็น OEM นั่นแหละ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 20:16:38 »
3 ใหม่มี HUD มาให้ด้วยนะครับ (น่าจะเฉพาะรุ่นบนๆ)

พรุ่งนี้(ตามเวลาในประเทศไทย) เปิดตัวแล้วครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 20:22:25 »
Wheelbase เท่ากับ CX-5

ความกว้างตัวถังมากกว่า 2 ตัวตอนนี้อยู่ 100 มม หรือเท่ากับ Mazda6 Gen ที่แล้วครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 21:04:51 »

เทคโนโลยีไฮบริดในโตโยต้าๆ ก็ซื้อเขามาครับ ไม่ได้ทำเองสักหน่อย ทั้งมอเตอร์ ทั้งชุดขับเคลื่อนมอเตอร์ พัฒนาและผลิตโดย บริษัทผู้นำยักษ์ใหญ่ทางด้านไฟฟ้าและอีเลคทรอนิคส์ จากเยอรมันเจ้าหนึ่ง รถไฮบริดจ์หลายๆเจ้าก็เหมือนๆกัน แค่เอาขี้ปากเขามาคุยเท่านั้น จริงๆ ทำเหมือนเดิน แค่ตัวรถและเครื่องยนต์ แล้วเอาไปให้ผู้ผลิตระบบไฮบริดจ์ตัวจริงเขาปรับจูนระบบขับเคลื่อนเครื่องยนต์กับมอเตอร์ไฟฟ้าให้เหมาะในแต่ละรุ่นแต่ละแบบเท่านั้น บางยี่ห้อก็ให้เครดิตกับผู้ผลิต ระบบไฮบริดจ์ ตัวจริงบ้างโดยการแปะสติคเกอร์ยี่ห้อไว้ข้างรถ เช่น ปอร์เช่ และ ปอร์เช่ในร่างRuf อยากรู้ว่าใครทำระบบไฮบริดจ์ให้ก็ลองกูเกิ้ลดูครับ
และบอกใบ้ให้ว่าเจ้าที่ทำให้ปอร์เช่เป็นเจ้าเดียวกับที่ทำให้โตโยต้านั่นแหละ แต่โตโยต้า ไม่ให้เครดิตและไม่แสดงตราสินค้าผู้ผลิตตัวจริงครับ ก็ไม่เป็นไรเขาขายผ่านโตโยต้าอยู่แล้วเหมือนเป็น OEM นั่นแหละ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ไม่ทราบมาก่อนเหมือนกัน

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 21:54:09 »
 มอเตอร์โชว์ปีนั้นที่เมืองทองธานี ที่โตโยต้า เอาไฮบริดจ์ พรีอุส มาออกโชว์ตัว ที่บูธเยื้องๆ เป็นบูธโชว์รถ Ruf Hybrid
Ruf ติดสติคเกอร์หราตัวโตเลย เป็นยี่ห้อของผู้ผลิต ไฮบริดจ์ ตัวจริง ซึ่ง  Ruf จะทำหรือไม่ทำก็ได้
แต่ก็เลือกที่จะทำถือเป็นการให้เกียรติอย่างมากเลยต่อเจ้าของเทคโนโลยี่ตัวจริง ก็ดังที่บอกคนทำก็เจ้าเดียวกันนั่นแหละกะโตโยต้า
ไม่ได้คิดจะโจมตีโตโยต้า แต่ว่า ผมคิดว่าผมไม่แน่ใจว่าทางญี่ปุ่นมีบริษัทรถยี่ห้อไหน หรือ OEM เจ้าไหนที่มีศักยภาพผลิตระบบ ไฮบริดจ์ ได้จริงๆกะเขา