ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู Navara Version Royal Thai Army ครับ  (อ่าน 10533 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
มาดู Navara Version Royal Thai Army ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:09:48 »
พอดีไปเจอมาจากเว็บนี้ครับ http://www.thaifighterclub.org/index.php
ดัดแปลงไปเยอะเลย ภาพแรกน่าจะติดกล้องมองกลางคืนด้วย น่าจะกันกระสุน + ระเบิดได้ในระดับนึง ดีกว่านั่งรถกระบะธรรมดาลาดตระเวนครับ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: มาดู Navara Version Royal Thai Army ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:11:45 »
ลงตัวที่สุด สวยกว่าเอาไปทำแบบฮัมวี่นั่นซะอีกเพราะฮัมวี่มันต้องฮัมวี่แท้เท่านั้น แต่รถหุ้มเกราะแบบนี้นาวาร่างามจริง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Skyforce

Re: มาดู Navara Version Royal Thai Army ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:12:45 »
มีป้อมปืนด้านบน ผมสงสัยอย่างหนึ่งครับว่าทำไม Navara ถึงได้รับเลือกมาดัดแปลง ทั้งๆ ที่กระบะ ในตลาดมีตัวเลือกค่อนข้างเยอะ ไม่ใช่ว่ารถไม่ดีนะครับแต่อยากรู้ว่าทำไมถึงต้องเป็น Navara เท่าที่ผมเดา น่าจะเป็นเพราะบรรทุกหนักได้ดี เพราะน้ำหนักเกราะ + เครื่องมือ + กำลังพลน่าจะหลายตันอยู่ และอีกอย่างรูปทรงมันคล้าย Humvee นี่สิ เปลี่ยนกระจังหน้าซะเหมือนเลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:22:50 »
ผมว่ามันถูกครับ เพราะนาว่าร่ายอดขายต่ำมาก น่าจะประมูลได้ราคาดี และขึ้นชื่อเรื่องนน. บรรทุกด้วย

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:34:06 »
รุ่นที่แล้วเป็นวีโก้มาดัดแปลงนี่ครับ

ผมว่าคราวนี้นิสสันประมูลได้ 

แต่ดูลงตัวดีนะ

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:49:12 »
สวยดีครับ ดูลงตัวด้วย!!
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 23:19:59 »
เจอตัวจริงอยู่บ่อย ชอบฟังเสียงเครื่องยนต์ ฟังดูเร้าใจมาก ต่างกับยี่ห้ออื่นที่ยังคงเป็นเสียงเดิม ๆ ของรถกระบะ  ไม่รู้ว่าเขาไปโมอะไรมาหรือเปล่า

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:34:31 »
สงสัยว่าทำไมใช้รถกระบะดัดแปลง ไม่ใช่ของจริงๆเลย ???

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:45:28 »
สงสัยว่าทำไมใช้รถกระบะดัดแปลง ไม่ใช่ของจริงๆเลย ???

ราคาต่างกันเยอะครับต่อเอง 2-3 ล้านบาท ส่วนที่นำเข้ามาเป็นรุ่น Reva จากแอฟริกาใต้ ราคา 11 ล้าน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 02:14:18 »
มีป้อมปืนด้านบน ผมสงสัยอย่างหนึ่งครับว่าทำไม Navara ถึงได้รับเลือกมาดัดแปลง ทั้งๆ ที่กระบะ ในตลาดมีตัวเลือกค่อนข้างเยอะ ไม่ใช่ว่ารถไม่ดีนะครับแต่อยากรู้ว่าทำไมถึงต้องเป็น Navara เท่าที่ผมเดา น่าจะเป็นเพราะบรรทุกหนักได้ดี เพราะน้ำหนักเกราะ + เครื่องมือ + กำลังพลน่าจะหลายตันอยู่ และอีกอย่างรูปทรงมันคล้าย Humvee นี่สิ เปลี่ยนกระจังหน้าซะเหมือนเลย

ข้างบนนั่นไม่ใช่ป้อมปืนนะคับ เปนเพียงป้อมตรวจการเฉยๆ เพราะไม่มีจุด rackสำหรับตั้งปืนกล
 แต่ถ้าสังเกตุจะเหนว่ากระจกด้านข้างนั้นมีรูสำหรับเอาไว้สอดปืนออกมายิงตอบโต้ในกรณีโดนซุ่ม
โจมตี แต่ถ้าโดนระเบิดต่อให้เปนรถเกราะคันนี้หรือคันไหนๆถ้าใต้ท้องรถแบนราบก็โดนแรงระเบิด 100%
เท่าที่เหนมีเพียงรถเกราะ reva เท่านั้นที่พอจะเบี่ยงแรงอัดของระเบิดได้ ด้วยการออกแบบใต้ท้องรถ
ให้เปนรูปตัว v แต่โจรมันก็ไปเพิ่มน้ำหนักระเบิดให้มากพอที่จะกระแทกให้ reva ลอยเหินฟ้าได้อยู่ดี
เท่าที่ผมเหนแรงสุดน่าจะเปนตอนที่หน่วยเฉพาะกิจโดนลวงเข้าไปตรวจสอบเหตุการณ์ในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง
และโจรก็กดระเบิดน้ำหนักราวๆ 90-100กิโลกรัม ทำให้ reva ล้อขาดทั้ง4ล้อ มีเสียชีวิต2นายจากทั้งหมด9นาย
แต่ถ้าน้ำหนักระเบิดขนาดนี้โดนรถหุ้มเกราะทั่วไปก็อาจจะสูญเสียทั้งหมด จากเหตุการ3จังหวัดตั้งแต่ปี47ไม่เคยมีประวัติการใช้ระเบิดน้ำหนักมากขนาดนี้มาก่อน เรารู้โจรแต่อ้ายโจรมันก็รู้เรา แต่อย่างน้อยนั่งรถเกราะมันก็ยังอุ่นใจกว่ารถธรรมดา
ส่วนเจ้านิสสันคันนี้น่าจะเปนในส่วนโครงการรถเกราะตรวจการเพราะสามารถจัดหาได้จำนวนมากเพื่อให้
เพียงพอพอต่อภารกิจที่หนาแน่นมากๆในแต่ละวัน เพราะถ้าจะมัวรอแต่ใช้ reva อย่างเดียวอาจทำให้จำนวนภารกิจของพี่ทหารคงจะไม่สามารถทำได้หมดทุกภารกิจ อย่างน้อยมันก็กันกระสุนปืนได้ดี ถ้าเปนระเบิดใต้พื้นถนนก็คงต้องวัดกันนิดนึง อย่างน้อยถ้าโดนโจมตีด้วยระเบิดไม่เกิน50กิโลกรัม ตัวรถคงจะไม่ฉีกขาด เพราะถ้าเปนอย่างนั้นโอกาสที่มันจะมายิงซ้ำ
มีมากเหลือเกิน อย่างน้อยคนที่บาดเจ็บจากแรงอัดไม่สาหัสมากและประตูรถไม่ถูกแรงอัดจนเปิดออก ยังพอได้หายอกหายใจหยิบวอมาขอความช่วยเหลือได้ทันบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2013, 02:25:34 โดย nachi »

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:13:42 »
เมื่อไรบ้านเมืองจะสงบสักที ....
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:44:56 »

ข้างบนนั่นไม่ใช่ป้อมปืนนะคับ เปนเพียงป้อมตรวจการเฉยๆ เพราะไม่มีจุด rackสำหรับตั้งปืนกล
 แต่ถ้าสังเกตุจะเหนว่ากระจกด้านข้างนั้นมีรูสำหรับเอาไว้สอดปืนออกมายิงตอบโต้ในกรณีโดนซุ่ม
โจมตี แต่ถ้าโดนระเบิดต่อให้เปนรถเกราะคันนี้หรือคันไหนๆถ้าใต้ท้องรถแบนราบก็โดนแรงระเบิด 100%
เท่าที่เหนมีเพียงรถเกราะ reva เท่านั้นที่พอจะเบี่ยงแรงอัดของระเบิดได้ ด้วยการออกแบบใต้ท้องรถ
ให้เปนรูปตัว v แต่โจรมันก็ไปเพิ่มน้ำหนักระเบิดให้มากพอที่จะกระแทกให้ reva ลอยเหินฟ้าได้อยู่ดี
เท่าที่ผมเหนแรงสุดน่าจะเปนตอนที่หน่วยเฉพาะกิจโดนลวงเข้าไปตรวจสอบเหตุการณ์ในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง
และโจรก็กดระเบิดน้ำหนักราวๆ 90-100กิโลกรัม ทำให้ reva ล้อขาดทั้ง4ล้อ มีเสียชีวิต2นายจากทั้งหมด9นาย
แต่ถ้าน้ำหนักระเบิดขนาดนี้โดนรถหุ้มเกราะทั่วไปก็อาจจะสูญเสียทั้งหมด จากเหตุการ3จังหวัดตั้งแต่ปี47ไม่เคยมีประวัติการใช้ระเบิดน้ำหนักมากขนาดนี้มาก่อน เรารู้โจรแต่อ้ายโจรมันก็รู้เรา แต่อย่างน้อยนั่งรถเกราะมันก็ยังอุ่นใจกว่ารถธรรมดา
ส่วนเจ้านิสสันคันนี้น่าจะเปนในส่วนโครงการรถเกราะตรวจการเพราะสามารถจัดหาได้จำนวนมากเพื่อให้
เพียงพอพอต่อภารกิจที่หนาแน่นมากๆในแต่ละวัน เพราะถ้าจะมัวรอแต่ใช้ reva อย่างเดียวอาจทำให้จำนวนภารกิจของพี่ทหารคงจะไม่สามารถทำได้หมดทุกภารกิจ อย่างน้อยมันก็กันกระสุนปืนได้ดี ถ้าเปนระเบิดใต้พื้นถนนก็คงต้องวัดกันนิดนึง อย่างน้อยถ้าโดนโจมตีด้วยระเบิดไม่เกิน50กิโลกรัม ตัวรถคงจะไม่ฉีกขาด เพราะถ้าเปนอย่างนั้นโอกาสที่มันจะมายิงซ้ำ
มีมากเหลือเกิน อย่างน้อยคนที่บาดเจ็บจากแรงอัดไม่สาหัสมากและประตูรถไม่ถูกแรงอัดจนเปิดออก ยังพอได้หายอกหายใจหยิบวอมาขอความช่วยเหลือได้ทันบ้าง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ชาวใต้เจอหนักๆกันทั้งนั้น

เอาใจช่วยทหารทุกนาย ที่ลงพื้นที่ปฏิบัติหน้าที่เพื่อชาติครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 10:30:16 »

ถ้าเป็นรถของส่วนราชการ
ผมว่าน่าจะอยู่ที่การประมูลมากกว่าครับ..
เหตุผลเรื่องชื่อเสียงของรถน่าจะเป็นเหตุผลเล็กๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:05:47 »
ไม่มีคันไหนเหมาะสมเท่าคันนี้อีกแล้ว

;) ;) ;)

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:28:44 »
ลืมหนูแล้วหรือคะ จิ๊บๆ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:13:09 »
ดูจากภาพเป็นแค่รถหุ้มเกราะครับ ไม่กันระเบิด IED แต่น่าจะมีเหล็กหุ้มข้างล่าง ถ้าโดนระดับกลางๆก็เละได้
H.