ผู้เขียน หัวข้อ: E85 นี่มันทำยากหรือครับ ทำไมมีออกมาน้อยจัง  (อ่าน 8431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
เห็นมีปั๊มมาตั้งหลายปีแล้ว(ถึงจะยังไม่เยอะ)  แล้วก็เห็นมีแต่เครื่องยนตร์ใหญ่ๆ ด้วย  เริ่มต้นที่ 1.6 

หรือมันทำ e85  กับเครื่อง เล็กๆ ไม่ได้ ตอนแรกผมแอบลุ้นว่า vios ใหม่จะเติม e85 ได้นะครับ

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
Re: E85 นี่มันทำยากหรือครับ ทำไมมีออกมาน้อยจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 23:41:33 »
น้ำมัน E85 ดีอย่างไร?
1 E85 เป็นน้ำมันที่ราคาถูกที่สุดในตลาด ทุกครั้งที่เติมจะประหยัดเงินลงไปมากเห็นได้ชัดเจน"Lower price per gallon"
2 E85 ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์ แรงม้ามากขึ้น และเพิ่มแรงบิดมากขึ้น "Increase in torque and horsepower"
3 E85 ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมของโลก ได้ช่วยลดมลพิษทางอากาศ ซึ่งส่งผลถึงชีวิตตนเอง ลูกหลาน และเพื่อนร่วมชาติ
ลด ไฮโดรคาร์บอน คาร์บอนมอนออกไซด์ และช่วยลดคาร์บอนไดออกไซด์ ซึ่งเป็นปัจจัยหลัก ที่ก่อให้เกิดสภาวะเรือนกระจก
ในชั้นบรรยากาศ (GREEN HOUSE EFFECT) รวมทั้งลดควันดำ ลดสารอะโรเมติกส์และลดสารเบนซิน "Concerned about the environment"
4 E85 ช่วยลดการนำเข้าน้ำมันจากต่างประเทศ เอทานอล 85% ผลิตได้เองภายในประเทศ เป็นพลังงานทดแทน
ผลิตจากพืชเกษตรใน ประเทศ ใช้แทนสารเพิ่มออกเทนที่นำเข้าจากต่างประเทศ ประหยัดเงินตราต่างประเทศ
มากกว่า 3,000 ล้านบาทต่อปี "Energy independence"
5 E85 เผาไหม้สะอาดสมบูรณ์กว่า อุณหภูมิการเผาไหม้เย็นกว่าน้ำมันเบนซินประเภทอื่น "burns cleaner and cooler than gasoline"
6 E85 มีออกเทนสูงถึง 105 Octane ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์/ Why pay for expensive racing gasoline?
7 E85 ช่วยยืดอายุเครื่องยนต์ เนื่องจากเผาไหม้หมดจดและช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ "Reduces maintenance costs"
8 E85 ไม่ต้องกลัวเรื่องการกัดกร่อน ปัจจุบันบริษัทจำหน่ายน้ำมันได้เติมสาร Additive เพื่อไม่ให้กัดกร่อน และทำให้น้ำมันมีประสิทธิภาพดีขึ้น
9 E85 เป็นยุทธศาสตร์พลังงาน วาระแห่งชาติ และเป็นทางออกของประเทศ โดยกระทรวงพลังงาน Ministry of Energ

การกัดกร่อนมักเป็นคำถามแรกของผู้ที่สนใจจะเลือกใช้พลังงานทางเลือก E85 ขอบอกว่าไม่ต้องกังวลกับปัญหานี้ถ้ารถของคุณสามารถใช้ น้ำมัน E10 ได้ ข้อมูลคุณภาพน้ำมัน E85 ของทั้ง ปตท และ บางจาก มี คุณภาพดีมากขอบอก มีการเติมสาร additive หัวเชื้อป้องกันการกัดกร่อน และ ช่วยหล่อลื่นระบบน้ำมันเชื้อเพลิงตัวเดียวกับที่ใช้กันอยู่ใน Brazil และคุณภาพของเอทานอลที่ผสมอยู่ 85% ผลิตจาก บ.เพโทรกรีบ ซึ่งใช้มาตรฐานของ USA และ Sweden เป็นเอทานอล 95% ซึ่งปราศจากน้ำปน ส่วนของการกัดกร่อนจะเกิดรุนแรงถ้ามีน้ำผสมอยู่ในปริมาณสูง จะเกิดการแยกตัวของชั้น น้ำมันเบนซิน และเอทานอล เกิดเป็นกรดอ่อนๆซึ่งถ้าปล่อยทิ้งไว้จะเกิดการกัดกร่อนได้
ปัญหาที่มัก วิตกอีกอย่างก็คือ แอลกอฮอลหรือเอทานอล ระเหยง่ายอาจเกิดการรุกติดไฟ เกิดระเบิดในถังน้ำมันถ้าปล่อยให้มีปริมาณน้ำมันในถังต่ำ ซึ่งไม่จริง E85 จะมีการระเหยของน้ำมันต่ำกว่าเบนซินแกสโซฮอล E10 เสียด้วยซ้ำ รถยนต์ในอเมริกาเองไม่ว่าจะเป็น Ford, GM ระบุใน specification ของpart ระบบนำมันเชื้อเพลิงทั้ง FFV CAR และ NON FFV CAR เป็นหมายเลขเดียวกัน ซึ่งเขารู้อยู่แล้วว่ามันใช้กันได้ ส่วนท่อยางขอให้เป็นเกรด SAE30J R7 (E10~E85)ชัวร์ว่าใช้ได้ อาจจะมีอายุการใช้งานที่สั้นกว่า แต่ยังไม่มีใครทำการวิจัยอย่างจริงจัง แม้แต่บริษัท รถยนต์ ถ้าให้สบายใจก็เปลี่ยนใหม่เมื่อถึง 10 ปีหรือ 150,000กม ราคาไม่กี่ตังเอง

ข้อ ดีน้ำมัน E85 ดูจะมีมากมายช่วยเพิ่มแรงม้าเพราะ ออกเทนสูงถึง 105 รถคันเดิมทุกอย่าง แต่แรงขึ้นเกือบ
10% การเผาใหม้สมบูรณ์เพราะเอทานอล เป็นสารที่มี ออกซิเจนเหลือเฟือ Oxygenate การรวมผสมกับอากาสทำได้ดีกว่า เบนซิน จึงเผาไหม้ได้หมดจดสะอาดกว่า ลดมลพิษจากท่อไอเสียมากมาย

ข้อ เสียก็มีคือค่าความร้อนจากการเผาไหม้ หรือค่าพลังงานที่ได้จาก E85 เทียบกับ เบนซิน แล้วจะได้น้อยกว่า ประมาณ 35% คือถ้าจะใช้น้ำมันเต็มถังเท่าเดิมจะวิ่งได้ระยะทางน้อยลง จุดคุ้มค่าก็คือ ราคาขาย E85 ต้องถูกกว่า E10 มากกว่า 35% จึงจะคุ้ม และที่สำคัญ ต้องมีปั้มน้ำมันมากพอ

ให้เครดิต nagamura

ที่มาครับ http://civicfbthailand.com/forum/viewtopic.php?f=31&t=12884
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: E85 นี่มันทำยากหรือครับ ทำไมมีออกมาน้อยจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 23:58:29 »
เอทานอลทำได้น้อยครับ ตอนนี้ที่เห็นว่าราคาต่ำนั่นเพราะอุ้มไว้ครับ ราคาจริงๆถ้าไม่อุ้มแพงพอๆกับ E20 หรือ E10 นี่แหละเพราะผลผลิตเอทานอลน้อยเลยทำให้ขยายยากครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 03:00:47 »
เอทานอลทำได้น้อยครับ ตอนนี้ที่เห็นว่าราคาต่ำนั่นเพราะอุ้มไว้ครับ ราคาจริงๆถ้าไม่อุ้มแพงพอๆกับ E20 หรือ E10 นี่แหละเพราะผลผลิตเอทานอลน้อยเลยทำให้ขยายยากครับ
ทำไมประเทศที่มีการเกษตรอย่างเราจึงผลิตเอทานอลได้น้อยครับ  ทำไมรัฐบาไม่ส่งเสริมการปลูกพืชเหล่านี้เพื่อให้เอาไปทำe85 จะได้ไม่ต้องซื้อน้ำมันเข้ามาก จะได้ช่วยเกษตรกร  จะได้ลดค่าไอเสียต่ำลง จะได้งานมากขึ้น(คนมาปลูกพืชมากการจ้างงานมากขึ้น การขนส่งมากขึ้น) และจะได้ไม่ต้องอุ้มน้ำมันe85

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 06:29:53 »
ทำไมประเทศที่มีการเกษตรอย่างเราจึงผลิตเอทานอลได้น้อยครับ  ทำไมรัฐบาไม่ส่งเสริมการปลูกพืชเหล่านี้เพื่อให้เอาไปทำe85 จะได้ไม่ต้องซื้อน้ำมันเข้ามาก จะได้ช่วยเกษตรกร  จะได้ลดค่าไอเสียต่ำลง จะได้งานมากขึ้น(คนมาปลูกพืชมากการจ้างงานมากขึ้น การขนส่งมากขึ้น) และจะได้ไม่ต้องอุ้มน้ำมันe85

เพราะคนที่รู้ว่าใครถ้าทำขายมากๆทุกยี่ห้อเติม e85 ได้หมดแล้ว น้ำมัน gassohol 91 95 e20 benzene 95 จะขายออกป่ะครับ เค้าเลยจำกัดหน่อย 555

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:08:13 »
E85 ต้นทุนมันแพงครับ ที่เห็นถูกๆหน่ะ เค้าอุ้มไว้

อีกอย่างอย่าง ตอนนี้รถที่เติมได้ก็ไม่ได้เยอะพอมั๊งครับ

ผู้ค้าปลีกเลย ไม่อยากเปิดหัวจ่าย แม้ได้ค่าการตลาดสูง

แต่ถ้าขายได้น้อยก็อาจไม่คุ้มเค้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:22:57 »
เคยถามเพื่อนที่เคยอยู่โรงกลั่น เขาบอกว่า เขาไม่อยากทำด้วยซ้ำ แต่ว่าที่ทำเพราะการตลาดและข้อกำหนดของรัฐประมาณนั้นมั้งครับ
E85 รถที่รองรับยังน้อย
แต่ผมไม่ค่อยประทับใจกับ E20 หรือ E85 เพราะน้ำมันหายไปเร็วเหลือเกิน ได้ระยะทางน้อยกว่ามากๆ
ถ้าจะได้รับความนิยมต้องราคาใกล้เคียงกับ CNG หรือ LPG  ครับ
 :)

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:41:14 »
E85 ต้นทุนมันแพงครับ ที่เห็นถูกๆหน่ะ เค้าอุ้มไว้

อีกอย่างอย่าง ตอนนี้รถที่เติมได้ก็ไม่ได้เยอะพอมั๊งครับ

ผู้ค้าปลีกเลย ไม่อยากเปิดหัวจ่าย แม้ได้ค่าการตลาดสูง

แต่ถ้าขายได้น้อยก็อาจไม่คุ้มเค้าเหมือนกัน
ถ้าเทียบกับการผลิตน้ำมันเบนซิล 95 แก๊ส 95 แก๊ส 91 แล้ว ต้นทุนสูงกว่ากี่ % ครับ

ออฟไลน์ Pann

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:51:18 »
ผมเติมใส่ v60 ที่ลิตรละ 23.25 วิ่ง 120 บวกลบ....ไปเรื่อยๆ ไม่กระชากมาก ไม่เปิดครุยส์ ได้เฉลี่ยที่ 10กม./ลิตร  ตก กม.ละ 2.32 บาท ต่อ กม. ผมคิดว่าเป็นราคาที่ประหยัดแบบยอมรับได้เลยครับ

ส่วนเรื่องปั้ม ก็เริ่มมีมากขึ้นเรื่อย ๆ ดูจากปริมาณการใช้น้ำมันชนิดนี้ เพิ่มมากขึ้นอย่างก้าวกระโดด ตอนนี้ เริ่มเห็นบางจากทยอยเปิดเรื่อยๆแล้วครับ นอกจากนี้ ก็ยังมี ปั้ม  Pure  และ ปั้ม  PT ทยอยเปิดเรื่อยๆ ซึ่งผมไม่แน่ใจในคุณภาพนัก
อันนี้ต้องขอให้ผู้รู้มาตอบหน่อย

ส่วน ปตท. พลังงานไทย เพื่อใคร? อันนี้ดูเหมือนจะไม่ให้ความสำคัญกับ e85 สักเท่าไร ....มีปั้มเยอะทุกตรอกซอกซอยซะเปล่า ในต่างจังหวัดนี่ นับหัวได้เลยครับ ทำไมคุณไม่บังคับเปิดไปเลยละครับ อาจจะเริ่มจากปั้มใหญ่ๆก่อน ตามจุดท่องเที่ยวต่างๆ เมื่อใดที่ปั้มเยอะมากขึ้น คนก็กล้าที่จะใช้มากขึ้น ผลกำไรก็จะมากขึ้น ไม่ใช่รอให้บางจากนำร่อง แล้วค่อยมาเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ภายหลัง .....ตั้งแต่ซื้อรถคันนี้ ผมเริ่มรู้สึกผูกพันธ์กับบางจากมากขึ้นจริงๆครับ (ตอนนี้แถมน้ำขวดใหญ่ด้วย ปตท.ไม่แถมนานแล้ว) ในอนาคต ถึง ปตท.จะมี e85 ผมก็คงเลือก....บางจากครับ .....  

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 08:55:27 »

ในอีกบางแง่มุม ถ้าเราส่งเสริมE85กันมากจนต้องผลิตแอลกอฮอลล์กันมากๆ

โดยเอาจริงเอาจังกับE85ทั้งใช้ในประเทศและส่งออกด้วย

ประเทศเราเป็นประเทศเกษตรก็จริง แต่ไม่ได่กว้างใหญ่มากนัก

พื้นที่เพราะปลูกบ้านเราอาจไม่เพียงพออีกต่อไป

นาข้าวหอมมะลิพันธ์ดีก็อาจจะกลายเป็นไร่อ้อย/ไร่มันสำปะหลัง

สวนมะม่วงเขียงเสวย/ทุเรียนหมอนทอง/ลองกองหวานๆก็จะหายไป

เพราะปลูกอ้อย/มันสำปะหลังราคามันดีกว่าการปลูกพืชอื่นๆเหล่านั้น

แล้วเราคงได้ซื้อกล้วยหอมลูกละ50บาท มะม่วงใบละ200บาทเหมือนฝรั่งซื้อกินที่บ้านเขากันล่ะ

เอ้า..........ตื่งๆๆ ฝันร้ายล่ะสิเรา.

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 09:28:55 »
อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ เขาไม่คิดเดินกันคนละครึ่งทางแบบ 50-50 บ้างเหรอครับ คือทำ E50 น่ะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 10:49:39 »
เอทานอล เอาไปทำเหล้าขายได้แพงกว่าเย้อออออ เอามาทำน้ำมันฏ้โดนกดราคาไว้ ;D

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 12:47:11 »

ในอีกบางแง่มุม ถ้าเราส่งเสริมE85กันมากจนต้องผลิตแอลกอฮอลล์กันมากๆ

โดยเอาจริงเอาจังกับE85ทั้งใช้ในประเทศและส่งออกด้วย

ประเทศเราเป็นประเทศเกษตรก็จริง แต่ไม่ได่กว้างใหญ่มากนัก

พื้นที่เพราะปลูกบ้านเราอาจไม่เพียงพออีกต่อไป

นาข้าวหอมมะลิพันธ์ดีก็อาจจะกลายเป็นไร่อ้อย/ไร่มันสำปะหลัง

สวนมะม่วงเขียงเสวย/ทุเรียนหมอนทอง/ลองกองหวานๆก็จะหายไป

เพราะปลูกอ้อย/มันสำปะหลังราคามันดีกว่าการปลูกพืชอื่นๆเหล่านั้น

แล้วเราคงได้ซื้อกล้วยหอมลูกละ50บาท มะม่วงใบละ200บาทเหมือนฝรั่งซื้อกินที่บ้านเขากันล่ะ

เอ้า..........ตื่งๆๆ ฝันร้ายล่ะสิเรา.

ไม่ส่งออกได้ไหมครับ เอาให้ใช้เพียงพอในประเทศ

แล้วเรื่องผลิตผลทางการเกษตรชนิดอื่นๆ จะราคาแพง ผมกลับไม่คิดอย่างนั้น

ผมคิดว่าทุกๆ อย่างมีจะมีสมดุลของมัน เกษตรกรคงไม่ปล่อยให้สวนที่มีดินดีๆ

เอาไปปลูกมันสำปะหลังหรือข้าวโพดเป็นแน่แท้ เพราะได้กำไรน้อยกว่า

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:27:36 »
รถ(ในแง่พลังงาน) กับ คน(ในแง่อาหาร) จะแย่งกันใช้ เพราะการเลี้ยงสัตว์
ส่วนใหญ่ใช้วัตถุดิบอาหารสัตว์ที่เป็นพืชกลุ่มเดียวกับเอทานอล

แถมต้นทุนมันไม่ได้ถูกลิตรนึง เกิน 20 บาทไปเยอะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Moshimaru

• Jr. Member
  • **
    • new altis
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:56:50 »
เรื่องต้นทุนแพงหรือถูกนั้นไม่ค่อยทราบนะครับ แต่ที่ทราบมาคือ เก็บภาษีได้น้อยครับ เพราะ E85 มันเผาไหม้หมดครับ จนทำให้กระทรวงพลังงานเก็บภาษีจากน้ำมันตัวได้น้อยครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 21:30:00 »

ฟังดูไม่น่าเชื่อเนอะ แต่บราซิลที่เติม EtOH 100% มีปัญหานี้อยุ่จริง รวมถึงทำไร่เลื่อนลอยด้วย

แต่ผมว่าซักวันนึง มันก็ต้องกลายเป็นที่นิยม และกลายเป็นพลังงานหลัก เพราะปลูกทดแทนได้ vs น้ำมันและแก๊ซต่างๆที่ใช้แล้วหมดไป
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 23:08:29 »
อาจเป็นเพราะน้ำมันพวกนี้ มีรถทำออกมารองรับน้อยมาก อัตราการต้องการใช้น้ำมันจึงน้อย ไม่ค่อยคุ้มค่าก็การลงทุนเท่าไร

ออฟไลน์ Pann

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 08:24:16 »
เหรียญมี 2 ด้านเสมอครับ ....

ยิ่งคนไทยด้วยแล้ว อะไรที่ปลูกได้ ทำกำไรดี ก็จะตามแห่กันปลูกเหมือนๆกัน ผมว่าอีกสักห้าปี ปั้ม e85 น่าจะหาง่ายทั่วไป ด้วยเหตุที่น้ำมันตัวอื่นจะแพงขึ้นๆ อย่างแน่นอน ถึงเวลานั้น คนซื้อรถ ต้องคำนึงถึงราคาน้ำมันเป็นอันดับแรกๆ

เราอาจต้องยอมลดพื้นที่ปลูกข้าว (ไม่ยอมก็ต้องยอม) มาปลูกพืชพลังงานแทน เพราะทุกวันนี้ ชาวนา โดยเฉพาะภาคอิสาน ทำนาขาดทุนอยู่แล้ว ทุกๆปี ....ผลผลิตไม่เคยคงที่สักปี แต่ที่แน่นอน คือ ค่าปุ๋ย ค่ายา ค่าแรง แพงขึ้นทุกปี ไหนบางรายต้องจ่ายค่าเช่าที่นาอีก เพราะนาตัวเองขายไปหมดแล้ว .....ฉะนั้นอะไรที่ปลูกแล้วจะทำกำไรให้เขาได้ มันก็น่าสนับสนุน

เราอาจต้องยอมกินข้าวแพงขึ้น แต่ใช้น้ำมันถูกลง ....ถึงไม่อยากเลือก แต่มันก็ต้องเลือกครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:06:11 »
ผมว่าอยู่ที่วิสัยทัศน์ และความพร้อม+ความมุ่งมั่นครับ จะเอา NGV-LPG-E85-พลังงานไฟฟ้า-ฯลฯ ลองมองไปข้างหน้าสัก 50ปีขึ้นไป จะได้ไปถูกทาง มองถึงประเทศมากกว่าพวกพ้อง และเริ่มส่งเสริมจริงจัง ออกมาตรการลดทุกอย่าง ภาษีนำเข้า ภาษีทุกส่วนที่เกี่ยวข้อง ทำให้คนหันมาใช้เยอะๆ แน่นอนว่าราคาลงมาเยอะแน่นอน
  ลองนึกภาพ Prius ใช้พลังงานไฟฟ้าราคา 1 ล้านบามถ้วน แล้ว Prius hybrid ราคา 8 แสน ส่วนรถที่ใช้น้ำมันใช้ราคาปัจจุบัน แถมลดภาษีให้รถไฟฟ้า และ hybrid สุดท้ายจะเลือกอะไร
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 17:00:50 »
เอทานอล ประเทศเราผลิตได้เยอะมากครับ  แต่ถ้าเอาไปทำสุราจะได้ราคาดีกว่าเอามาทำเชื้อเพลิง บริษัทที่ผลิตเอทานอลจะแบ่งมาขายทำเชื้อเพลิงเพียงบางส่วน
ส่วนบริษัทน้ำมันที่ไม่ค่อยสนับสนุนE85ก็เพราะกำไรจะน้อยลงกว่าE10หรือE20 จึงไม่แปลกที่จะเห็นปั้มที่เติมE85ได้มีแค่นิดเดียว