ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ S60 ละได้ยินเสียงรถวิ่ง ข้างนอก กะ ลมตีเหมือนผมไหม  (อ่าน 2770 ครั้ง)

ออฟไลน์ iLatte_Cool

• Newbie
  • *
มีท่านใด ที่กำลังขับ S60 แล้วได้ยินรถวิ่งข้างนอกบ้างไหม และ ยิ่งตอนวิ่ง 120 km./h จะยิ่งได้ยินเสียงลมตีชัดมาก คือมันปกติ ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
คง ไม่มีปัญหาไรมาก 8)

ออฟไลน์ lif_oil

• **
ผมไม่ได้ยินน่ะ.....แต่ประตูคนขับปิดยากกว่าฝั่งคนนั่งครับ....
ปล.รถที่บ้านน่ะครับผมไม่ได้ขับทุกวัน ;D ;D(จริงๆอยากใช้มากเกรงใจแม่ ;D ;D)

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ปกติครับ

จะมีเสียงดังหน่อย ตอนขับเกิน 120-130 ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
ปกติครับผม แต่ดังไม่มากน่ะ คหสต.
ยางรถยนต์ ก็มีส่วนทำให้เสียงดังมากขึ้น

ออฟไลน์ iLatte_Cool

• Newbie
  • *
ของผมชัดมากเลยอะครับเสียงลมตี ตอน 120 ขึ้น และ วิ่งปกติ 80 ก้อได้ยินเสียง รถข้างๆ วิ่ง ...... คือ กำลังสับสนว่า มันปกติ หรือ ผิดปกติ อะเนี้ยครับ ตอน test drive ก่อนซื้อ รถ test drive ก้อไม่ดังขนาดนี้ แต่รุ้ว่าดังที่ระดับรับได้

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
จริงๆเรื่องเสียงดังไม่ดังนี่ต้องถามว่าก่อนหน้าขับรถอะไร หรือเอารถรุ่นไหนมาเปรียบเทียบครับ เพราะเรื่องดังค่อยนี่ แต่ละคนความสามารถในการรับรู้เสียงไม่เท่ากันครับ ถ้าบอกได้ว่ามันดังเทียบกับรถรุ่นไหนอย่างนี้น่าจะบอกง่ายกว่าว่าปกติหรือผิดปกติครับ

ออฟไลน์ Benzione

• Newbie
  • *
ใช้ S60 อยู่นะครับ ได้ยินเสียงรถข้างนอกบ้าง แต่ไม่ดังจนรำคาญ
ส่วนเรื่องเสียงลม ผมว่ามันดังอย่างชัดเจนตอนวิ่งเกินกว่า 140 กม/ชม นะครับ
ผมว่าเรื่องการเก็บเสียง คันนี้ทำมาได้ดีนะครับ
ถ้าคุณได้ยินเสียงดังมากๆ แนะนำให้เอาเข้าศูนย์เลยครับ รถใหม่ๆ เค้าต้องดูแลให้อยู่แล้ว

ปล. ก่อนหน้านี้ใช้ Accord ปี'03 และ Camry ปี'07 มาครับ

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
140 ครับดังแบบรู้สึกว่าดัง

อยู่ที่สองอย่างครับ ความรู้สึกของคนขัลเองครับ ถ้าเราคิดว่าดังมันอาจดังกว่าปกติได้

อีกอย่างแนะนำให้เข้า ศูนย์ไปเลยครับให้ช่างมานั่งด้วยกันไปเลย หรือ ขอลองรถเทส อีกทีไปเลยครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
จริงๆเรื่องเสียงดังไม่ดังนี่ต้องถามว่าก่อนหน้าขับรถอะไร หรือเอารถรุ่นไหนมาเปรียบเทียบครับ เพราะเรื่องดังค่อยนี่ แต่ละคนความสามารถในการรับรู้เสียงไม่เท่ากันครับ ถ้าบอกได้ว่ามันดังเทียบกับรถรุ่นไหนอย่างนี้น่าจะบอกง่ายกว่าว่าปกติหรือผิดปกติครับ

ใช่แล้ว เห็นด้วยมากๆ

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
 ถ้าเรื่องเสียงดัง คงต้องเทียบกันในรุ่นนี้ โดยเทียบกับคันอื่นๆ ดูถ้าท่านบอกว่าดังเหมือนๆกัน อันนี้แก้ยากเพราะเป็นเรื่องการดีไซน์วัสดุซับเสียงที่เรียกว่า
Sound deadner ว่าจะบุตรงไหนบ้างตรงพื้นรถ ในรถ นอกรถ กี่ชิ้น หนาบางเท่าไหร่
 จริงๆหูท่านอาจจะไวไม่เหมือนชาวบ้าน บางคนว่ารับได้ บางคนว่าดังไป แล้วแต่หูใครหูมันครับ

แต่ถ้าท่านเจ้าของรถพบว่า คันอื่นปกติ ของตัวเองดัง อันนี้คงแก้ไม่ยาก ไปให้ศูนย์จัดการให้ แต่ศูนย์ก็คงทำได้ไม่มากเพราะพื้นฐาน Sound deadner มันมาเหมือนๆกัน
ที่พอเล่นได้ก็คงพวกขอบยางประตูต่างๆ

แต่ถ้าท่านยังไม่พอใจอีก ก็คงต้องไปทำที่เขาเรียกว่า แดมป์เพิ่มนั่นแหละ ก็ติด Sound deadner เพิ่มนั่นแหละทีนี้ก็เป็นเรื่องเสี่ยงจะทำเสียรถแล้วล่ะ
เพราะจะต้องรื้อพรมพื้นรถออกมาแทบทั้งคันบุ Sound deadner เพิ่มเติมลงไป และก็อย่าหวังมากว่ามันจะหายเพราะร้านทำก็ไม่ต่างจาก OTOP ทั้งหลาย
ที่ไม่ใช่บริษัทเจ้าของรถ ที่ต้องวิจัย ต้องทดสอบเฉพาะรุ่นว่าต้นเสียงมันมาจากไหน แก้ยังไงให้ตรงจุด
 แต่ที่ได้แน่ๆ คือ ได้เสียเงิน