ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเคลือบแก้วกับฟิล์มใส  (อ่าน 22756 ครั้ง)

ออฟไลน์ blackmagic

• Newbie
  • *
ถามเรื่องเคลือบแก้วกับฟิล์มใส
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:45:27 »
หากเราออกรถป้ายแดงแล้วอยากที่จะถนอมสีรถเราควรเลือกอันไหนดีครับ
ระหว่างเคลือบแก้วกับฟิล์มใส
พี่ๆท่านใดรู้จุดเด่น จุดด้อยของแต่ละอันบ้าง
หรือว่าไม่จำเป็นทั้งคู่เลย

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องเคลือบแก้วกับฟิล์มใส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 16:05:54 »
    การเคลือบแก้วมีข้อดีคือล้างคราบสกปรกออกง่าย ดูแลรักษาด้วยต้วเองได้ครับ ใช้เวลาไม่นานแค่ล้างธรรมดาก็เงาแล้วครับ แต่ต้องคอยไปขัดตามโปรแกรมที่ร้านให้มานะครับไม่ใช่ว่าเคลือบทีเดียวแล้วจบเลย รอยขนแมวอาจมีมาบ้างเหมือนกัน แต่พอไปขัดก็หายครับ

เรื่องฟิล์มใส ก็มีข้อดีคือจะทนพวกรอยต่างๆได้ดีกว่าเคลือบแก้วครับ เพราะรอยที่จะเกิดขึ้นนั้น จะเกิดบนเนื้อฟิล์มแทน ถ้าเป็นรอยมากๆก็ลอกออก ลอยก็ติดไปบนฟิลม์ แล้วเราก็สามารถติดใหม่ได้ครับ แต่ถ้าติดฟิลม์ไม่ดี อาจได้รอยคัตเตอร์เป็นของแถม

ลองชั่งใจดูเอานะครับ  ;D

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
Re: ถามเรื่องเคลือบแก้วกับฟิล์มใส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 16:30:13 »
ส่วนตัว แค่คัดเคลือบสี แล้วก็ล้างรถลงแว็กซ์ประจำก็พอแล้วค่ะ ;D
Merc Addicted

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 17:26:44 »
เพิ่งคุยกับเพื่อนด้วยเรื่องนี้เองครับ

นาย M ออกรถใหม่ มีโจทย์แบบเจ้าของกระทู้ ผมกับนาย B เลยคุยกันเรื่องนี้

เพื่อนผม นาย B มีประสบการณ์กับเคลือบแก้ว สองคัน เคลือบสองเจ้า ยืนยันว่าแก้วไม่สามารถกันรอยหินดีดได้ กันได้เฉพาะพวกรอยยางไม้ ขี้นก ขนแมว

ในขณะที่ฟิล์มจะหนาและเหนียวเป็นชั้นกันรอยได้ดีกว่า

เลยแนะว่าให้ติดฟิล์ม

ผม มีประสบการณ์กับของประเภทสติ๊กเกอร์ (แต่ไม่ใช่ฟิล์มกันรอยนะ สติ๊กเกอร์ทั่วไป) ที่เสื่อมสภาพง่าย แต่กำจัดไม่ออก

และคิดเลยเถิดต่อไปถึงการมีปัญหากับสีพื้นรถจากการลอกออก หรือหากไม่ลอกก็อาจเจอสีเหลืองหมองๆ ของฟิล์มได้

อีกทั้งคิดว่า ฟิล์มเคลือบก็คงไม่ได้ใช้เนื้อกาวที่ต่างไปมากนัก

เลยแนะนำให้เคลือบแก้ว

ถามร้อยคน ได้ร้อยคำตอบครับ ไม่มีใครผิด ขนาดตอบจากสิ่งที่เคยเจอมาในอดีตยังพูดไม่ตรงกัน รับข้อมูลแล้วชั่งใจเอาดีกว่าครับ

การติดฟิล์มใส ป้องกันรอยหินดีดและแมลงได้ค่อนข้างแน่นอน แต่มีความเสี่ยง (เล็กน้อย) ที่จะเกิดปัญหาสีได้ในขนาคต

การเคลือบแก้ว มีรอยหินดีดแน่นอน แต่ส่วนอื่นที่ไม่โดนหินจะใสเหมือนใหม่ ไม่หมอง การเสื่อมสภาพก็คือเสื่อมไปเฉยๆ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 17:27:25 »
สำหรับผม

เคลือบสี เดือนละครั้ง ก็พอ

----------------  

เอาเงินเคลือบแก้วไปทำสีใหม่ตอนรถเริ่มเก่าดีกว่า

แผ่นฟิล์มใส  แพงเกิน 

ส่วนตัวผมขับรถเสี่ยงชน  ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2013, 17:30:47 โดย wannachat »

ออฟไลน์ johnslayer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 18:45:42 »
ถ้า 2 ตัวนี้ ผมเลือกเคลือบแก้ว

แต่ถ้าจะเลือกเคลือบแก้ว จากประสบการณ์ตรงที่เคลือบแก้วมานั้น เก็บเงินที่จะเคลือบแก้วไว้เคลือบสีธรรมดาๆ สองอาทิตย์ครั้งหรืออาทิตย์ละครั้งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 18:47:41 »
เคลือบสีคุณภาพดีๆๆ ก็ทนและเงาคล้ายเคลือบแก้วเลยครับ

ส่วนตัวเคลือบสีครับ

ออฟไลน์ blackmagic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 19:33:09 »
เคลือบแก้วส่วนใหญ่ตอนนี้มักจะมีการรับประกันมาให้แต่ยังไมได้ศึกษารายละเอียดสักเท่าไหร่
แต่ดูจากภาพรวมส่วนตัวคิดว่าฟิล์มใสน่าจะเหมาะสุดเพราะวิ่งต่างจังหวัดบ่อย  รถคันเก่าตอนนี้กันชนหน้ากระเทาะหมดแล้ว

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:10:55 »
เคลือบแก้วส่วนใหญ่ตอนนี้มักจะมีการรับประกันมาให้แต่ยังไมได้ศึกษารายละเอียดสักเท่าไหร่
แต่ดูจากภาพรวมส่วนตัวคิดว่าฟิล์มใสน่าจะเหมาะสุดเพราะวิ่งต่างจังหวัดบ่อย  รถคันเก่าตอนนี้กันชนหน้ากระเทาะหมดแล้ว

ดูจากวัตถุประสงค์ของคุณแล้ว ผลคิดว่าคุณคงเอามาใช้กันพวกหินกระเด็นใส่รถและกันรอยต่างๆแน่เลย

ถ้าเป็นแบบนี้ต้องติดฟิล์มใสครับ เพราะเคลือบแก้วมันไม่ได้มีคุณสมบัติในการกันหินกระแทกเลย มันแค่ป้องกันสีจากการโดนแดดเลียทำให้สีรถยังคง
เหมือนใหม่ กันรอยเล็กๆน้อยๆได้บ้าง ฉะนั้น เลือกติดฟิล์มครับถ้าจะกันเศษหินมากระแทกรถ
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 22:24:14 »
ประสบการณ์จากคนเคลือบแก้ว แต่ดวงซวยครับ
ผมออกรถ 01 เมย 55 สีขาวมุก 250XV
ทำโปรเคลือบแก้ว1 ปี
พอใช้มา 4เดือน กันชนหน้าเป็นรอย แฟนไม่ยอม เลยต้องไปเคลมสีกันชนหน้า เอาไปทิ้งในศูนย์ 3 วัน ตอนเอาออกมา ลูบไปสากๆ คงเป็นเพราะมีเม็ดสีติด ได้เวลาทำเคลือบแก้วตามนัดพอดี
ผ่านไปอีก 2เดือน(ตุลา55) จอดรถไว้หน้าร้านคนอื่น(ตอนกลางคืนร้านเขาปิด) ประมาณ 3 ชั่วโมง กลับบ้าน ตอนเช้ามาดูรถ โดนกรีดฝั่งขวา (จอดเอาพวงมาลัยเข้าฟุตบาท) ลึกมาก เลยต้องไปเคลมรอบคัน ทำสีใหม่ทั้งหมด
เคลือบแก้วหายหมด
หลังจากนั้นมา ผมก็เลย เคลือบสีอย่างเดียวครับ โชคดีมากที่ไม่ได้เคลือบแก้ว เพราะ เมษา56 ที่ผ่าน มีคนเมามาชนประตูด้านคนขับผมพังเปิดไม่ได้ เคลมประกันอีกรอบ T_T  :'(
แต่ก็ถือว่าโชคดีที่ไม่ได้เคลือบแก้ว ไม่งั้นก็เสียตังค์ฟรีอีกแล้วครับท่าน

ถ้าเป็นผมแนะนำนะครับ เคลือบสีก็พอ เดือนละครั้ง เก็บเงินที่เหลือ เพื่อไปทำสีใหม่ อีก 5ปีข้างหน้าดีกว่าครับ ^_^

ออฟไลน์ Airconner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 23:57:09 »
ผมเลือบแก้วครับ ฟิล์มใส ไม่รู้มันจะเงาเหมือนเคลือบแก้วหรือเปล่า อันนี้ไม่มีประสบการ์ณ
แต่เดี๋ยวนี้เคลือบแก้วบางที่ มีเมนทาแนนท์ ให้นะครับ เช่นโดนชนมา ทำสีกันชนหน้าใหม่ ก้อไปเคลือบเฉพาะที่เราทำสีใหม่ได้
ก้อลองดูเป็นแนวทางครับ เคลือบแก้วนี่เวลาล้างครามันหลุดออกง่ายเพราะมันลื่นครับ แต่เคลือบสีธรรมดา ทำดีๆบ่อยๆ ก้อลื่นเหมือนกันครับ
แต่แน่นอนเลยมันกันหินดีดใส่ไม่ได้ ดูการใช้งานเป็นหลักครับ เพราะทั้ง2 อย่าง ราคาก้อแพงใช่ย่อย แต่ถ้ามีเวลาดูแลรถจริงๆนะ
ผมว่าเคลื่อบสีธรรมดา ทำบ่อยๆนี่ฉ่ำเลยครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 03:45:51 »
เคลือบแก้วไม่ได้กันขี้นกได้นะครับ เมื่อฟิลม์เคลือบแก้วโดนกัดหมด clearcoat จะโดนกัดต่อ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 08:33:15 »
ประสบการณ์จากคนเคลือบแก้ว แต่ดวงซวยครับ
ผมออกรถ 01 เมย 55 สีขาวมุก 250XV
ทำโปรเคลือบแก้ว1 ปี
พอใช้มา 4เดือน กันชนหน้าเป็นรอย แฟนไม่ยอม เลยต้องไปเคลมสีกันชนหน้า เอาไปทิ้งในศูนย์ 3 วัน ตอนเอาออกมา ลูบไปสากๆ คงเป็นเพราะมีเม็ดสีติด ได้เวลาทำเคลือบแก้วตามนัดพอดี
ผ่านไปอีก 2เดือน(ตุลา55) จอดรถไว้หน้าร้านคนอื่น(ตอนกลางคืนร้านเขาปิด) ประมาณ 3 ชั่วโมง กลับบ้าน ตอนเช้ามาดูรถ โดนกรีดฝั่งขวา (จอดเอาพวงมาลัยเข้าฟุตบาท) ลึกมาก เลยต้องไปเคลมรอบคัน ทำสีใหม่ทั้งหมด
เคลือบแก้วหายหมด
หลังจากนั้นมา ผมก็เลย เคลือบสีอย่างเดียวครับ โชคดีมากที่ไม่ได้เคลือบแก้ว เพราะ เมษา56 ที่ผ่าน มีคนเมามาชนประตูด้านคนขับผมพังเปิดไม่ได้ เคลมประกันอีกรอบ T_T  :'(
แต่ก็ถือว่าโชคดีที่ไม่ได้เคลือบแก้ว ไม่งั้นก็เสียตังค์ฟรีอีกแล้วครับท่าน

ถ้าเป็นผมแนะนำนะครับ เคลือบสีก็พอ เดือนละครั้ง เก็บเงินที่เหลือ เพื่อไปทำสีใหม่ อีก 5ปีข้างหน้าดีกว่าครับ ^_^

+1 ผมก็คิดแบบนี้ครับ

ผมก็โดนชน เป็นรอยบ่อย - -*