ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครสังเกตุเจ้านี่ใน Mazda 3 2014 ไหมครับ มันเอาไว้ทำอะไร  (อ่าน 8474 ครั้ง)

ออฟไลน์ woraseth23

• Newbie
  • *
มีใครสังเกตุเจ้านี่ใน Mazda 3 2014 ไหมครับ มันเอาไว้ทำอะไร ในกรอบสี่เหลี่ยมสีแดงครับ
พอดีได้ดูคลิบของ New Mazda 3 และสังเกตุเห็นเจ้านี่
นาทีที่ 0:14 ครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
เข้าใจเองว่า  HUD
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Hud ชัวร์ ตอน0.15ก็มีโชว์ น่าจะแสดงความเร็วได้ด้วยเพราะหน้าปัทม์มีแต่เข็มรอบ แบบนี้ก็ดีนะไม่บังมุมมอง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
HUD ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kgb_spy

• Newbie
  • *
วินาที่ี่ 3 มีบอกครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
แล้ว HUD มันคืออะไรล่ะคับ ย่อมาจากอะไรคับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยฮะ :-\
What does HUD stand for ?

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
HUD ย่อ มาจาก Head Up Display ครับ  ;) มันเป็นจาก project ข้อมูลไปที่กระจกหน้ารถ เพื่อไม่ให้คนขับต้องก้มหน้ามามองที่หนัาปัดครับ

ออฟไลน์ Parinceo

Head-Up Diaplay ครับ

คือการฉายข้อมูลขึ้นมาที่ระดับที่สายตามองเห็นเลยโดยไม่ต้องละสายตาออกจากกระจก ส่วนมากก็ฉายลงบนกระจกแหละครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เลขตำแหน่งเกียร์ กับเลขความเร็ว น่าจะสลับตำแหน่งกัน
ความเร็วเลข 3 หลัก 100 ขึ้นไป คงจะเบียดกันน่าดู

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
HUD ย่อ มาจาก Head Up Display ครับ  ;) มันเป็นจาก project ข้อมูลไปที่กระจกหน้ารถ เพื่อไม่ให้คนขับต้องก้มหน้ามามองที่หนัาปัดครับ
อ๋อ ผมเข้าใจแล้วคับ ขอบคุงมากคับสำหรับคำอธิบาย บางทีใช้ตัวย่อผมก็นึกไม่ออกเหมือนกันฮะ ถ้าใช้คำเต็มก็พอนึกภาพออกหน่อยฮะ
ว่าไปแล้วอุปกรณ์นี้ก็เหมือนกับ BMW บางรุ่นแน่เลยผมจำได้เพราะมันมีอุปกรณ์ที่ว่านี้อยู่ งั้นก็แสดงว่าเจ้าสามใหม่นี่ก็ไฮเทคสุดยอดมากนะคับเนี่ย ระบบต่างๆคล้ายๆกับ BMW มากเลยนะเนี่ย  :)

ออฟไลน์ bleem

ลองไปหาข้อมูล  น่าจะเหมือน กับ โตโยต้า  พริอุส มันลักาณะ คล้ายกัน คือ ใช้ การฉายแสง ( ภาพ ) โดยการสะท้อนของกระจก ยิงตรงตำแหน่ง ฉากซึ่งก็คือกระจก

หน้า  นะครับ

ออฟไลน์ Freekick042

HUDนี่มันเริ่มมาจากระบบเครื่องบินรบเลยนะครับ มันเลยเจ๋งมากที่มาอยู่ในรถยนต์แล้ว

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
อ๋อ ผมเข้าใจแล้วคับ ขอบคุงมากคับสำหรับคำอธิบาย บางทีใช้ตัวย่อผมก็นึกไม่ออกเหมือนกันฮะ ถ้าใช้คำเต็มก็พอนึกภาพออกหน่อยฮะ
ว่าไปแล้วอุปกรณ์นี้ก็เหมือนกับ BMW บางรุ่นแน่เลยผมจำได้เพราะมันมีอุปกรณ์ที่ว่านี้อยู่ งั้นก็แสดงว่าเจ้าสามใหม่นี่ก็ไฮเทคสุดยอดมากนะคับเนี่ย ระบบต่างๆคล้ายๆกับ BMW มากเลยนะเนี่ย  :)

ไม่ต้องไปเทียบกับ BMW ก็ได้ครับ แค่ Prius ในบ้านเราก็มีแล้ว ระบบมันก็ไม่ได้ล้ำอะไรมาก อาศัยหลักการณ์ของการสะท้อนภาพบนกระจกธรรมดาครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เมื่อ 3-4 ปีที่แล้วผมไปโหลดโปรแกรมแสดงความเร็วใน iPhone มา
แลัวปรับโหมด HUD แล้วไปวางไว้ตรงกระจกหน้ารถ ความเร็วสะท้อนชัดเจนตอนกลางคืน
เพื่อนๆ ขึ้นรถมาว๊าวกันใหญ่

ออฟไลน์ Valentine

• Jr. Member
  • **
แล้วใน 6 มีมั้ยครับ ถ้า 6 เข้ามาแล้วไม่มีคนซื้อน้อยใจแย่ :(

ออฟไลน์ Chef Oliver

• Jr. Member
  • **
เท่าที่จำความได้ สมัย Nissan SSS ก็มีระบบนี้นะครับ... แถมยุคนั้น Cefiro ก็มี Sonar ด้วย...

แต่ของพวกนี้ก็เงียบหายไป ไม่รู้เพราะลูกค้าไม่สนใจหรือว่ามันพังง่ายกันแน่...  :)