ผู้เขียน หัวข้อ: หาอีโก้คาร์มือสอง  (อ่าน 13271 ครั้ง)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
หาอีโก้คาร์มือสอง
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:43:17 »
ภรรเมียอยากได้รถใช้เองคนเดียวมองไว้เป็น สวิฟ 1.2 กับ มิราจ แต่เป็นมือสองนะครับ ตอนนี้สงสัยรถยังใหม่อยู่เลย
หาตามเน็ตก็มีไม่กี่คันเอง ไม่รู้ว่าช่วงไหนพอจะมีมือสองหลุดมาบ้างครับหรือว่าต้องเป็นปีหน้ากันเลย
ปล. ไม่เอาเกียร์ธรรมดา  ขอบคุณครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: หาอีโก้คาร์มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 02:10:18 »
เอ่อ มันไม่ใช่ อีโก้ คาร์ นะครับ

ที่ถูกคือ อีโคคาร์ ECO Car ครับ
EGO Car นี่ไม่ดี เราไม่ควรมีอีโก้ นะ

กรณีนี้ หา ยากนิดหน่อย แต่แนะนำว่า เปิด เว็บพวก Taladrod.com ดูก่อนน่าจะเจอง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 03:04:22 »
จริงๆ ถ้าจะเขียนทับศัพท์ จากคำภาษาอังกฤษ Eco จะเขียนว่า อีโก้ อันนี้ไม่ถือว่าผิดทีเดียวนัก เพราะตัว C ในภาษาอังกฤษ มันไม่เสมอไป ที่จะออกเสียงเป็น ค.ควาย บางครั้งก็ออกเสียงคล้าย ตัว ค.ควาย ผสมกับ ก.ไก่ หรือบางครั้ง ออกเสียงค่อนไปทาง ก.ไก่ เพราะนี่คือภาษาอังกฤษ ไม่ใช่ภาษาไทย การออกเสียงมันขึ้นอยู่กับคำนั้นๆ การจะบอกว่า เมื่อไปพบตัว C ในภาษาอังกฤษ แล้วบอกว่า ทุกๆ C คือตัว ค.ควาย จึงไม่ถูกเสียทีเดียวนัก

คำว่า Ego ก็เหมือนกัน ลองฟังเจ้าของภาษาเค้าออกเสียง จะพบว่า มันไม่ได้ออกเสียงว่า โก้ ซะทีเดียวแบบในภาษาไทย

แต่ถ้าจะให้เขียนเทียบเสียง เป็นภาษาไทย คำว่า ECO ว่า อีโค และเขียนเทียบเสียง คำว่า EGO ว่า อีโก้ เพื่อแบ่งแยกระหว่าง 2 คำ อันนี้เป็นไปได้ แต่ไม่ใช่เขียนคำว่า ECO ว่า อีโก้ แล้วจะผิด

ถ้าจะเอาให้ง่ายที่สุด สะดวกที่สุด ก็เข้ากูเกิ้ล พิมพ์ศัพท์ตัวนั้นลงไป แล้วกดตรงช่องออกเสียง

https://translate.google.co.th/?q=%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87&oe=utf-8&aq=t&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a&um=1&ie=UTF-8&hl=th&sa=N&tab=wT#th/en/eco

และคำว่า  Ego

https://translate.google.co.th/?q=eco&oe=utf-8&aq=t&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a&um=1&ie=UTF-8&hl=th&sa=N&tab=wT#th/en/ego

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:34:01 »
ผมลองใส่คำว่า ECO Car
Google อ่านให้ผมฟังว่า อีโก้ กา 5555 แปลกดี

ออฟไลน์ chaowalit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:39:35 »
swift ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2013, 10:24:27 โดย chaowalit »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:41:06 »
ถ้าเป็นนิสสันมาร์ชนี่มีเพียบเลยนะครับ สวิฟท์ยังไม่เคยเห็นส่วนมิราจเห็นบ้างราคาก็ถูกไปราวๆแสนได้ถ้าซื้อเงินสดก็โอเคนะครับถ้าจะผ่อนป้ายแดงเหอะแต่ถ้าคุ้มที่สุดก็คงเป็นซื้อดาวน์ผ่อนต่อครับ ลองดูตามนี้

http://www.taladrod.com/w20/Search/TbSch3F_Inf.aspx#mk:33+md:665
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:42:14 »
หามาร์ชรุ่นท๊อป มีแรกๆ น่าจะราคาถูก+คุ้มที่ซู้ดดดดดดดดดดดดดด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:58:04 »
จริงๆ ถ้าจะเขียนทับศัพท์ จากคำภาษาอังกฤษ Eco จะเขียนว่า อีโก้ อันนี้ไม่ถือว่าผิดทีเดียวนัก เพราะตัว C ในภาษาอังกฤษ มันไม่เสมอไป ที่จะออกเสียงเป็น ค.ควาย บางครั้งก็ออกเสียงคล้าย ตัว ค.ควาย ผสมกับ ก.ไก่ หรือบางครั้ง ออกเสียงค่อนไปทาง ก.ไก่ เพราะนี่คือภาษาอังกฤษ ไม่ใช่ภาษาไทย การออกเสียงมันขึ้นอยู่กับคำนั้นๆ การจะบอกว่า เมื่อไปพบตัว C ในภาษาอังกฤษ แล้วบอกว่า ทุกๆ C คือตัว ค.ควาย จึงไม่ถูกเสียทีเดียวนัก

ถ้าจำไม่ผิด ตามหลักการเทียบตัวอักษรของราชบัณฑิต ... ถ้า C เป็นพญัชนะ ใช้ "ค" แทน ถ้า C เป็นตัวสะกด ใช้ "ก" ครับ

เรื่องเสียง ท่านว่า ต้องรู้เองว่าอ่านอย่างไร อ่านแบบภาษาไทย มักจะไม่ตรงกับเจ้าของภาษาครับ

เช่น London เขียน ลอนดอน อ่าน ลั้นดั้น  ;D

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:09:23 »
ถ้ามีแค่ 2 ตัวเลือก ไปสวิฟ เลยครับ เพราะ มิราจ ผมว่า

มันดูบางไปครับ วัสดุลดต้นทุนเกินไป แต่อย่างไรก็ตาม

ผมว่าพาคุณภรรเมีย ไปลองขับด้วยครับ ความคิดเห็นคนเรา

ย่อมมีต่างกัน ใจคนเราก็ชอบต่างกัน เช่นกัน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:28:26 »

ถ้าจำไม่ผิด ตามหลักการเทียบตัวอักษรของราชบัณฑิต ... ถ้า C เป็นพญัชนะ ใช้ "ค" แทน ถ้า C เป็นตัวสะกด ใช้ "ก" ครับ

เรื่องเสียง ท่านว่า ต้องรู้เองว่าอ่านอย่างไร อ่านแบบภาษาไทย มักจะไม่ตรงกับเจ้าของภาษาครับ

เช่น London เขียน ลอนดอน อ่าน ลั้นดั้น  ;D

เมื่อมันคนละภาษา ไม่แปลก ถ้าจะหาพยัญชนะไทยที่ตรงกับลักษณะของการออกเสียงของคำที่เราจะออกเสียงเป๊ะๆ คงไม่มี ที่เราเขียนคำอ่านอยู่ทุกวันนี้ เป็นเพียงคำอ่านภาษาไทย ที่ใกล้เคียงที่สุดเท่านั้น

อีกอย่าง ตอนนี้ กำลังพูดถึง C ที่เป็นพยัญชนะครับ และที่ว่า ลอนดอน จริงๆต้องออกเสียงว่า ลั้นดั้น ผมไม่เคยได้ยินเลยครับ ไม่เคยได้ยินเจ้าของภาษาออกเสียงแบบนี้เลย

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:38:24 »
โอ้ว  :D ขอบคุณทุกท่านครับ
พอดีพิมพ์ตามใจปาก(มักง่ายไปหน่อย 555) จริง จริง ผมก็รู้ว่ามันอ่านว่า อีโคคาร์ แต่ปากมันพาไปไวหน่อย ต้องขอโทษที
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:53:47 »
ภรรเมียชอบสองตัวนี้ครับแต่ตัวเลือกน้อยมาก อาจจะต้องรอสักต้นปีหน้าเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:15:36 »
ต้องรอสักพักแหละครับ รถหลุดค่อนข้างจะน้อย

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 13:57:28 »
ถ้ามีมือสองออกมา ผมว่ามิราจยังไงก็ถูกกว่าเพราะว่ามันราคาถูกกว่าตั้งแต่ออกห้างแล้ว แต่สวิฟจะยังหามือสองยากเพราะขนาดรถใหม่ยังรอกันเป็นปี เขาคงไม่ปล่อยขายง่ายๆหรอก ผมว่าต้องอีก1-2ปี คงเริ่มเห็น แต่ิมิราจ นี่มือสองมีบ้างละ บางคนไม่มีเงินออกแต่ออกรถ ผ่อนไม่ไหว ขายซะเลย อันนี้ถ้าเจอน่าซื้อนะพวกร้อนเงินน่าจะขายถูกอยู่  แต่โดยปกติ มันก็คงถูกกว่าตอนออกห้าง รุ่นละ5-6หมื่นแหละครับเพราะรถมิราจ ออกมาแค่1ปี ถ้าโชคดีเจอคันที่ถูกกว่าไปเกือบ1แสน ให้รีบเลย
ส่วนมาร์ช มือสองมีเยอะกว่าเพราะออกมานาน3ปีละ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 14:49:26 »
ถ้าซื้อสดหามือสองก็พอจะคุ้มครับ

แต่ถ้าซื้อผ่อน มือสอง คำนวณดีๆ รวมออกมาแล้ว
ดอกเบี้ยสูงกว่า มี VAT อาจจะแพงกว่ามือ 1 นะครับ

เพราะมือ 1 ช่วงนี้จัดโปรกันค่อนข้างจะรุนแรง
ยังไงลองเปรียบเทียบพิจารณาดูด้วยครับผม

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 15:37:39 »
สงสัยคงต้องเป็นเงินสดอย่างที่ท่านข้างบนว่ามา แต่สงสัยคงต้องรอต้นปีเพราะตัวเลือกน้อยมากๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 16:08:57 »
ถ้าจะซื้อ อีโค่คาร์มือสอง ไม่คุ้มครับ ราคาต่างจากป้ายแดงนิดเดียวเอง ดอกเบี้ยก็แพงกว่าด้วย
ซื้อป้ายแดงได้ส่วนลดก้มากกว่า ของแถมอีกมาย ดอกเบี้ยก้ถูกกว่ากว่า ผ่อนถูกด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 16:10:15 »
brio ป้ายแดง ยัง 0% อยู่ป่ะคับ ลองดู