ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามประสบการณ์ผู้เคยซื้ออะไหล่รถยนต์จากเว็บ Ebay ครับ  (อ่าน 6425 ครั้ง)

ออฟไลน์ Is@r@

• Newbie
  • *
สมมุติว่าอยู่มาวันหนึ่ง

ท่านคือผู้ใช้รถยุโรปมือสองยี่ห้อไม่ดัง และตัวแทนไม่ได้ทำตลาดแล้วในเมืองไทย (แต่ยังมีอู่นอกอยู่บ้าง)
ท่านไม่สามารถหาอะไหล่ภายในประเทศไทยไทยได้อีกต่อไป และท่านก็ไม่อยากแปลงของยี่ห้ออื่นมาใส่
ท่านตัดสินใจเข้าเว็บไซต์ต่างประเทศในการหาอะไหล่ ซึ่งท่านพบว่าอะไหล่ชิ้นนี้มีอยู่ในเว็บอีเบย์
สินค้าภาพดูใหม่ ราคาถูก และจะถูกส่งมาถึงภายใน 2 อาทิตย์

สมมุติอีกละกันว่าอะไหล่ที่คุณอยากได้ มี 2 ชิ้น
ชิ้นแรก คือ ไฟคู่หน้า เป็นไฟโปรเจ็คเตอร์ กรอบอย่างดี เข้ากับตัวรถ ตรงรุ่นเลยล่ะ
ประกาศขายหน้าเว็บ 250 ปอนด์สเตอร์ริง (ปอนด์ละ48บาท ประมาณ 12000 กว่าบาท)
ชิ้นที่สอง คือ อะไหล่ตัวถัง Body Parts ทำจากไฟเบอร์กลาสอย่างดี สภาพกริ๊บๆ
ประกาศขายหน้าเว็บ 590 ปอนด์สเตอร์ริง (ปอนด์ละ48บาท ประมาณ 28000 บาท)

อย่าสงสัยในราคานะครับ เพราะมันเป้นเรื่องสมมุติ
แต่พูดง่ายๆ...คือ คุณจะเอาอ่ะ...กะปั้นรถในนิ้งไปเลย

เข้าไปดูข้อมูลคนขาย พบว่าเขาอยู่อังกฤษ แต่แจ้งว่าโรงงานผลิตและต้นทางสินค้าจริงๆอยู่ที่จีน
กรณีนี้เมื่อเราแจ้งความจำนงค์ สั่งซื้อ ตัดเงินจากเพย์พาลไปเรียบร้อยแล้ว
ผมสงสัยว่ากระบวนการต่อไปจะเป็นอย่างไร???

1. เมื่อตกลงราคาเสร็จ จ่ายเสร็จ สินค้าถูกส่งมายังประเทศไทย และเมื่อสินค้าเข้าท่าเรือ พิกัดภาษีที่เสียเพิ่มจะบวกไปอีกเท่าไหร่ครับ?
2. ด้วยปัญหารถนำเข้าพิษกฎหมายที่ทางการกำลังเผชิญอยู่นั้น กรณีเราสั่งอะไหล่มาเพื่อซ่อม ซ่อมจริงๆ ไม่ได้เอาไปขายในเชิงพาณิชย์เลย ทางการยังอนุญาตและอนุโลมสำหรับเคสนี้อยู่ไหมครับ?
3. เชื่อว่าที่นี่คงมีไม่น้อย ที่เคยสั่งซื้ออะไหล่ทางเว็บฯ อยากขอให้ร่วมแชร์ประสบการณ์ให้รับทราบได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ลอง PM ไปหาท่าน จขกท. นี้ดูนะครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31965.msg519241.html#msg519241

หรือไม่ก็ลองอ่านในกระืทู้ไปก่อน ในช่วงที่พี่เขาเขียนเรื่องซื้อของจาก e-bay

ออฟไลน์ oun

• Full Member
อะไหล่พวกนี้สั่งเข้ามาได้อยู่แล้วครับ แต่ก่อนผมสั่งประจำ ปกติเค้าจะเรียกเก็บภาษีเพิ่มโดยต้องไปจ่ายที่ไปรษณีย์ครับ
วิธีเสียน้อยหน่อยก็คือ ให้ทางผู้ขายช่วยแปะหน้ากล่องพัสดุแจกแจงว่าของชิ้นนั้นเป็นอะไร (มั่วๆไป)
ครั้งสุดท้ายผมสั่งหลังคาผ้าใบ เสียภาษีไปไม่กี่ร้อยครับ แต่ถ้าจะสั่งของมือสองต้องซื้อกับพ่อค้าที่ไว้ใจได้เท่านั้นครับ