ผู้เขียน หัวข้อ: Skoda Yeti มือสอง จากศูนย์...  (อ่าน 14467 ครั้ง)

ออฟไลน์ tunnnnnn

• Jr. Member
  • **
Skoda Yeti มือสอง จากศูนย์...
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 04:50:28 »
มี sale แนะนำรถ Skoda Yeti มือสอง จากศูนย์ (ราคาพิเศษ)

ข้อดี
1. ราคาไม่แพง
2. ได้ประกันศูนย์ ที่เหลือ อีก 4 ปี
3. ได้รถที่ สมรรถนะดี และ ถูกใจ หลังจากที่จ้องจะซื้อมา 1 ปีเต็ม (เพราะอ่าน review จาก HLM แล้ว ไปลองขับจนิง)

ข้อเสีย
1. ต้องจ่ายสด
2. ไม่ได้สีที่ถูกใจ (สีขาว อยาก ได้สีเทาเงิน มากกว่า)
3. อายุรถ ประมาณ 8 เดือน 26,xxx km
4. รถยังไม่มีป้ายทะเบียนขาว

คำถาม? และ ความกังวล
1. ผมจะได้รถที่มีปัญหา มาให้ปวดหัวหรือไม่? เพราะจาก "สถิติ" คนที่ขายรถมือสอง ส่วนใหญ่ จะมีปัญหา ไม่มากก็น้อยที่ต้องแก้ไขติดมาด้วย
2. รถจะได้ป้ายขาว เมื่อไหร? จะต้องรอนานนนนน เหมือนที่ ท่านสมาชิก บางท่าน รอหรือไม่? เพราะผมต้องขับรถข้ามไปมาระหว่าง ไทย-ลาว   ถ้าไม่มีทะเบียนให้ในเร็ววันนี้ผมลำบากแน่!
3. เรื่องสี! ไม่ชอบสีขาวเลย อยากได้สีเทาเงิน ถ้าต้องอยู่กันไปอีก หลายปี ไม่รู้จะหงุดงิดหรือไม่?

สุดท้าย
1. ซื้อ เพราะ ราคาไม่แพง และ ได้รถที่ถูกใจ
2. ไม่ซื้อ เพราะ ไม่แน่ใจในสภาพมือสอง, ไม่ได้สีที่ชอบ และ ไม่มั่นใจว่าจะได้ ป้ายขาว เมื่อไหร

จากข้อมูลที่ให้มา ถ้า เป็น พี่ๆ น้องๆ สมาชิก ในที่นี้จะตัดสินใจอย่างไรครับ...?

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Re: Skoda Yeti มือสอง จากศูนย์...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 05:19:28 »
จากที่ฟังดูแล้ว  รถ 8 เดือน วิ่งเยอะเหมือนกันนะครับ

ซื้อใหม่ดีกว่า แถวสีไม่ชอบอีก เดี๋ยวจะเป็นเหมือนผม เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
Re: Skoda Yeti มือสอง จากศูนย์...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 08:19:24 »
เคยลองคุยราคาของใหม่รึยังครับว่าได้ส่วนลดเท่าไหร่

เามาลบกันอาจจะต่างกันนิดเดียวนะ
แต่ถ้าต่างกันมากๆค่อยน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:02:05 »
option และ ล้อ ตามรูปเลยหรือครับ?
ํYeti ที่ขายในเมืองไทยเป็น ล้อ 16" กับ ไฟ Halogen ธรรมดา แต่ ในรูปมันเป็นล้อ 17 นิ้ว รุ่น top และ ไฟเป็น projector ด้วย
ถ้าเป็นตัวเดียวกับในรูปน่าสนใจมาก ไม่เหมือนใคร
แต่ ราคาืที่ว่าพิเศษ ต้องดูว่าถูกกว่าประมาณไหน เพราะ รถใหม่ตอนนี้ก็มีลด 100k แถมประกัน
รถคันนี้เป็นคัน test drive หรือ รถผู้บริหาร เพราะ ถ้าเป็นรถ test อันนี้ก็น่ากลัวหน่อย เพราะ ถูกขับแบบเต็มๆ ระวังเรื่องเกียร์ด้วยนะครับ เป็น power shift ค่าซ่อมไม่ถูกแน่ครับ

ต้องชั่งใจดูครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:14:44 »

ถ้าต้องการทะเบียนเร็ว ไปที่กรมขนส่งเลือกเองเลย แล้วจะได้ใบจองเบอร์มา

ก็ copy ไปให้ 0   ไม่เกิน 2 เดือน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:41:29 »
ทั้งๆ ที่ผมชอบใช้รถยุโรปมือสอง...แต่ดูเป้าหมายการใช้งานของคุณ  ผมไม่เห็นด้วย เนื่องจากวิ่งค่อนข้างยาว (ไปหน่อย)  แต่หากราคาเหลือสัก แปดแสนพร้อมกับ bsi..ก็น่าสนใจครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:59:06 »
Option ของรถก็ เหมือน Yeti ในไทย พิเศษตรงที่ เจ้าของเดิมสั่งพิเศษเบาะหนังมาจากโรงงานเท่านั้น

ส่วนเรื่องราคาก็ แพงกว่าที่ ท่าน sokhonta ว่ามาจำนวนนึงครับ... (แต่ไม่ถึง 1 ลัาน)

เดี๋ยววันนี้ไปลองขับ ทดสอบ ระบบเกียร์ และ ช่วงล่าง ดูครับ...

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 12:16:07 »
เป็นรถรุ่นหนึ่งที่ผมชื่นชอบครับ  ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 12:20:02 »
ดูจากข้อมูลนะครับ
เป็นผมคงไม่ซื้อ
1. ยี่ห้อแปลกอยู่แล้ว มือสอง หากถูกไม่มาก ไม่ค่อยน่าสน
2. สีไม่ถูกใจ สำคัญมาก เราอยู่กับมันทุกวัน
3. 8 เดือน 26xxx โลถือว่าเยอะมาก ยิ่งไม่น่าสน

ตอบ 2. ไม่ซื้อครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ PQza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 13:42:37 »
เรื่อง สี สำหรับผม ไม่ซีเรียสครับ (เพราะชอบเปลี่ยนสีบ่อย เบื่อตอนไปแจ้งเปลี่ยน แต่จ้างเอาก็ได้เสียเพิ่มอีก

ส่วนตัวถ้าชอบ อะไรมันก็รับได้หมด เหลือแต่ว่าคุณจะปรุงแต่งเพิ่มยังไง

ส่วนเรื่องรถ ลองเอาเลขตัวถัง ไปเช็คศูนย์ก่อน ว่าเคยมีกรณีหนักๆ อะไรหรือเปล่า จะได้สบายใจ

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 13:44:12 »
บ่องตง skodaใหม่ๆ ไม่เคยเห็นมือสองหลุดออดมาขายเลยไม่ว่าจะรุ่นไหน คอยเล็ง fabia rs มาตลอด จนไปซื้ออีโวมาแทนละครับ
ถ้าเป็นไปได้ลองขอเบอร์เจ้าของเก่าแล้วคุยดูครับ เผื่อได้รู้ว่ารถมีปัญหาอะไรมั้ย แต่บางคนก็เปลี่ยนรถเพราะเงินเหลือครับ 5555

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 14:50:22 »
รถแบบนี้ คนที่จะซื้อต้องมีใจรักด้วย

ใจรัก แต่หลุดมาเป็นมือสอง อาจจะมีปัญหาอะไร หรือเป็นรถเทสหรือเปล่า อันนี้น่ากลัว

เป็นผมไม่เอา ไปเล่น CR-V ดีกว่า
อย่างน้องก็เป็นมือ1 ไม่ต้องกังวลหลายๆเรื่อง

ออฟไลน์ undertaker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 14:52:25 »
ขอตอบในฐานะผมเป็นลูกค้าคนนึงของSkodaครับ ผมซื้อSuperbก็เพราะreviewของคุณJimmy ได้ลองขับชอบและประทับใจเลยซื้อมาโดยไม่สนใจว่าสุดท้ายราคาจะเหลือเท่าไรวันที่เราจะขาย เพราะวันที่เราซื้อเราชอบครับ

ปัญหาและประสบการณ์ตรงที่เจอคือ ทะเบียนครับ นานมากๆๆๆๆๆ ปัญหาที่ไม่ได้รับการแก้ไข ซึ่งผมว่าทางDADคงโดนลูกค้าฟ้องไปหลายราย ผมจะรอดูสัญญาที่ว่ากลางเดือนJulyจะจดทะเบียนให้ครับ ถ้ายังไม่จดผมก็คงจะฟ้องด้วยอีกคนครับ

รถคันขาวคันนี้ผมก็ไปดูมาครับ ยอมรับว่าวิ่งเยอะไปหน่้อย แต่รถดีครับ ถ้าทางผู้บริหารทำสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรว่าจะจดทะเบียนให้ในกำหนดเวลาเมื่อไร ผมว่าคุ้มครับรถคันนี้ ประกันDADยังเหลือ4ปีเศษ

ก็น่าที่จะซื้อไว้ใช้งานครับผม

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 16:31:33 »
ผมว่ารถ 8เดือนวิ่ง26xxxกิโล ผมว่าเยอะมากเลยครับ  ของผมจะ3ปีวิ่งไปแค่ 27xxxกิโลเองครับ 555+

ผมว่าเรื่องสีรถถ้ามองง่ายๆคือการ Wrap เพื่อแก้ปัญหาก็ไม่น่าจะใช่เรื่องยากมากมายครับ

ส่วนของราคาถ้าให้ผมประเมิน ถ้าเป็นตัว Top สภาพประมาณนี้ ไม่ควรเกิน1-1.1ล้านบาทครับ

แต่ถ้าอยากได้รถขับขี่เหมือนรถยุโรป  รอตัว CX-5 ที่กำลังจะเปิดตัวก่อนไหมครับ เพราะการขับขี่ในหลายๆสำนักในEU เค้ายังยอมรับในการขับขี่ของเจ้าตัวนี้เลยครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 17:39:31 »
ผมห่วงเรื่องอะไหล่มากที่สุด

ถ้าต่ำกว่า800,000ค่อยน่าสนใจครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 01:38:53 »
ก่อนอื่นขอขอบคุณ ท่านสมาชิก ทุกท่านที่เข้ามาให้ความเห็น ครับ

ขณะนี้เป็นเวลาตีหนึ่ง พึ่งขับเจ้า Yeti กลับมาถึงบ้าน เป็นระยะ 550 กิโล...

ใช่แล้วครับ ผมซื้อไปแล้ว เพราะไปลองขับดูแล้ว ระบบเกียร์ และ ช่วงล่าง ปรกติดี (อย่างน้อยก็ตอนที่ลองขับ) แต่ทำไมตอนลอง รถ test drive เมื่อ ปีที่แล้วรู้สึกว่ารถมันแรงกว่านี้?  (สงสัยมาเทียบกับ VW Golf 1.4 tsi ที่แฟนใช้อยู่ เลยไม่ค่อยรู้สึกแตกต่าง เจ้า Golf ออกจะจี๊ดจ๊าดกว่าด้วยซ้ำ)

หลังจากที่ ทดลองวิ่ง ระยะทางไกล (550 km) ดูแล้ว ก็ (ยัง) ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ ตอนนี้ผม พอเดาได้แล้วว่าทำไมเจ้าของเดิมที่เป็นผู้หญิง ถึงนำรถคันนี้มาเทิร์น ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะ panoramic sunroof ที่ไม่มีม่านทึบ ที่สามารถ ตัดแสงได้ 100%    ปล่อยให้แสงส่องเข้ามาในตัวรถตลอดเวลา ผู้โดยสารแถวหลังต้องนั่งเอียงตัวหลบแดดกันวุ่นวาย   แล้วลองคิดดูว่าถ้าเป็นผู้หญิงไทย ที่ห่วงเรื่องความขาวใส ของผิวพรรณ จะรู้สึกเยี่ยงไร? ขนาดผมเองตัวดำๆ ยังรู้สึกเลย ขนาดผมเป็นคนรัก Sunroof นะครับ

เรื่องฟิล์ม ที่ตอนแรกคิดว่าโชคดี ที่ไม่ต้องไปติดเพิ่ม แต่ตอนนี้ รู้แล้วว่าน่าจะเสีย 2 เด้ง เพราะ ฟิล์ม เดิมติดไว้มึดมากกก ผมขับทางไกลตอนกลางคือ มองกระจกข้าง ซ้ายขวา เห็นมืดไปหมด ไม่กล้าเปลี่ยนเลนเลย อันตรายมากครับ

เรื่องสี? ดูไป ดูมา สีขาวก็ไม่แย่นะ...

สรุปว่า
1. ซื้อ (ในราคาใกล้เคียง 1 ล้านบาท)
2. ได้ประกัน DAD 4 ปี หรือ 80,000 km
3. บังคับให้ DAD ออกจดหมาย เรื่องระยะเวลาการทำป้ายขาว ให้ผมอย่างเป็นทางการ (เซลล์บอก จะออกให้ภายใน ก.ค. นี้ (อย่างเร็ว < พูดเบาๆ))
4. คงต้องลองใช้ไปสักพัก แล้วจะกลับมา เล่าสู่กันฟัง อีกครับ...

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 01:48:44 »
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ arthapon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 02:31:23 »
ยินดีต้อนรับ เพื่อนร่วมยี่ห้อคับ  ;D  ;D

ออฟไลน์ be_worldnext

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:45:44 »
ยินดีด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 13:38:44 »
หลังคาติดฟิลม์ปรอทมั้ยครับ น่าจะช่วยได้เยอะแถมไม่สะท้อนใส่ตาใครอยู่แล้ว ;)

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 13:43:16 »
คุ้มค่าครับ อยากได้บ้่างจัง  :D

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 19:44:18 »
รถสวยมากๆเลยครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 19:51:41 »
จ่ายสด สีไม่ถูกใจ วิ่งโคตรเยอะ

ไม่ผ่านครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 21:06:20 »
ดูแล้วไม่ค่อยมีใคร เชียร์ เลย : (

แต่ วันนี้พาแฟน และ ลูกๆ ไปลองขับขึ้นเขา มานิดนึง
ลูกๆ สนุกกันใหญ่เลย ที่ได้มองเห็นท้องฟ้า และ ต้นไม้ ผ่าน หลังคาในรถได้ ครับ . . . . : )

ขอบคุณทุกความเห็นอีกทีครับ
(สำหรับ รุ่นพี่ skoda ในที่นี้ ถ้าผมมีปัญหาอะไร จะรบกวน pm ไปนะครับ)

ไม่ชอบอีก หนึ่งเรื่อง คือ Information Display ไม่สามารถปรับแต่ง setting ได้ตามใจ เหมือนใน เจ้า golf
เช่นการ เลือกที่จะ แสดง/ ไม่แสดงผล ข้อมูลใดบ้าง หรือ เลือกที่จะแสดงผล เป็น MPH/ KPH มา google ดู ปรากฎว่า รถที่นำเข้ามาเป็น รถจากอังกฤษ เค้าจะตัด function นี้ออก เพราะเป็น กฏหมายของประเทศเค้า (อ้างอิง http://www.briskoda.net/forums/topic/177393-second-speed-indicator-on-yeti-information-display/ ) วัยรุ่นเซ็งเลย...

ออฟไลน์ undertaker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 05:38:26 »
congratulationครับ ยินดีต้อนรับชาวสโกด้า เจอกันบนท้องถนนครับ

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 07:56:53 »
ยินดีด้วยครับ ได้ขับสมใจซะที

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:51:37 »
ดูแล้วไม่ค่อยมีใคร เชียร์ เลย : (

แต่ วันนี้พาแฟน และ ลูกๆ ไปลองขับขึ้นเขา มานิดนึง
ลูกๆ สนุกกันใหญ่เลย ที่ได้มองเห็นท้องฟ้า และ ต้นไม้ ผ่าน หลังคาในรถได้ ครับ . . . . : )

ขอบคุณทุกความเห็นอีกทีครับ
(สำหรับ รุ่นพี่ skoda ในที่นี้ ถ้าผมมีปัญหาอะไร จะรบกวน pm ไปนะครับ)

ไม่ชอบอีก หนึ่งเรื่อง คือ Information Display ไม่สามารถปรับแต่ง setting ได้ตามใจ เหมือนใน เจ้า golf
เช่นการ เลือกที่จะ แสดง/ ไม่แสดงผล ข้อมูลใดบ้าง หรือ เลือกที่จะแสดงผล เป็น MPH/ KPH มา google ดู ปรากฎว่า รถที่นำเข้ามาเป็น รถจากอังกฤษ เค้าจะตัด function นี้ออก เพราะเป็น กฏหมายของประเทศเค้า (อ้างอิง http://www.briskoda.net/forums/topic/177393-second-speed-indicator-on-yeti-information-display/ ) วัยรุ่นเซ็งเลย...

น่าจะใช้ VCDS เพื่อปรับแต่งได้นะครับ

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 21:37:36 »
ผมว่าถ้าชอบ ถูกใจราคาดี มีรับประกัน ถึงสีจะไม่ใช่แต่ ก็ไม่ถึงกับไม่ชอบ เป็นผมก็เอาครับ

8 เดือน 26000 โล อาจจะใช้น้อย แต่วิ่งทางไกลก็ได้ครับ อันนี้แล้วแต่เจ้าของเดิม

ยินดีด้วยครับ ผมว่ารถสวยถูกใจแถมถูกเงิน มีความสุขดีครับบ