ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคกินจานไม่เต็มขอบ ถือเป็นชิ้นส่วนสึกหรอจากการใช้งาน ไม่อยู่ในการรับประกัน  (อ่าน 15518 ครั้ง)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ก่อนอ่านกระทู้นี้ ขอสาบานด้วยเกียรติของลูกเสือว่า

1. รถHonda Jazz 2012 คันนี้ เดิมมาจากโรงงาน และไม่เคยแตะต้องกับงาน D.I.Y. ใดๆ
นอกจากเช็คด้วยตาเปล่า(ระดับน้ำมัน ลมยาง ดอกยาง น้ำมันเบรค น้ำกลั่น)
2. รถคันนี้ ดัดแปลงช่วงล่างแค่สปริงโหลดมาอย่างเดียวเท่านั้น
หากเกิดปัญหากับโช้ค จะยอมควักตังจ่ายเองในส่วนที่ไปทำมา
3. รถคันนี้ ไม่ได้ไปลุยน้ำหนักๆ ในเดือน พฤศจิกายน ปี 2554
4. ไม่ได้มีเจตนาดิสเครดิตบริษัทรถ

เรื่องมีอยู่ว่า วันมีตติ้ง มีเซียนรถท่านนึง มาทักว่า ผ้าเบรคกินจานไม่เต็ม
เราก็ก้มไปดูแล้วพึ่งสังเกตว่า เออแฮะ พึ่งมาเป็น เขาก็แนะว่ารถยังอยู่ในประกัน
ให้ไปลองเข้าศูนย์ก่อน ก็ตัดสินใจไปสาขาแห่งหนึ่ง ย่านรังสิต(ตรงข้ามฟิวเจอร์ปาร์ค)
ซึ่งสาขานี้ พึ่งไปเช็ค 20000 โลมาเมื่อเดือนเมษา 56 ใบเสร็จเก่ายังอยู่
เข้าไปอธิบายอาการ เขาก็เห็นบุ๊ดกิ้งว่า ยังอยู่ในการรับประกันคุณภาพ จึงนำรถไปตรวจสอบ
ระหว่างคุยกับเจ้าหน้าที่ มีผู้หญิงคนนึงมากระซิบมาว่า "อย่าเจียรจานนะน้อง"  ???

1 ชม. ถัดมา มีคนโทรแจ้งว่า จานเบรคอาจจะ คด หรือมีเศษฝุ่น เศษดินเข้าไป ทำให้เบรคได้แย่ลง
เบรคอาจมีเสียงดัง หรือไปลุยน้ำมาทำให้ผ้ากินจานไม่หมด ต้องเจียรจานใหม่ทั้ง 4 ข้าง "มีค่าใช้จ่าย"
เอาแล้วไง นึกแล้วเชียวว่ามีเรื่องต้องเสียเงิน เลยสวนไปเล่นๆ ก่อน "อ้าวไหนว่าอยู่ในการรับประกัน"
เขาก็อ้างมาว่า "เราไม่รับประกันชิ้นส่วนที่มีการสึกหรอจากการใช้งาน"

ด้วยความไม่แน่ใจว่าเจียรจานจะจบไหม + อารมณ์เริ่มเสีย + ไม่ไว้ใจช่างศูนย์นี้ ยังมีประวัติแย่ๆ กับผมในอดีตอยู่
ก็เลยต้องถอยออกมาก่อน และใช้งานต่อไปในสภาวะ "ไม่ SAFETY"

จริงๆ ถ้าให้เสียตัง ยอมเสีย แต่เหตุผลที่เขาอธิบายมาไม่หนักแน่นพอ เลยยังไม่ทำ
และถ้าต้องไปทำจริงๆ ผมขอไปอู่ข้างนอกที่ได้เห็นหน้างานสบายใจกว่า

ตอนนี้ก็เลยอยากถามสมาชิกว่า
มีใครเคยเป็นอาการแบบนี้ไหมครับ สุดท้ายแก้ไขอย่างไร

สุดท้ายก็สิ่งที่ยังคาใจอยู่คือ
1. วันที่รถคันนี้เริ่มเบรคได้แย่ลง คือวันที่ขับออกมาจากการเช็คศูนย์แห่งนี้เมื่อเดือน เมษายนปี 2556 ?
2. ถึงจะเบรคได้แย่ลง แต่ไม่มีเสียง หรือมีการครืดคราดจากจานเบรคแต่อย่างใดตามที่ช่างแจ้งมา
3. การรับประกัน 3 ปี แสนโล รวมถึงรับประกันงานซ่อมของดีลเลอร์แยกสาขา ของฮอนด้า
ถึงชิ้นส่วนที่มีการสึกหรอจากการใช้งานจะไม่รับประกัน แต่สิ้นส่วนดังกล่าว มันเกิดจากการใช้งานปกติ
ไม่เคยไปเล่นอะไรแรงๆ ไปดัดแปลงแก้ไขอะไรกับมันเลย น้ำก็ไม่เคยลุยแบบลึกๆ พอพ้นน้ำก็รีดน้ำตลอด
 อยู่ๆ มันก็เกิดขึ้นมาโดยไม่รู้ตัว ลูกค้าต้องรับผิดชอบเองใช่ไหม ?
4. แล้วทำไมรถคันเก่าผม Jazz ตัวแรก ใช้มา 6 ปี
ลุยน้ำแหลกลาน ลุยจนเกียร์ CVT สำลักน้ำ วิ่งทะลุแสนโล จานเบรคกลับไม่เป็นอะไร?
5. พลายกระซิบที่มาบอกว่า อย่าเจียรจาน นี่อาจจะหมายถึง อย่าทำที่ศูนย์แห่งนี้หรือเปล่า ?  :P

ก็มาแชร์ๆ กันให้อ่านกันครับ ขออภัยที่รกพื้นที่ในบอร์ด
ออกเวรงวดถัดไป เอารถไปเช็คข้างนอกอีกรอบนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 07:37:04 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
เรื่องจานเบรค ฮอนด้ารับประกันแค่ 20000 โลครับ จากประสบการณ์ส่วนตัว

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
เพิ่งสังเกต :D มาแนวเดียวกัน แต่ของผมวีออสอะสิ!ไม่รู้ว่าโตโยต้าจะรับประกันรึเปล่า :-\

ออฟไลน์ wip

เพิ่งสังเกต :D มาแนวเดียวกัน แต่ของผมวีออสอะสิ!ไม่รู้ว่าโตโยต้าจะรับประกันรึเปล่า :-\

หากเกิจากสาเหตุของอะไหล่เอง(สามารถพิสูตรได้)รับประกันครับ ศูนย์บางศุนย์น่ะครับเพราะลูกค้าเคยไปเข้าที่หนึ่งแล้วไม่รับเลยมาที่...
ก็หาสาเหตุกันสรุปปั้มมีปัญหาก็เคลมไป อยู่ที่เจ้าของรถครับว่าคุยยังไงและคุยให้ถูกคนแ ป

ออฟไลน์ AzLaRN

ผมไม่ทราบรายละเอียดที่ชัดเจนของปัญหานี้จริงๆนะครับ แต่อยากแนะนำความช่วยเหลือเพิ่มเติมให้

เพราะเคยมีปัญหาช่วงล่าง แล้วเข้ารับรับบริการในศูนย์บริการเดียวกับเจ้าของกระทู้เหมือนกันครับ

คือบอกก่อนเลยว่าศูนย์นี้ ช่างนอกจากช้าและความชำนาญแล้ว บริการของของรับรถก็แย่หนัก

ไม่มีความเอาใจใส่เท่าที่ควร ตั้งแต่ผมใช้บริการมาหลายสาขา ครับ หลังจากนั้นผมไปคุยกับเจ้าร้านดัง

เรื่องช่วงล่างย่านรังสิต ข้างโรงพยาบาลแถวหน้า 200 ปี เข้าไปแล้วเฮี่ยเค้าดีมากครับ เล่าอาการให้ฟัง

แล้วก็แนะนำและอธิบายอยู่นานมาก จนเราเข้าใจแล้วบอกให้ใช้ไปก่อนยังไม่เป็นอะไรมาก เปลี่ยนจานไปไม่คุ้ม

เจียรจานก็ไม่ดี เดี๋ยวก็เป็นอีก เพราะเจียรจานไม่ใช่การแก้ที่ต้นเหตุ หลังจากนั้นผมก็ใช้รถมาเรื่อยๆ มีเวลา

เลยเอาให้1ในสามศูนย์ใหญ่ สาขาแถวๆย่านเรียนพิเศษชื่อดังเช็คและตรวจสอบ บอกอาการให้เค้าตรวจเช็คปัญหาให้ ทางช่างก็

ทำให้จนเส็ดแก้ไขปัญหาให้เรียบร้อย ทีมบริการก็โอเคความรับผิดชอบต่องานดีคครับ ถึงไม่ได้บริการอย่างราชา

แต่ผลงานออกมาดีมาก พอใจครับ

อยากดชร์ตรงจุดนี้นะครับสำหรับผู้ใช้ honda เหมือนกัน

ออฟไลน์ kowit1

ท่าทางหน้า ขวาจะผิดปกตินะ เพราะ3ล้อที่เหลือเหมือนกันหมด  ;D ;D ;D 

ออฟไลน์ Binladen_911

• Newbie
  • *
มันปรกตินี่ครับ ทั่วไปก็เป็นนะผมว่า ผ้าเบรคบางยี่ห้อมันก็ไม่ได้เต็มจานเลยเกิดรอย อยากแก้ก็เจียรจานเบรคแล้วเปลี่ยนผ้าเบรค

ออฟไลน์ Nioka

ผมว่าสามล้อบนปกตินะแต่ที่มันเต็มขอบอะไม่ปกติ ^^

ล้อเล่นนะครับอันนี้ตอบจากรถผมไม่เต็มขอบสักอัน

และเจียร์จานไปทำด้านนอกดีกว่าครับถูกกว่าและชำนาญกว่าศูนย์

คิดว่าศูนย์ไม่น่าจะมีเครื่องเจียร์ด้วย ส่งไปนอกศูนย์ทำ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่ามันปกตินะครับ
พอจานสึก มันก็จะเป็นขอบของผ้าเบรก
ซึ่งผมก็เป็นนิดหน่อย แต่ไม่เจียรจานแน่นอน
เพราะผมว่าเจียรจานเป็นความคิดที่ผิดมากๆ มีผลเสียต่อมาอีกเยอะ

ผมไม่ทราบรายละเอียดที่ชัดเจนของปัญหานี้จริงๆนะครับ แต่อยากแนะนำความช่วยเหลือเพิ่มเติมให้

เพราะเคยมีปัญหาช่วงล่าง แล้วเข้ารับรับบริการในศูนย์บริการเดียวกับเจ้าของกระทู้เหมือนกันครับ

คือบอกก่อนเลยว่าศูนย์นี้ ช่างนอกจากช้าและความชำนาญแล้ว บริการของของรับรถก็แย่หนัก

ไม่มีความเอาใจใส่เท่าที่ควร ตั้งแต่ผมใช้บริการมาหลายสาขา ครับ หลังจากนั้นผมไปคุยกับเจ้าร้านดัง

เรื่องช่วงล่างย่านรังสิต ข้างโรงพยาบาลแถวหน้า 200 ปี เข้าไปแล้วเฮี่ยเค้าดีมากครับ เล่าอาการให้ฟัง

แล้วก็แนะนำและอธิบายอยู่นานมาก จนเราเข้าใจแล้วบอกให้ใช้ไปก่อนยังไม่เป็นอะไรมาก เปลี่ยนจานไปไม่คุ้ม

เจียรจานก็ไม่ดี เดี๋ยวก็เป็นอีก เพราะเจียรจานไม่ใช่การแก้ที่ต้นเหตุ หลังจากนั้นผมก็ใช้รถมาเรื่อยๆ มีเวลา

เลยเอาให้1ในสามศูนย์ใหญ่ สาขาแถวๆย่านเรียนพิเศษชื่อดังเช็คและตรวจสอบ บอกอาการให้เค้าตรวจเช็คปัญหาให้ ทางช่างก็

ทำให้จนเส็ดแก้ไขปัญหาให้เรียบร้อย ทีมบริการก็โอเคความรับผิดชอบต่องานดีคครับ ถึงไม่ได้บริการอย่างราชา

แต่ผลงานออกมาดีมาก พอใจครับ

อยากดชร์ตรงจุดนี้นะครับสำหรับผู้ใช้ honda เหมือนกัน

โอ้อย่างน้อยก็เจอคนที่เข้าศูนย์นี้

ส่วนเรื่องอาการนี้เห็นมีคนบอกปกติ จะยังไงผมไม่รู้นะ สำหรับผมถือว่าไม่ปกติ
เพราะรถทุกคันที่เดินส่องตามลานจอดรถที่ต่างๆ เขาไม่เป็นกัน เลยทำให้รู้สึกเซ็งเข้าไปอีก

ออฟไลน์ mathician

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
รถผมที่บ้าน ก็ไม่เต็มสักคันนะ จะเหลือขอบนิดหน่อย ทุกคันเป็นเหมือนกันหมด
.... ... ....- --- --.- ..

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ปกติผ้าเบรคจะกินไม่เต็มขอบทุกคันเพื่อให้สังเกตง่ายว่าจานสึกหรอไปมากแค่ไหน ซึ่งจาก4ล้อถ้ามันเหมือนกันหมดผมจะตอบว่าปกติแต่นี่ดีนมีล้อหนึ่งแตกต่างจากชาวบ้าน แสดงว่าต้องมีสิ่งผิดปกติ ไม่สามล้อผิดปกติ ก็ไอ้ล้อที่กินเต็มผิดปกติ จะ อันไหนผิดง่ายนิดเดียว
ไปเดินดูรถในศูนย์ที่เข้ามาซ่อม ส่วนช่างที่บอกว่าจานคดแล้วเลยกินไม่เต็ม  มันอยู่ศูนย์ไหน? วานแจ้งหน่อยผมจะไปสอน
ช่างซ่อมรถใหม่ ผมจะอธิบายหลักการทำงานของเบรคตั้งแต่แป้นลงไปจนถึงล้อเลย แม่งเป็นช่างได้ไงเบสิคแม่งยังไม่รู้เลบ
ผมถึงไม่กลัวช่างเลย เวลาเอารถเข้าศูนย ์ถ้าช่างมั่วมักโดนผมเออออแล้วต้อนจนตอบไม่ได้เลย

ออฟไลน์ peterpat

ผ้าเบรกสึกหรอเป็นการสึกหรอจากการใช้งานครับ ถ้าไม่มีสาเหตุบ่งชี้ว่าอาการที่จานเบรกเกิดมาจาก
ความผิดพลาดของตัวรถเองหรือการประกอบ ยากที่ทางศูนย์จะรับประกันครับ

เพราะรถทุกคนใช้ไปก็มีโอกาสที่จากเบรกจะสึกหรอไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ เป็นเรื่องปกติ เนื่องมาจากหลายปัจจัย
อาจจะเป็นความร้อน หรืออะไรก็ได้ครับที่ทำให้ผ้าเบรกกินจานเบรกไม่สม่ำเสมอ วิธีสังเกตุเบื้อต้นคือเบรกแล้วเริ่มมีเสียง จี๊ดดดดด เบาๆ

เรื่องการเจียร์จานเบรก ที่ จขกท ได้ยินมาว่าอย่าเจียร์จานเบรก อันนี้ทำได้นะครับ ไม่เสียหาอะไร
เพราะการเจียร์จานเบรกคือการกลึงหน้าสัมผัสของจานเบรกให้เรียบสม่ำเสมอ โดยจะกลึงเองเนื้อโลหะออกไปไม่กี่ มม.
ซึ่งถ้าจานเบรกยังหนาอยู่ก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ แต่ถ้าจานเบรกสึกหรอไปมากส่วนมากช่างจะไม่แนะนนำให้ทำเองครับ
ซึ่งทำข้างนอกได้ครับ ราคาไม่แพงครับ หาร้านเบรกดีๆทำก็ได้ครับ รถที่บ้านเข้าที่ศูนย์เช็คทุกอย่าง ยกเว้นเบรกครับ
ให้ช่างร้านประจำเช็คตลอดครับ ชำนาญกว่าเยอะ อุ่นใจกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ Volta

ผ้าเบรกสึกหรอเป็นการสึกหรอจากการใช้งานครับ ถ้าไม่มีสาเหตุบ่งชี้ว่าอาการที่จานเบรกเกิดมาจาก
ความผิดพลาดของตัวรถเองหรือการประกอบ ยากที่ทางศูนย์จะรับประกันครับ

เพราะรถทุกคนใช้ไปก็มีโอกาสที่จากเบรกจะสึกหรอไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ เป็นเรื่องปกติ เนื่องมาจากหลายปัจจัย
อาจจะเป็นความร้อน หรืออะไรก็ได้ครับที่ทำให้ผ้าเบรกกินจานเบรกไม่สม่ำเสมอ วิธีสังเกตุเบื้อต้นคือเบรกแล้วเริ่มมีเสียง จี๊ดดดดด เบาๆ

เรื่องการเจียร์จานเบรก ที่ จขกท ได้ยินมาว่าอย่าเจียร์จานเบรก อันนี้ทำได้นะครับ ไม่เสียหาอะไร
เพราะการเจียร์จานเบรกคือการกลึงหน้าสัมผัสของจานเบรกให้เรียบสม่ำเสมอ โดยจะกลึงเองเนื้อโลหะออกไปไม่กี่ มม.
ซึ่งถ้าจานเบรกยังหนาอยู่ก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ แต่ถ้าจานเบรกสึกหรอไปมากส่วนมากช่างจะไม่แนะนนำให้ทำเองครับ
ซึ่งทำข้างนอกได้ครับ ราคาไม่แพงครับ หาร้านเบรกดีๆทำก็ได้ครับ รถที่บ้านเข้าที่ศูนย์เช็คทุกอย่าง ยกเว้นเบรกครับ
ให้ช่างร้านประจำเช็คตลอดครับ ชำนาญกว่าเยอะ อุ่นใจกว่าด้วยครับ

Fiesta ผมก็เคยเจอปัญหานี้ พบตอนที่ใช้งานไป  5 หมื่นโลและพบว่าพวงมาลัยสั่นเวลาเบรก
เลยเอาเข้าร้านช่วงล่างไห้เขาเช็ก ปรากฎว่าผ้าเบรกเริ่มเสื่อม ทำไห้จับจานได้ไม่เต็ม ทำไห้จานหน้าสัมผัสไม่เท่ากัน
สุดท้ายก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนผ้าเบรกกับเจียรจานเพราะถ้าไม่เจียร อาการสะท้าน็จะไม่หายไป

ส่วนศูนย์ ผมไม่เคยคิดจะพึ่งเขาอยู่แล้วครับ คุยยาก เรื่องเยอะ และคงใช้เวลานานกับเคสเบรกสะท้านแน่ๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ BrownCony

ควรนำจานเบรกทั้งสี่ล้อไปเจียจานที่ร้านเบรกเถอะครับ
สภาพเป็นรอยมากเข้าขั้นเลวร้ายเลยทีเดียว
สภาพจานไม่ปกติเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2013, 17:34:11 โดย Lookmoo+ »

ออฟไลน์ udis

ทำไมจานเป็นรอยแบบนั้นครับ ดูแปลกตา ปกติต้องเป็นรอยวงกลมขนานกันไปนี่ครับ
ท่านถูและขัดหรือเปล่าครับ

ควรนำจานเบรกทั้งสี่ล้อไปเจียจานที่ร้านเบรกเถอะครับ
สภาพเป็นรอยมากเข้าขั้นเลวร้ายเลยทีเดียว

ทำไมจานเป็นรอยแบบนั้นครับ ดูแปลกตา ปกติต้องเป็นรอยวงกลมขนานกันไปนี่ครับ

นั่นสิครับ ผมไม่เคยไปยุ่งอะไรกับมันเลย

ตอนนี้ยังจับมือใครดมไม่ได้ว่าศูนย์ไหนขัดจานระหว่าง เกษตรตัดใหม่เมื่อปีที่แล้ว กับ ฟิวเจอร์ปาร์คเดือนเมษา

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!

นั่นสิครับ ผมไม่เคยไปยุ่งอะไรกับมันเลย

ตอนนี้ยังจับมือใครดมไม่ได้ว่าศูนย์ไหนขัดจานระหว่าง เกษตรตัดใหม่เมื่อปีที่แล้ว กับ ฟิวเจอร์ปาร์คเดือนเมษา

รอยปกติ เวลาเข้าศูนยเช็คเบรคครับ  ผมใช้ทั้งฮอนและโต  เข้าศูนย์เช็คตามระยะ มีเช็คระบบเบรค ศูนย์จะใช้กระดาษทรายลูบๆ ที่ผิวจานครับ 

เวลาออกจากศูนย์ปุ๊บจะรู้สึกเบรคสบายเท้าปั๊บ ;)

ส่วนเรื่องกินไม่เต็ม ผมเดาว่า จานที่กินเต็มนั่นแหละผิดปกติ  ผ้าเบรคอาจเคลื่อนตัวได้ แผ่นชริมอาจหลุด ฯลฯ ;)

ไล่อ่านๆ ดู ผมเริ่มมึนๆ แฮะ

เอ่อ...ขอบในที่นี้หมายถึง โซนริมสุดของเนื้อที่จานเบรค มันกินไม่ถึงจุดนั้น
ไม่ใช่ส่วนสันที่มีรูระบายนะ อันนั้นขึ้นสนิมเรื่องปกติ

เสียดายตกหน้า 2 ไปแล้ว เอาเป็นว่าเดี๋ยวไปหาสาเหตุจากอู่นอก
แล้วมามารายงานให้ทราบอีกครั้งนึงครับ